Uploaded by labradorjazel

DLL MATATAG GMRC 1 Q1 W2

advertisement
MATATAG Kto10
Kurikulum
Lingguhang Aralin
Paaralan: MOLOCABOC II ELEMENTARY SCHOOL
Pangalan ng Guro: JAZEL A. LABRADOR
Petsa at Oras ng Pagtuturo:
AUGUST 5 - 9, 2024 (WEEK 2)
Baitang:
Asignatura:
Markahan at
Linggo:
1
GMRC
Unang Markahan /
Ikalawang Linggo
UNANG ARAW
IKALAWANG ARAW
IKATLONG ARAW
IKAAPAT NA ARAW
I. NILALAMAN, MGA PAMANTAYAN, AT MGA KASANAYANG PAMPAGKATUTO NG KURIKULUM
A. Pamantayang
Natututuhan ng mag-aaral ang pag-unawa sa pagkakaroon ng kaibigan.
Pangnilalaman
B. Pamantayang
Naisasagawa ng mag-aaral ang pagbabahagi ng wastong paraan ng pagkakaroon ng kaibigan upang
Pagganap
malinang ang pagiging totoo.
C. Mga
Kasanayang
Pampagkatuto
Naipakikita ang pagiging totoo sa pamamagitan ng mabuting pakikipag-ugnayan sa kapuwa
a. Naiisa-isa ang mga wastong paraan sa pakikipagkaibigan
b. Naiuugnay na ang pagkakaroon ng kaibigan sa pagbuo ng ugnayan sa kapuwa na tanggap ang pagkakapareho at pagkakaiba
ng mga tao
c. Nakapagbabahagi ng mga wastong paraan ng pakikipagkaibigan (hal. paggamit ng magagalang na pananalita, pag-unawa sa
pagkakaiba-iba, wastong pagtawag sa pangalan)
D. Mga Layunin
Nasasabi ang mga wastong
paraan sa
pakikipagkaibigan.
Naipapaliwanag na ang
pagkakaroon ng kaibigan ay
ang pagtanggap ng
pagkakapareho at
pagkakaiba ng mga tao.
II. NILALAMAN/
Pagkakaroon ng Sariling Kaibigan
PAKSA
III. Lilinanging
Pagiging totoo (Sincerity)
Pagpapahalaga
(Values to be
Developed)
IV. MGA KAGAMITANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
A.
Mga
GMRC Grade 1 Ikalawang
GMRC Grade 1
Sanggunian
Curriculum Guide
Linggo
1
Nakapagpapahayag ng mga
wastong paraan ng
pagkakaibigan
(hal. paggamit ng magagalang
na
pananalita, pag-unawa sa
pagkakaiba-iba, wastong
pagtawag sa pangalan).
Naipakikita ang pagiging totoo sa
pamamagitan ng mabuting
pakikipag-ugnayan sa kapuwa.
GMRC Grade 1
Curriculum Guide
GMRC Grade 1
Curriculum Guide
SEL: Relationship Skills
/Relationship building
B. Iba pang
Kagamitan
Curriculum Guide
https://diksiyonaryo.ph
https://kwfdiksiyonaryo.ph
Mga larawan
https://www.tagalog.com/mo
nolingual-dictionary
Mga larawan
Mga larawan
Venn Diagram
Mila
Katoliko
mahaba ang buhok
matangkad
mataba
Liza
Fajima
Sabadista
Muslim may
Hajib sa ulo
katamtaman
ang taas
balingkinitan
medyo pandak
maikli ang buhok
medyo pandak
payat
½ crosswise bond paper para sa
lahat ng mag-aaral.
2
IV. MGA PAMARAANG PANTURO AT PAMPAGKATUTO
Bago Ituro ang Aralin
Pagbati
Pagbati
Panimulang Gawain
(Activating prior
Sabihin sa mga mag-aaral: Sabihin sa mga mag-aaral:
knowledge)
Magandang araw sa inyong
Magandang araw sa inyong
lahat.
lahat.
Bago tayo magsimula ay
Bago tayo magsimula ay
tumayo muna tayo para sa
tumayo muna tayo para sa
isang panalangin.
isang panalangin.
Pagbati
Sabihin sa mga mag-aaral:
Magandang araw sa inyong
lahat.
Bago tayo magsimula ay tumayo
muna tayo para sa isang
panalangin.
