Uploaded by Wilhelm Pineda

DLL FILIPINO G4 Q3 W8

advertisement
MATATAG Kto10
Kurikulum
Lingguhang Aralin (DLL)
Paaralan PAO ELEMENTARY SCHOOL
Pangalan ng Guro WILHELM SHEILA A. PINEDA
Petsa at Oras ng Pagtuturo (Week 8)
Baitang IV
Asignatura Filipino
Markahan 3
ARAW 1
ARAW 2
ARAW 3
ARAW 4
ARAW 5
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang
Naipamamalas ng mag-aaral ang kahusayan sa pagpapalawak ng bokabularyo, kamalayan sa gramatika (denotasyon, konotasyon), pag-unawa sa
Pangnilalaman
tekstong naratibo (mito, epiko, tulang pambata, at kuwentong kababalaghan) at tekstong impormatibo (paglalahad muli (recount) ng talambuhay
(biography) ng taong may makabuluhang ambag sa lipunan), paglinang ng mga kasanayang produktibo gamit ang wika upang makalikha ng
tekstong tumatalakay sa mga paksaing lokal o rehiyonal na naaangkop sa edad at nagsasaalang-alang sa kasarian batay sa layunin, konteksto, at
target na madla.
B. Pamantayan sa
Nagagamit ng mag-aaral ang pagkakaroon ng kahusayan sa wastong gramatika, kaangkupan ng salita/retorika, estilo, at estruktura sa paggawa
Pagganap
ng salaysay ng karanasang lokal o rehiyonal at tungkol sa sarili (talambuhay ng sarili o autobiography).
C. Kasanayang
Mga Kasanayan sa Pagsasalita at Pagsulat (Mga Kasanayang Produktibo)
Pampagkatuto
• Natutukoy ang mga mahahalagang konsepto at pamantayang kinakailangan sa pagsulat ng salaysay.
• Nasasagot nang wasto ang mga pagsasanay bilang paghahanda sa pagtataya sa pagsulat ng salaysay.
• Nakabubuo ng mga pahayag o talasalitaang gagamitin sa mahusay na pagsasalaysay.
• Nakabubuo ng isang maayos na balangkas ng salaysay tungkol sa karanasang hindi malilimutan.
• Nakabubuo ng isang pasulat na pagsasalaysay sa isang karanasang hindi malilimutan na sinusunod ang mga bahagi ng teksto – simula, gitna at
wakas.
• Nagagamit sa pasulat na pagsasalaysay ang mga hudyat ng panahon, pagkasunod-sunod at ang mga panandang nag-uugnay ng mga ideya.
• Nagagamit nang wasto ang mga bahagi ng pananalita sa pasulat na pagpapahayag.
• Nasusunod ang mga pamantayan sa wastong pagsulat katulad ng mekaniks, nilalaman at organisasyon.
D. Layunin
Mga Kasanayan sa
Mga Kasanayan sa
Mga Kasanayan sa
Mga Kasanayan sa
Mga Kasanayan sa
Pagsasalita at Pagsulat
Pagsasalita at Pagsulat (Mga Pagsasalita at Pagsulat Pagsasalita at
Pagsasalita at Pagsulat
(Mga Kasanayang
Kasanayang Produktibo)
(Mga Kasanayang
Pagsulat (Mga
(Mga Kasanayang
• Natutukoy ang mga
Produktibo)
Produktibo)
Kasanayang
Produktibo)
• Natutukoy ang mga
mahahalagang konsepto at
• Natutukoy ang mga
• Natutukoy ang mga
Produktibo)
mahahalagang konsepto
pamantayang kinakailangan sa mahahalagang konsepto • Natutukoy ang mga
mahahalagang konsepto at
at pamantayang
pagsulat ng salaysay.
at pamantayang
mahahalagang konsepto pamantayang kinakailangan
kinakailangan sa pagsulat • Nasasagot nang wasto ang
kinakailangan sa
at pamantayang
sa pagsulat ng salaysay.
ng salaysay.
mga pagsasanay bilang
pagsulat ng salaysay.
kinakailangan sa
• Nasasagot nang wasto ang
• Nasasagot nang wasto
paghahanda sa pagtataya sa
• Nasasagot nang wasto
pagsulat ng salaysay.
mga pagsasanay bilang
ang mga pagsasanay
pagsulat ng salaysay.
ang mga pagsasanay
• Nasasagot nang wasto paghahanda sa pagtataya sa
bilang paghahanda sa
bilang paghahanda sa
ang mga pagsasanay
pagsulat ng salaysay.
bilang paghahanda sa
II.
