Paaralan:
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Pangalan ng Guro:
Petsa at Oras ng Pagtuturo:
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
DepEdClub.com
File created by: Ma’am HILARIA D. MIRABEL
JULY 7 – 11, 2025 (WEEK 4)
Baitang: 9
Asignatura: ESP
Markahan at Linggo: Unang Markahan
UNANG SESYON
IKALAWANG SESYON
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat linggo na kaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaring
magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment.
Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at maramdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin bawat linggo ay mula sa Gabay sa
Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa kung bakit may lipunang politikal at ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa.
B. Pamantayan sa Pagganap
Nakapagtataya o nakapaghuhusga ang mag-aaral kung ang Prinsipyo ng Subsidiarity at Pagkakaisa ay umiiral o nilalabag sa pamilya, paaralan,
barangay/pamayanan at lipunan/bansa.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
1. Naipaliliwanag ang: a. dahilan kung bakit may
lipunang politikal (EsP9PLIc-2.1)
1. Naipaliliwanag ang Prinsipyo ng Subsidiarity
,Prinsipyo ng Pagkakaisa EsP9PLIc-2.2
II. NILALAMAN
Modyul 2: Lipunang Pampolitika, Prinsipyo ng
Subsidiarity at Prinsipyo ng Pagkakaisa
Modyul 2: Lipunang Pampolitika, Prinsipyo ng
Subsidiarity at Prinsipyo ng Pagkakaisa
KAGAMITANG PANTURO
Edukasyon sa Pagpapakatao 9
Edukasyon sa Pagpapakatao 9
A. Sanggunian
SLM
SLM
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
pahina
pahina
2. Mga Pahina sa Kagamitang PangMag- aaral
pahina
pahina
3. Mga Pahina sa Teksbuk
pahina
pahina
(Isulat ang code ng bawat
kasanayan)
4. Mga Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Manila paper, pentel pen, yeso ,pisara
III. PAMAMARAAN
Gawin ang mga pamamaraang ito ng buong linggo at tiyakin na may Gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag- aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag isip ng analitikal at kusang
magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang araw- araw na karanasan.
A. Balik-Aral sa nakaraang aralin
at/o pagsisimula ng bagong aralin
Balikan ang mahahalagang konseptong tinalakay
sa Modyul 1 sa pamamagitan ng pagtawag sa ilang
mag-aaral at ibahagi ang sagot sa sumusunod na
tanong
Saan inihambing ang isang pamayanan? a. Pamilya
b. Organisasyon c.barkadahan
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
1. Naipaliliwanag ang: a. dahilan kung bakit may
lipunang politikal
. Naipaliliwanag ang: a. dahilan kung bakit may
Prinsipyo ng Subsidiarity at Prinsipyo ng
Pagkakaisa
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
aralin
Magbabahagi ang mga mag aaral ng kanilang
opinyon at kaalaman sa bawat salitang ipapakita
Bibigyan ng guro ng simpleng pagtalakay ang mga
nasabing salita. (Gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective Approach)
D. Pagtatalakay ng bagong konseto
at paglalahad ng bagong kasanayan
#1
Gumawa ng isang Concept Map.
Alin sa mga salita sa mga bilog na may kaugnayan
sa lipunang politikal ang hindi malinaw ang
kahulugan sa iyo?
E. Pagtatalakay ng bagong konseto
at paglalahad ng bagong kasanayan
#2
Pangkatin ang klase sa lima. Mga Pagtulong na
Nagawa ng Pamahalaan sa mga Mamamayan
Iuuulat ang resulta ng talakayan ng bawat pangkat
at bigyan ng panahon ang bawat grupo sa
pagbabahagi nito gabay ang tanong
F. Paglinang sa Kabihasnan
Sagutan sa notbuk ang sumusunod na tanong.
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
1. Paano makagagawa at magiging produktibo ang
isang lipunan sa harap ng maraming kulturang
binubuo nito?
G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw
araw na buhay
Itala ang mga pansariling pamamaraan na
makatutulong sa mga pinuno ng pamahalaan at
kapwa mamamayan sa lipunan. (Gawin sa loob ng
5 minuto) (Reflective/Constructivist Approach
(Gawin sa loob ng 5 minuto) (Reflective Approach)
H. Paglalahat ng Aralin
Ang lipunang pampolitika ay isang ugnayang
nakaangkla sa pananagugutan.
Ang pangunguna sa pupuntahan, ang paglingap sa
pangangailangan ng bawat kasapi, ang
pangangasiwa sa pagsasama ng grupo. Kasama nito
(Tungo sa Formative Assessment)
ang pananagutan ng mga kasapi sa lipunan, na
maging mabuting kasapi sa lipunan.
I. Pagtataya ng Aralin
Punan ng mahahalagang salita ang patlang upang
mabuo ang Batayang Konsepto.
(Gawin sa loob ng 10 minuto)
(Reflective/Constructivist Approach)
J. Karagdagang gawain para sa
Takdang Aralin at Remediation
Magsaliksik sa internet o gumupit sa mga
pahayagan at magasin ng mga larawang
nagpapakita ng pagtutulungan at pagsasabuhay ng
Prinsipyo ng Subsidiarity
Magdala ng mga kagamitan sa paggawa ng islogan
:lapis,bond paper at pangkulay
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remidial?
Bilang ng mag -aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mag- aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan ang maaaring solusyonan
at tulong ng aking punongguro at
superbisor?
Magnilay sa iyong istratehiyang pagtuturo. Tayahin ang paghubog ng iyong mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito maisakatuparan?Ano pangtulong ang
maaari mong gawin upang sila’y matulungan?Tukuyin ang maari mong itanong,ilahad sa iyong superbisor sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa
inyong pagkikita.
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong ibahagi
sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni:
HILARIA D. MIRABEL
Teacher- III
Sinuri ni:
MARY ANTFE O. LIPAWEN
ESP Coordinator
Itinala ni:
CHESTER ALLAN P. MATIENZO
Principal II