Pagbati
Sabihin sa mga mag-aaral:
Magandang araw sa inyong lahat.
Bago tayo magsimula ay tumayo
muna tayo para sa isang
panalangin.
Balik-aral:
Ipaawit: “Masaya Kung
Sama-Sama”
(Tono: The More We Get
Together)
Masaya kung sama-sama,
sama-sama, sama-sama;
(2x)
Kung tayo ay sama-sama,
ay laging masaya.
Kaibigan mo’y, kaibigan ko.
Kaibigan ko’y, kaibigan mo.
Masaya kung sama-sama,
sama-sama, sama-sama. (2)
Ang magkakaibigan.
Ika’y kaibigan,
Ako’y kaibigan,
Siya’y kaibigan,
Kaibigan, kaibigan.
Kung tayo ay sama-sama
lahat tayo’y masaya.
Balik-aral:
Balik-aral:
Itanong sa mga mag-aaral:
Sa ating napag-aralan
kahapon, ano-ano ang mga
paraan upang magkaroon ng
mga kaibigan?
Pagganyak
Para sa Guro.
Ipakita ang dalawang
larawan.
Itanong sa mga mag-aaral:
a. Sino-sino ang iyong mga
kaibigan?
b. Magkatulad ba kayo sa lahat
ng bagay?
Itanong sa mga mag-aaral:
Ano-anong magagalang na mga
pananalita ang maaaring gamitin
sa ating mga kaibigan at
kapuwa?
Gawain 1 – Picture Analysis
c. Ano-ano ang inyong
pagkakatulad?
d. Ano-ano naman ang inyong
pagkakaiba?
e. Paano mo pinakikisamahan
ang iyong mga kaibigan na
kakaiba ang pisikal na anyo,
paniniwala, o katayuan sa
buhay?
Itanong sa mga mag-aaral:
1. Ano ang nakikita ninyo sa
larawan?
2. Anong pagkakaiba ang inyong
napansin sa isang batang babae
kung ihahambing sa kasama
niyang dalawa?
Pagganyak:
Itanong sa mga mag-aaral:
3
1. Tungkol saan ang awit?
2. Ano ang nararamdaman
ng mga umaawit? Bakit?
3. Bakit nagiging masaya
kapag sama-sama?
4. Mayroon ka bang
kaibigan?
5. Maaari mo bang sabihin
ang kanilang mga pangalan?
Itanong:
1. Ano ang nakikita ninyo sa
dalawang larawan?
Gawain 1 – Picture Analysis
(Para sa Guro.
Ipakita sa mga mag-aaral ang
unang larawan.)
2. Sa inyong palagay,
maaari ba ninyong
maging kaibigan ang
mga may kapansanan?
Bakit?
3. Maaari rin ba ninyong
maging kaibigan ang mga
katutubo? Bakit?
(Tumawag ng ilang magaaral para magbanggit ng
pangalan ng kanilang mga
kaibigan)
1. Itanong:
a. Ano ang nakikita mo sa
larawan?
b. Bakit kaya iba-iba ang itsura
ng mga bata sa larawan?
6. Masaya ba kayo kapag
kayo ay magkakasama?
Bakit?
c. Mahalaga ba na tanggapin
ang pagkakaiba-iba ng ating
kapuwa? Bakit?
2. Ipakita ang ikalawang
larawan.
3. Itanong:
a. Ano-ano ang makikita sa
larawan?
4
3. Sa inyong palagay, tanggap ba
nila ang isa’t isa?
b. Ano kayang salita ang sinabi
ng may kaarawan sa mga
nagbigay ng regalo?
4. Ipakita ang ikatlong larawan
Picture Analysis.
5. Itanong:
a. Ano ang makikita ninyo sa
larawan?
b. Tama ba na pituhan ang tao
na gustong tawagin?
c. Ano ang tamang pagtawag sa
isang tao o kaibigan?
Gawaing Paglalahad
ng Layunin
ng Aralin
(lesson purpose)
Sabihin sa mga magaaral:
Sa araling ito, inaasahan
na kayo ay
makapagsasabi ng mga
wastong paraan ng
pakikipagkaibigan.
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sa araling ito ay inaasahan
na maipaliwanag ninyo na
ang pagkakaroon ng
kaibigan ay ang pagtanggap
ng pagkakapareho at
pagkakaiba ng mga tao.