NILALAMAN/PAKS
A
pagtataya sa pagsulat ng
salaysay.
• Nakabubuo ng mga
pahayag o talasalitaang
gagamitin sa mahusay na
pagsasalaysay.
• Nakabubuo ng isang
maayos na balangkas ng
salaysay tungkol sa
karanasang hindi
malilimutan.
• Nakabubuo ng isang
pasulat na pagsasalaysay
sa isang karanasang hindi
malilimutan na sinusunod
ang mga bahagi ng teksto
– simula, gitna at wakas.
• Nagagamit sa pasulat na
pagsasalaysay ang mga
hudyat ng panahon,
pagkasunod-sunod at ang
mga panandang naguugnay ng mga ideya.
• Nagagamit nang wasto
ang mga bahagi ng
pananalita sa pasulat na
pagpapahayag.
• Nasusunod ang mga
pamantayan sa wastong
pagsulat katulad ng
mekaniks, nilalaman at
organisasyon.
• Nakabubuo ng mga pahayag
o talasalitaang gagamitin sa
mahusay na pagsasalaysay.
• Nakabubuo ng isang maayos
na balangkas ng salaysay
tungkol sa karanasang hindi
malilimutan.
• Nakabubuo ng isang pasulat
na pagsasalaysay sa isang
karanasang hindi malilimutan
na sinusunod ang mga bahagi
ng teksto – simula, gitna at
wakas.
• Nagagamit sa pasulat na
pagsasalaysay ang mga hudyat
ng panahon, pagkasunodsunod at ang mga panandang
nag-uugnay ng mga ideya.
• Nagagamit nang wasto ang
mga bahagi ng pananalita sa
pasulat na pagpapahayag.
• Nasusunod ang mga
pamantayan sa wastong
pagsulat katulad ng mekaniks,
nilalaman at organisasyon.
pagtataya sa pagsulat ng
salaysay.
• Nakabubuo ng mga
pahayag o talasalitaang
gagamitin sa mahusay na
pagsasalaysay.
• Nakabubuo ng isang
maayos na balangkas ng
salaysay tungkol sa
karanasang hindi
malilimutan.
• Nakabubuo ng isang
pasulat na pagsasalaysay
sa isang karanasang
hindi malilimutan na
sinusunod ang mga
bahagi ng teksto –
simula, gitna at wakas.
• Nagagamit sa pasulat
na pagsasalaysay ang
mga hudyat ng panahon,
pagkasunod-sunod at
ang mga panandang naguugnay ng mga ideya.
• Nagagamit nang wasto
ang mga bahagi ng
pananalita sa pasulat na
pagpapahayag.
• Nasusunod ang mga
pamantayan sa wastong
pagsulat katulad ng
mekaniks, nilalaman at
organisasyon.
Pagtatayang Batay sa
Pagganap (PerformanceBased Assessment)
Pagtatayang Batay sa
Pagganap (Performance-Based
Assessment)
Pagtatayang Batay sa
Pagganap (PerformanceBased Assessment)
Pagsulat ng Salaysay
Pagsulat ng Salaysay
Pagsulat ng Salaysay
pagtataya sa pagsulat
ng salaysay.
• Nakabubuo ng mga
pahayag o talasalitaang
gagamitin sa mahusay
na pagsasalaysay.
• Nakabubuo ng isang
maayos na balangkas
ng salaysay tungkol sa
karanasang hindi
malilimutan.
• Nakabubuo ng isang
pasulat na
pagsasalaysay sa isang
karanasang hindi
malilimutan na
sinusunod ang mga
bahagi ng teksto –
simula, gitna at wakas.
