Uploaded by wenamaychavez07

Filipino Lesson Plan: Suprasegmental Phonemes, Grade 7

advertisement
DAILY LESSON
PLAN
Grade Level 7
Teacher LADY CHRISTIANNE N. CALICA
Teaching Dates and Ika-5 ng Disyembre, 2018
Time
Learning Area
Quarter
FILIPINO
Ikatlong
Markahan
Pagpapakitang Turo sa Filipino
I.
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayang Pagganap
C. Kasanayang
Pampagkatuto
II.
NILALAMAN
III.
KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian
Mga Pahina sa Teksbuk
Iba pang Kagamitang Panturo
IV.
PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng bagong
aralin.
B. Pagganyak
C. Pagtalakay sa bagong
konsepto
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa sa mga akdang pampanitikan ng
Luzon.
Naisasagawa ng mag-aaral ang komprehensibong pagbabalita (news casting )
tungkol sa kanilang sariling lugar
F7WG-IIIa-c-13
Naiaangkop ang wastong tono o intonasyon sa pagbigkas ng mga tula/awiting
panudyo, tulang de gulong at palaisipan
PONEMANG SUPRASEGMENTAL
Pluma 7 pp. 290-291
Powerpoint presentation, projector, speaker, pictures, flashcards
Pagbabalik aral sa mga Kaalamang Bayan.
1. Ano-ano ang mga kaalamang-bayan na natalakay? Magbigay ng
halimbawa.
-Bugtong
-Tugmang de gulong
-Tulang panudyo
-Palaisipan
-Ang guro ay magpapakita ng mga larawan na mayroong mga linya/pangungusap
mula sa mga sikat na artista. Pipili ang guro kung sino ang babasa ng linya sa
larawan.
-Pagkatapos basahin ng mga mag-aaral ay ipapakita/ipapanood ng guro ang
video na pinagmulan ng linya.
-Matapos ang pagganyak, itanong sa mga mag-aaral ang kaibahan ng pagbigkas
ng mga artista sa video kumpara sa kanilang kamag-aral na bumasa nito.
-Pagtalakay sa ponemang suprasegmental
-Ipabasa sa iba’t ibang mag-aaral na may iba’t ibang emosyon ang pangungusap
na, "Mahal ko ang aking bayan pagkat utang ko rito at magiging utang
pa ang aking kaligayahan." - Ibarra (kab. 49) Noli Me Tangere
-May pagkakaiba ba sa pagbigkas ng pangungusap at mga salita ang inyong
mga kamag-aral? Bakit kaya? Ano ang nakakaapekto sa pagkakaiba-iba ng
pagbigkas ng inyong mga kamag-aral.
-Pagtalakay sa Tono, intonasyon at punto
-Gamit ang flashcards, ipasuri ang pagbigkas ng dalawang magkasingtunog na
salita.
 /sa.ya/,/sayâ/
 /ba.ka/, /bakâ/
 /magsa.sa.ka/, /magsasakâ/
-Bakit magkapareho ang baybay ng mga salita? Ano ang nakakaapekto sa mga
D. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
E. Paglalahat ng Aralin
F. Pagtataya ng Aralin
salita upang maging magka-iba ang bigkas ng mga ito?
-Pagtalakay sa Diin at haba
-Ipabasa ang pangungusap na nasa pisara at lagyan ito ng bantas (kuwit, tuldok,
atbp.) sa iba’t-ibang parte ng pangungusap.
 Maari ka nang kumain kahit naglalakad
 Namasyal sina Juan Carlo at Percy
-Ibigay ang kahulugan ng pangungusap sa bawat pag-iiba ng bantas.
-Bakit nag-iiba ang kahulugan ng bawat pangungusap?
-Pagtalakay sa Hinto at antala
-Magbigay ng mga sitwasyon na kung saan nagagamit ang ponemang
suprasegmental? At papaano ito makakatulong.
Isa-isahin muli ang iba’t ibang ponemang suprasegmental.
Igrupo tatlo (3) ang mga mag-aaral ay magkakaroon ng sabayang pagbigkas ng
mga sumusunod:
a. Tulang Panudyo
- Bata batuta Samperang muta
Tutubi tutubi wag kang pahuli
Sa batang mapanghi
Putak, putak
Batang duwag
Matapang ka’t nasa pugad
b. Tugmang de gulong
- Sitsit ay sa aso,
Katok ay sa pinto,
sambitin ang “para”
sa tabi tayo’y hihinto.
c. Palaisipan
- Guro:Sa taas ng bubong,may tandang,saan mangingitlog yung
tandang?
Pedro:Sa taas ng bubong po
Juan:E,hindi naman nangingitlog ang tandang eh.
Guro:Tama si juan.
RUBRIKS SA GAWAIN:
5
4
3
Pamantayan Napakahusay
Mahusay Katamtaman
Maliwanag na
nabigkas at
nalapatan ng
watong ritmo (tono,
diin, at antala) ang
pagbigkas ng mga
salita.
Angkop ang bawat
kilos at ekspresyon
ng mukha, kumpas
ng kamay, galaw
ng mata, labi at iba
pa.
Malinaw na
naipapahayag ang
ideyang
nakapaloob sa mga
kaalamang bayan.
2
Digaanong
magaling
1
Kailangan
ng
pagpapabuti
V.
TAKDANG-ARALIN
- Sumulat ng tatlong salita na pareho ang baybay at isulat ang tamang
pagbikgkas nito.
Download