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sa araling ito ay inaasahan na
maipahayag ninyo ang mga
wastong paraan ng
pagkakaibigan gamit ang
magagalang na pananalita,
pag-unawa sa pagkakaiba-iba,
at wastong pagtawag sa
pangalan.
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sa araling ito, inaasahang
maiguhit ang mga paborito
ninyong bagay kahit ito ay
magkapareho o magkaiba.
Itanong sa mag-aaral:
(Sasagutin nang pasalita)
1. Ano ang paboritong mong
kainin na gulay?
5
Itanong sa mag-aaral:
Itanong sa mag-aaral:
Ano ang iyong ginagawa
upang magkaroon ng
bagong kaibigan?
(Sasagutin ng pasalita)
(Pasasagutin ang mga magaaral ng pasalita.)
1. Ano ang iyong gagawin
kung may bagong lipat sa
inyong klase na isang batang
babaeng Muslim na may
Hijab?
Gawain 2 – Graphic
Organizer
(Para sa Guro.
Maghanda ng graphic organizer
na ilalagay sa pisara.)
Magagalang
na Pananalita
para sa
kaibigan
2. Ano ang iyong gagawin
kapag may nakipagkilala sa
iyo na isang batang
katutubo?
Itanong:
(Pasasagutin nang pasalita ang
mga mag-aaral.)
1. Ano-anong magagalang na
pananalita ang ginagamit mo sa
pakikipag-usap sa iyong mga
kaibigan?
Isusulat ng guro ang mga sagot
ng mga mag-aaral sa
inihandang graphic organizer.
2. Kailan mo ginagamit ang mga
magagalang na pananalitang
ito?
3. Sa anong pagkakataon mo pa
naipakikita ang paggalang sa
iyong mga kaibigan?
4. Paano mo tinatawag ang
iyong kaibigan kung ikaw ay
may kailangan o sasabihin?
6
(Magbabanggit ang guro ng gulay
na isinagot ng mag-aaral)
2. Itaas ang kamay kung parehas
ang paborito ninyong kainin na
gulay.
3. Itaas ang kamay kung
magkaiba ang paborito ninyong
kainin na gulay.
Gawaing Pag-unawa
sa mga SusingSalita/Parirala o
Mahahalagang
Konsepto
sa Aralin
(language practice;
vocabulary words,
poems)
Sabihin sa mga mag-aaral:
Ngayon ay ating pag-usapan
ang ilang salita upang mas
maunawaan ang ating aralin.
Sabihin sa mga mag-aaral:
Ngayon ay ating pag-usapan
ang ilang salita upang mas
maunawaan ang ating aralin
Sabihin sa mga mag-aaral:
Ngayon ay ating pag-usapan
ang ilang salita upang mas
maunawaan ang ating aralin
Sabihin sa mga mag-aaral:
Ngayon ay ating pag-usapan ang
ilang salita upang mas
maunawaan ang ating aralin.
kaibigan - tao na
tumutulong, tumatangkilik, o
nakikiisa sa damdamin ng
isang tao
(https://diksiyonaryo.ph)
may kapansanan –
tumutukoy sa kondisyon
kung saan ang isa ay may
hindi ganap na kakayahang
pisikal o mental at
nangangailangan ng tulong o
adaptasyon para sa buong
pakikilahok sa pang-arawaraw na gawain
(https://www.tagalog.com/mo
nolingual-dictionary)
Muslim – taga-taguyod
ng Islam at sa literal na
kahulugan ng salita, ay
sinumang tao na ipinagkaloob
ang sarili kay Allah (Diyos).
(Wikipedia)
balingkinitan – hindi mataba
pero hindi naman payat o
katamtaman lamang ang
pangangatawan
katutubo – ang
anumang pangkat
etnikong mga tao na
nanirahan sa isang rehiyon
kung saan mayroon silang
pinakaunang kilalang
koneksiyon pangkasaysayan (Wikepedia)
Sabadista – sekta ng relihiyon
na kumikilala sa araw ng
Sabado bilang araw ng
pagpapahinga at pagsamba,
hindi sila kumakain ng karne
ng baboy, hipon, at iba pa
pakikipagkaibigan pakikipag-ugnayan sa
kapuwa bilang isang
kaibigan
(https://kwfdiksiyonaryo.ph)
itinuturing – isinasaalangalang
nagnanais - nangangarap
Hijab – suot na belo o takip
sa ulo ng mga babaeng
Muslim
Ramadan – ika-siyam na
buwan sa kalendaryo ng
mga Muslim. Halos puro
pagdarasal at pagbabasa ng
Koran ang ginagawa ng mga
Muslim sa panahong ito.