• Nagagamit sa pasulat
na pagsasalaysay ang
mga hudyat ng
panahon, pagkasunodsunod at ang mga
panandang nag-uugnay
ng mga ideya.
• Nagagamit nang
wasto ang mga bahagi
ng pananalita sa pasulat
na pagpapahayag.
• Nasusunod ang mga
pamantayan sa wastong
pagsulat katulad ng
mekaniks, nilalaman at
organisasyon.
Pagtatayang Batay sa
Pagganap
(Performance-Based
Assessment)
Pagsulat ng Salaysay
• Nakabubuo ng mga
pahayag o talasalitaang
gagamitin sa mahusay na
pagsasalaysay.
• Nakabubuo ng isang
maayos na balangkas ng
salaysay tungkol sa
karanasang hindi
malilimutan.
• Nakabubuo ng isang
pasulat na pagsasalaysay sa
isang karanasang hindi
malilimutan na sinusunod
ang mga bahagi ng teksto –
simula, gitna at wakas.
• Nagagamit sa pasulat na
pagsasalaysay ang mga
hudyat ng panahon,
pagkasunod-sunod at ang
mga panandang nag-uugnay
ng mga ideya.
• Nagagamit nang wasto
ang mga bahagi ng
pananalita sa pasulat na
pagpapahayag.
• Nasusunod ang mga
pamantayan sa wastong
pagsulat katulad ng
mekaniks, nilalaman at
organisasyon.
Pagtatayang Batay sa
Pagganap (PerformanceBased Assessment)
Pagsulat ng Salaysay
III. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A. Sanggunian
MATATAG K to
MATATAG K to Curriculum
Curriculum Guide
Guide
B. Iba pang
MATATAG Textbook
MATATAG Textbook
Kagamitang Panturo
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
(Pasahan ng Mensahe)
Balik-aral
Panimulang Gawain
Mayroon ang inihandang
tatlong tongue twister na
mga salito dito at ito ang
mensaheng inyong
pagpapasa-pasahan
hanggang
makarating ito sa
pinakadulo o
huling miyembro.
Kayo ay aking papangkatin
sa
dalawa. Ang bawat pangkat
ay
kailangang magtalaga ng
isang representante upang
basahin ang mensaheng
ipapasa sa bawat
miyembro. At kung sino
man ang huling
makatanggap ng mensahe
ang siyang magsusulat nito
sa pisara.
Gawaing Paglalahad
ng Layunin ng Aralin
1. Nagprito ng pitong puto
ang
pumipitong putting pato.
2. Nakakapagpabagabag
kapag kinakabag ka.
3. Pinaputi ni Tepiterio ang
putting putong patungpatong.
Ang paksang ating
tatalakayin sa araw na ito ay
ang Sanaysay or
a. Karerahan sa Kaalaman
(Villanueva, 2018)
Bawat yugto ng laro na katumbas
ng isang tanong ay may tiyak na
puwesto. Ang lahat ng maiiwan
sa bawat pangkat ay magiging
magkakasama sa pagsagot sa mga
katanungan. Sa mag-aaral na
nakarating sa dulo ng karera,
magbigay ng isang tanong na
sasagutin niya. Ang mga tanong
ay tungkol sa mga konseptong
napag-aralan na ng mga bata na
may kaugnayan sa maayos na
pagsulat ng salaysay kagaya ng
sumusunod:
• Mekaniks – wastong gramatika,
pagbabaybay, pagbabantas,
paggamit ng wastong laki ng titik,
pagtatalata
• Nilalaman – malinaw na
pagkukuwento sa mga pangyayari
• Organisasyon – pagkakaroon ng
simula, gitna at wakas
Mga Halimbawang Tanong:
1. Paano isinusulat ang isang
pangungusap?
MATATAG K to
Curriculum Guide
MATATAG Textbook
MATATAG K to
Curriculum Guide
MATATAG Textbook
MATATAG K to
Curriculum Guide
MATATAG Textbook
Pagbabahagi ng mga
karanasang di malilimutan.