7
panghimagas – mga pagkaing
pang-alis ng umay gaya ng
prutas, minatamis, ice cream,
keyk, at iba pa
umay – pananawa
pagiging totoo – positibong paguugali; hindi nagsisinungaling o
nandaraya
Habang Itinuturo ang Aralin
Pagbasa sa
Ipakita sa mga mag-aaral
Mahahalagang
ang sumusunod na mga
Pag-unawa/Susing
larawan:
Ideya
a) mga batang naglalaro
(Understanding of Key
Ideya)
b) dalawang bata na
nagbibigayan ng pagkain
c) bata na tumutulong sa
kapuwa bata na tumayo
d) dalawang bata na nagaagawan ng laruan
(Gabayan ang mga magaaral sa paggawa ng
Gawain 1 na makikita sa
LAS)
Gawain 1
Panuto: Bilugan ang letra ng
mga larawang nagpapakita
ng wastong pagkakaibigan.
Itanong ang sumusunod:
Basahin sa mga mag-araal
ang kuwento:
Basahin sa mga mag-araal
ang kuwento:
Iba Ka…Iba Ako
Nagkakasundo Tayo
“Tayo ay Magkakaibigan,
Magkakaiba Man”
Nag-uusap ang
magkaibigang Mila at
Fahima, magkaibigang nasa
Ikatlong Baitang.
Dumating si Liza at napansin
niyang masaya si Fahima.
Tinanong ni Liza si Fahima
kung bakit siya masaya.
Kaarawan ni Mila.
Ipinaghanda siya ng kaniyang
mga magulang. May lechon,
hipon, isda, at gulay na
nakahain. Mayroon din keyk,
iba’t ibang prutas, ube-halaya,
leche plan, at ice cream
naman na panghimagas at
pang-alis ng umay.
Ipakita ang Venn Diagram.
Mila
Katoliko
mahaba ang buhok
matangkad
“Simula na ng Ramadan,”
nakangiting sagot ni Fahima.
“Ano ang Ramadan?” tanong
naman ni Mila. “Ang
Ramadan ay ika-siyam na
buwan sa aming kalendaryo.
Ito ang buwan ng pagpipigil
namin sa pagkain at paginom ng tubig. Kumakain
lamang kami bago sumikat
ang araw at pagkatapos
itong lumubog,” masayang
paliwanag ni Fahima.
“Kakaiba talaga ang inyong
paniniwala,” sagot ni Mila.
“Oo nga, maging ang paraan
ng inyong pagdarasal ay
kakaiba sa aming mga
Kristiyano,’ dagdag naman ni
Liza.
8
Imbitado niya sina Liza na
isang Sabadista, si Fahima na
isa namang Muslim, at iba
pang kaklase nila.
mataba
Liza
Fajima
Sabadista
Muslim may
Hajib sa ulo
katamtaman
ang taas
balingkinitan
medyo pandak
maikli ang buhok
medyo pandak
payat
Itanong sa mga mag-aaral:
1. Ano ang nakikita ninyo sa
Venn Diagram?
2. Ano-ano ang pagkakatulad ng
tatlong magkakaibigan na
makikita sa gitna?
Hindi kumakain ng hipon at
karne ng baboy si Liza. Hindi
naman kumakain ng karne ng
baboy si Fahima.
3. Ano-ano naman ang
pagkakaiba-iba ng tatlong
magkakaibigan?
Pumili sila ng mga pagkaing
tanggap ng kanilang
paniniwala.
4. Bakit kaya sila nagkakasundosundo sa kabila na sila ay may
pagkakaiba-iba?
Nakita ni Mila na piling-pili
ang kinakain ng kaniyang
dalawag kaibigan. Humingi
siya ng paumanhin sa mga ito.
5. Naipakita ba nila ang pagiging
totoo sa pakikitungo sa bawat
isa? Bakit?
“Naku, Mila, huwag kang
mag-alala. Mayroon naman
1. Ano ang nakikita ninyo sa
mga larawan?
2. Alin sa mga larawan ang
nagpapakita ng wastong
pakikipagkaibigan?