Ano ang sanaysay?
Ano-ano ang mga hudyat
sa pagsasalaysay?
Magbigay ng halimbawa.
Gaano kahalaga ang isang
balangkas sa pagsusulat ng
sanaysay?
Itala sa isang tsart ang mga
pahayag o hudyat na
maaaring gamitin nila sa
a. Pagbuo ng Balangkas
Magbigay ng mga pagsasanay
sa paggamit ng bantas,
malaking titik, pagbabaybay,
Essay sa Ingles.
Ano nga ba ang Sanaysay?
Gawaing Pag-unawa
sa mga Susing
Salita/Parirala o
Mahahalagang
Konsepto
sa Aralin
Ang Sanaysay ay isang
akdang pampanitikan na
nagbibigay ng kuro-kuro o
opinion hinggil sa isang
bagay o pangyayari.
Ang Sanaysay din ay isang
akdang pampanitikan na
naglalahad ng isang
paksa sa paraang tuluyan.
Ayon kay Alejandre G.
Abadilla, ang Sanaysay ay
hango sa “Pagsasalaysay ng
isang sanay”.
2. Ano ang gamit ng tandang
pananong?
3. Kailan ginagamit ang bantas na
padamdam?
4. Paano mo isusulat ang isang
tuwirang pahayag ng tauhan sa
kuwento?
5. Paano isinusulat ang unang
pangungusap ng isang talata?
6. Paano isinusulat ang pamagat
ng isang kuwento?
7. Anong aspekto ng pandiwa ang
angkop sa pangyayaring naganap
na?
8. Ano-ano ang mga bahagi ng
teksto?
9. Anong bahagi ng tekstong
nagsasalaysay ang naglalaman ng
mga magkakasunod na
pangyayari?
10. Anong gabay sa
pagkukuwento ang maaari mong
ibigay?
Pagbabaybay, Pagbabantas at
Gamit ng Malaking Titik.
Basahin ang pangungusap at
baguhin ang pagkakasulat nito
upang maging wasto.
1. Kung kailangan, bumuo ng
dalawang pangungusap sa isang
aytem.
2. Ipinagdiwang namin ang pasko
sa visaya elementary school kung
saan ako nagaaral
3. Maraming Gawain ang
inihanda para sa amin
4. sumali ako sa paligsahan sa
pag awit ng mga awiting pamasko
5. nag-sanay ako araw araw mula
lunes hanggang lingo dahil gusto
kung Manalo?
6. Dumating ang araw ng
paligsahan Ako ang ika-anim na
kalahok magagaling ang unang
isasagawang pagsulat ng
karanasang hindi
malilimutan. Humalaw
muna mula sa nabuong
istorya at magpadagdag ng
iba pa.
Magtulungang gumawa
ng balangkas ng isang
salaysay.
Halimbawa:
wastong gramatika, pagbuo ng
pangungusap, pagtatalata, at
iba pang kaugnay na
kasanayan. Magbigay rin nga
mga pagsasanay sa pagsulat ng
salaysay.
Isang Karanasang Hindi
Malilimutan
I. Panimula/Simula
II. Gitna/Katawan
A. Unang Pangyayari at
mga Detalye Nito
1. Ano ang nangyari
2. Saan ito nangyari
3. Kailan ito nangyari
4. Paano ito nangyari
B. Ikalawang Pangyayari
C. Ikatlong Pangyayari
D. Ikaapat na Pangyayari
E. Ikalimang Pangyayari
III. Wakas/Kongklusyon
Bumuo ng magkakaugnay na
pangungusap na nagpapahayag
ng mga karanasan mo noong
unang araw ng pasukan.
Gamitin ang mga naibigay na
pahayag sa bawat aytem. Isulat
nang maayos ang pangungusap
1. sa unang araw ng pasukan
________________
2. mga bagong gamit
_________________
3. mga bagong kaibigan
_________________
4. mga bagong guro
_________________
5. bagong silid-aralan
_________________
limang kalahok Kinabahan ako
subalit ako ay nanalangin na lang
7. Inawit ko ng maayos ang aking
piyesa
8. Pagkatapos kong umawit
nagpalakpakan ang lahat,
9. Sino ang mag aakalang
magugustuhan nila ang aking pag
awit
10. Anong saya ko dahil ako ang
nagkamit ng unang gantimpala at
ako ay tuwang tuwa?
Habang Itinuturo ang Aralin
Mayroong dalawang uri ang
Pagbasa sa
pagsulat ng isang Sanaysay
Mahahalagang
ito ang Pormal at Di-pormal
Pag-unawa/Susing
na sanaysay.
Ideya
Pormal na Sanaysay- ang
paksa nito ay
hindi karaniwan at
nangangailangan ng
matiyagang pag-aaral at
pananaliksik.
Di-pormal na Sanaysayito ay higit na madali at
magaang sulatin sapagkay
simple
at kadalasang natural ang
paglalahad ng mga
kaisipan.
Bilugan ang angkop na pangatnig
o pandiwang bubuo sa bawat
pangungusap. Pumil isa mga
nakasulat sa loob ng mga
panaklong.
Sariling Sikap
Ni Lilybeth C. Agno
Matagal ko nang gustong
magkaroon ng bag (ngunit,
palibhasa) hindi makabili si Inay
(pero, dahil) palaging kulang ang
pera namin. Hindi ko na rin pinilit
si Inay na (bilhan, binili) ako nito.
Alam kong nahihirapan din siya
dahil may sakit si Itay.
Nag-isip ako ng paraan upang
(magkaroon, nagkaroon) ng bag
kahit ‘yong mura lang. Naisip
kong kausapin ang aming
kapitbahay na may kainan upang
sabihing tutulong ako sa
paghuhugas ng mga pinggan sa
malayang oras ko. (Pumayag,
Pumapayag) naman siya at
binigyan niya ako ng
dalawampung piso kapalit ng
sandaling paghuhugas ko. Ang
mga perang ibinigay niya sa akin
ay aking inipon. Wala pang
dalawang buwan, nakaipon na
ako ng mahigit na apat na daang
Pagbuo ng
Pamagat
Gabayan ang
mga bata sa pagbuo ng
mas tiyak na pamagat
batay sa mismong
karanasan nila.
Magbigay ng
mga halimbawang
karanasan at magtanong
ng mga posibleng
pamagat sa mga ito.
Halimbawa:
masayang karanasan –
Ang Aking
Pinakamasayang
Karanasan
nawala ang aso – Nang
Mawala si Browny
pamamasyal sa parke –
Isang Masayang Araw sa
Parke
Pagbuo ng
Panimula at Wakas
Magbigay ng
ilang panimula at wakas.
Pagbibigay ng opinyon –
Walang katumbas ang
pamamasyal sa ibang
bansa.
Pagpapaunlad ng
Kaalaman
at Kasanayan sa
Mahahalagang Pagunawa/ Susing Ideya
Sa pagsusulat ng isang
Sanaysay dapat nating
isaalang-alang ang
tatlong bahagi nito tulad ng
Panimula, Gitna/Katawan at
ang Wakas.
piso. Ibinigay ko ito kay Inay
upang siya na ang bibili ng bag
ko. Napaluha si Inay dahil sa
aking ginawa. Niyakap niya ako
(nang, ng) mahigpit at (sinabing,
sinasabing) “pasensiya ka na anak
kung hindi kita mabilhan ng bag.”
Kinabukasan, (pupunta,
pumunta,) si Inay sa bayan. Paguwi niya, may dala-dala na siyang
isang supot. Masaya ko siyang
sinalubong. Nagustuhan ko
naman ang kulay na (napili,
pinipili) niya. Araw-araw ko nang
(ginamit, ginagamit) ito sa
pagpasok sa paaralan. Natupad
din ang pangarap kong
magkaroon ng bagong bag.
Mayroon din pala akong
magagawa at hindi yong umaasa
lang ako sa iba para sa aking mga
pangangailangan.
Mga Gabay na Tanong:
1. Paano sinimulan ang salaysay?
2. Paano isinalaysay ang mga
pangyayari? Ano-ano ang
nakatulong upang maging
maliwanag ang paglalahad sa
mga pangyayari?
3. Paano ito winakasan?
4. Paano pa kayo ito mapapabuti
Pagbanggit ng
nadarama – Ang
pagkakaroon ko ng isang
bagong bisekleta ang
pinakamasayang
karanasan ko.
Pagbibigay ng
aral na natutunan– Mula
noon, hindi na ako
umaalis ng bahay na hindi
nagpapaalam.
Iba pa
Pagpapakita ng
Modelo.
Ipakita ang
nabuong salaysay sa
unang araw at talakayin
ang pagkakabuo ng mga
bahagi nito, pati ang
pamagat.
a. Pag-usapan ang
kahalagahan ng kahusayan
sa pagsulat kagaya ng
pagkakaroon ng
oportunidad na:
✓maging writer sa
pahayagang pangkampus;
✓maging kalahok sa mga
patimpalak sa pagsulat;
✓magbigay-aliw sa iba;
✓makapaglathala ng mga
sulatin;
✓makapaghanda sa mga
mas mahirap na kasanayan;
at
✓iba pa.
Saglit Lang Ngunit
Masaya
Ni Lilybeth C. Agno
Matagal ko nang pangarap
ang magkaroon ng isang
alaga at sa loob ng apat na
araw ay nagkaroon nga
ako nito. Ito ay nagbigay
sa akin ng lubos na tuwa.
Noong Linggo, habang
ako ay naglalakad upang
makapag-ehersisyo,
mayroon akong nakitang
isang ibon sa daan. Hindi
ito makalipad kaya
nakadapo lang sa
damuhan. Pinulot ko at
hinaplusan ang kanyang
balahibo. Napansin ko na
may sugat ito sa kanyang
pakpak.
Dahil sa awa, iniuwi ko na
lang sa bahay ang ibon.
Ginamot ko ang sugat
nito. Pagkatapos, pinakain
ko ang iban at pinainom.
Binantayan ko rin siya at
baka saktan ng ibang
hayop.
Pagkaraan ng ilang
sandali, inilagay ko na ang
ibon sa isang hawla upang
doon na magpagaling.
Patuloy ko itong inalagaan
at ginamot. Natuwa ako
dahil unti-unting sumigla
ang ibon. “Mayroon na
akong alagang ibon,’’
nasabi ko sa aking sarili.
Pagkalipas ng apat na
araw, ginising ako ng
masasayang siyap ng
ibon. Bumangon ako nang
buong galak at agad na
pinuntahan ang
kinaroroonan ng hawla.
Nalaman ko na iba palang
ibon ang sumisiyap at
marami pa itong
kasamang ibang ibon.
Napansin ko na masaya
silang lumilipad at parang
naglalaro lang. Natuwa
ako habang
pinagmamasdan ang mga
ibon at pinakikinggan ang
masayang pagsiyap ng
mga ito.
Subalit naputol ang aking
saya nang napalingon ako
sa ibong nasa hawla.
Parang hindi ito masaya.
Parang gusto niyang
lumabas. Naawa ako sa
kanya. Binuksan ko ang
Pagpapalalim ng
Kaalaman
at Kasanayan sa
Mahahalagang Pagunawa/ Susing Ideya
Panimula pinakamahalagang talata sa
isang sulatin dahil ditto
nakasalalay ang
tagumpay o kabiguan ng
may-akda.
Gitna/Katawan - binubuo
ng mga talatang
kinapapalooban ng mga
pangunang kaisipan
o mga pantulong na detalye.
hawla at pinalaya ang
ibon. Sumabay ito sa iba
pang ibon at sumiyap
nang malakas na para
bang sinabi niyang
“salamat sa pagpapalaya!”
Hindi man natuloy ang
pagkakaroon ko ng
alagang ibon, natuwa
naman ako nang lubos
dahil mayroon akong
natulungang tulad niya at
binigyan ko pa ng
pagkakataong maging
malaya.
Kontroladong Pagsulat:
Magbigay ng mga gabay
upang matulungan ang
mga bata na makapagsulat
ng isang
salaysay/kuwento tungkol
sa kanilang karanasan.
Ano ang Sanaysay?
Ang Sanaysay din ay isang
akdang pampanitikan na
naglalahad ng isang
paksa sa paraang tuluyan.
Ayon kay Alejandre G. Abadilla,
ang Sanaysay ay hango sa
“Pagsasalaysay ng isang sanay”.
Ano-ano ang bahagi ng
sanaysay?
Wakas – nakasulat ditto ang
buod o pahayag
ng may-akda hinggil sa
akdang nabasa o
nasaksihang pangyayari.
Pagkatapos Ituro ang Aralin
Ano ang Sanaysay?
Paglalapat at
Bakit nasabi ni Alejandre G.
Paglalahat
Abadilla na ang Sanaysay
ay
“Pagsasalaysay ng sanay”?
Ano ang dalawang uri ng
Sanaysay?
Kailan masasabing ang
isang
Sanaysay ay Pormal?
Picture Series at Word Wall:
a. Maghanda ng mga
magkakaugnay na larawan ng
mga pangyayari at ipaskil sa
harap.
Halimbawa:
Ano-ano ang mga hudyat o
pananda sa pagsasalaysay?
Panuto: Palitan ang mga
bahaging may
salungguhit. Isulat mo ang
iyong sariling karanasan.
Sa Baguio
ni Lilybeth C. Agno
Simula:
Noong bakasyon, kaming
magkakapatid ay
Ipasulat ang mga iniisip ng
mga bata bilang paalala sa
mahusay na pagsulat ng
kanilang karanasang hindi
malilimutan.
Sa paanong paraan naman
masasabing di-pormal ang
isang sanaysay?
Anu-ano ang mga bahagi ng
isang Sanaysay?
Ipaayos ang mga larawan ayon sa
alam nilang wastong pagkasunodsunod ng mga pangyayari.
Magpabuo ng dalawa hanggang
apat na pangungusap tungkol sa
bawat larawan. Sabihing
ipagpalagay ng mga bata na sila
ang nasa larawan upang magamit
nila ang unang panauhan.
sinorpresa ng aming mga
magulang. Dinala nila
kami sa Baguio at kami ay
namasyal doon.
Gitna:
Marami kaming
pinuntahang lugar sa
Baguio. Una ay pumunta
kami sa Burnham Park.
Doon, kami ay sumakay
sa isang bangka at
nagbisekleta. Umupo rin
kami sa ilalim ng mga
punongkahoy. Humiga pa
nga ako sa may damuhan.
Ang sumunod na
pinuntahan namin ay ang
Mines View Park. Nakita
ko roon ang mga
kabahayan at
magagandang tanawin
mula sa itaas ng bundok.
Nagpakuha rin ako doon
ng larawan habang
nakasakay sa isang
kabayo.
Marami pa kaming
pinuntahan at ang
pinakagusto ko ay ang
Stone Kingdom. Nakita
ko ang iba’t ibang bagay
na gawa sa bato.
Namangha ako sa galing
ng mga gumawa sa mga
iyon. Umakyat kami sa
isang gusaling yari sa bato
at dumaan sa isang tulay
na gawa rin sa bato.
Wakas:
Ang saya ng buong
pamilya naming sa
pamamasyal na iyon. Sana
Pagtataya ng
Natutuhan
Sumulat ng isang Sanaysay
gamit ang Di-pormal na uri.
Ang paksa ng
Sanaysay ay tungkol sa
“Kaibigan”
Sumulat ng isang sanaysay
tungkol sa mga
pangyayaring di mo
malilimutan, gamitin ang
mga pananda o hudyat sa
pagsasalaysay.
c. Magpabuo ng isang
istorya/kuwento batay sa mga
ibinigay na pahayag sa mga
isinaayos na larawan. Pansinin
ang pagkakagamit ng mga
salitang kilos, mga panandang
nagsasaad ng panahon, at mga
hudyat ng pagkasunod-sunod o
pag-uugnay-ugnay sa loon ng
tekstong pasalaysay. Tulungan
din ang mga bata na palawakin
ang kanilang mga pangungusap at
gawing mas detalyado
ang pagsasalaysay ng mga
pangyayari.
sa susunod ay makapunta
naman kami sa mas
malayong lugar at sasakay
kami ng eroplano.
Ibasa sa klase ang isang
karanasan. Sabihin sa
klase na unawain nila ang
mga pangyayari dahil
isusulat nilang muli ang
mga ito. Basahin ang
teksto nang may
karaniwang bilis. Hayaang
makapagtala ang mga
mag-aaral ng
mahahalagang
impormasyong maririnig
nila. Pagkatapos, ipasulat
ang kanilang narinig.
Ipaalala ang mga
pamantayan sa pagsulat
tulad ng mekaniks,
nilalaman at organisasyon.
Isulat ang mga bahagi ng
salaysay. Sundin ang mga
pamantayan sa pagbabaybay,
wastong pagsulat ng pamagat,
pangungusap at talata.
Paghiwa-hiwalayin ang mga
talata ng simula, gitna at
wakas.
Pamagat: Muntik na akong
nalunod
Simula: Para sa iba, ang
paglalangoy ay isang
napakasayang gawain subalit
para sa akin ito ay nakatatakot
Gitna:
Paano kasi muntik na akong
nalunod nang minsang
naglangoy kami sa ilog doon
sa amin
Hindi ako marunong lumangoy
kaya nagtampisaw lang ako sa
mababaw na bahagi ng ilog
Pero nainggit ako sa mga
pinsan kong marunong
lumangoy kaya sinabi ko
turuan niyo naman ako
Tinuruan nila akong
magpalutang sa tubig Madali
lang pala! Yehey, marunong na
ako sigaw ko.
Pero doon muna ako lumangoy
sa bandang hanggang baywang
ang lalim.
Walang ano-ano,
nagpaligsahan sa bilis sa
paglangoy ang aking mga
pinsan
Pumunta sila sa malalim na
bahagi ng ilog at nagsimulang
magpakita ng galing nila sa
paglangoy
Dahil gusto kong mapanood ko
sila nang mas maayos,
sinubukan kong lumapit pa sa
kanila. Hindi ko namalayan na
malalim na pala sa
kinaroroonan ko.
Natakot ako at masyadong
ninerbiyos. Hindi ko nagawang
palutangin ang aking sarili sa
tubig hanggang sa ako ay
palubog-palitaw na. tulong
sigaw ko pero hindi ako
narinig lumubog na ako pero
sinubukan ko pa ring ikaway
ang aking mga kamay upang
magpatulong. Buti na lang at
may nakakita sa akin na isang
mangingisda at ako ay inahon
sa tubig. Kung hindi, baka
wala na ako ngayon
Wakas:
Mula noon, hindi ko na
pinangarap na maging
marunong pa sa paglangoy.
Mga Dagdag na
gawain para sa
Paglalapat o para sa
Remediation (kung
nararapat)
Sumulat ng isang Sanaysay
tungkol sa ating Paaralan.
Magtala sa kuwaderno ng mga di
ninyo malilimutang karanasan.
Sabihin sa mga mag-aaral
na gagawin ang pagtataya
sa kanilang kakayahan sa
pagsulat. Sila ay bibigyan
ng puntos batay sa
kanilang pagsunod sa mga
tiyak na pamantayang
napag-aralan nila sa mga
nagdaang aralin; at upang
makatugon sila nang
maayos sa gagawing
pagtataya ay magkakaroon
muna ng maikling
paghahanda. Kailangan
nilang makinig nang
mabuti at makilahok nang
aktibo upang lalong
Ano ang mga natutuhan
mo sa ating aralin
ngayong araw?
mapaunlad ang kanilang
kakayahan sa pagsulat.
Mga Tala
Repleksiyon
Prepared by:
Checked by:
WILHELM SHEILA A. PINEDA
Teacher
MERLINDA D. GACAYAN
Principal I
Download