3. Kung gusto mong
magkaroon ng maraming
kaibigan, ano ang iyong
dapat gawin at ugaliin?
Inaasahang sagot ng mga
mag-aaral para sa
pangatlong tanong:
a. makikipaglaro ng
maayos
b. magbabahagi ng mga
kagamitan
c. tutulungan ang kaklase
na nasaktan
d. pipila nang maayos
upang hindi makasakit
ng ibang tao
e. gagamit ng magalang na
mga salita
2. Ano ang hindi wastong
paraan ng
pakikipagkaibigan?
a. makikipag-away sa
kapuwa
b. hindi magbabahagi ng
sariling gamit
“Natutuwa ako sa inyo na
mga kaibigan ko. Magkaiba
man tayo ng paniniwala ay
hindi ninyo ako
pinagtatawanan. Tinanggap
ninyo ako at iginagalang.
Salamat, Liza. Salamat,
Mila,” masayang sabi ni
Fahima.
Itanong sa mga mag-aaral:
1. Ano ang relasyon nina
Mila, Fahima, at Liza?
2. Bakit masaya si Fahima?
3. Bakit nagpasalamat si
Fahima kina Liza at Mila?
4. Naging hadlang ba ang
pagkakaiba ng paniniwala ng
magkakaibigan?
5. Naipakita ba ng tatlong
bata ang respeto sa kanilang
pagkakaiba ng paniniwala?
Sa papaanong paraan?
6. Ikaw, may kaibigan ka ba
na hindi gaya mo ang gusto
at paniniwala?
7. May paggalang ba kayo
sa isa’t isa?
8. Paano ninyo iginagalang
ang bawat isa?
9
kaming kinakain. Salamat sa
pag-imbita mo sa amin. Narito
nga pala ang regalo ko sa
iyong kaarawaan,” masayang
sabi ni Liza.
“Oo nga, Mila, sa ating
magkakaibigan ay mas
mahalaga ay ang paggalang
sa isa’t isa. Magkakaiba man
tayo ng paniniwala, tayo ay
nagkakasundo at laging
masaya. Salamat sa pagimbita mo. Tanggapin mo ang
munti kong regalo,”
nakangiting wika ni Fahima.
“Maraming salamat, Liza at
Fahima sa inyong pagdalo sa
aking kaarawan. Tama kayo,
ang paggalang sa bawat isa
ang mahalaga. Magkakaiba
man tayo ng paniniwala ay
matatag ang ating pagiging
magkaibigan,” tuwang-tuwang
sabi naman ni Mila.
Itanong sa mga mag-aaral:
1. Tungkol saan ang
kuwentong inyong narinig?
2. Bakit pili ang pagkain na
kinuha nina Liza at Fahima?
3. Naging maayos ba ang
handaan kahit may bisita na
kakaiba ang paniniwala? Bakit
c. gagamit ng masasakit na
salita
d. mananakit ng kapuwa
4. Anong salita ang sinabi ni
Mila sa kaniyang mga kaibigan
matapos siyang bigyan ng
regalo?
e. hindi tutulungan ang
kapuwa
5. Kung ikaw si Mila, igagalang
mo rin ba ang pagkakaiba-iba
ng paniniwala ng iyong mga
kaibigan? Bakit?
Ipagawa ang Gawain:
GAWAIN
Panuto: Pakinggan ang
babasahin ng guro na mga
sitwasyon. Sagutin ng pasalita
ang mga tanong pagkatapos
nito.
1. Nakikipaglaro si Karina sa
mga kaklase niya. Siya ay
nahulog sa swing at umiyak.
Kung ikaw ang kaibigan ni
Karina ano ang gagawin mo?
2. Naiwanan ni Leo ang
kaniyang baon para sa
tanghalian. Kung ikaw ang
kaibigan ni Leo ano ang
gagawin mo?
10
Sabihin:
1. Mahalagang ating kausapin
at pakitunguhan nang wasto
ang ating mga kaibigan kahit
iba ang kanilang gusto o
paniniwala.
2. Upang magkaroon ng
kaibigan kailangan nating
gumamit ng tamang pananalita
at asal.
Pagpapaunlad
ng Kaalaman
at Kasanayan
sa Mahahalagang
Pag-unawa/Susing
Ideya
Paalala sa Guro:
Ipaskil nang magkahiwalay
sa pisara ang Letrang A at B
na pipilahan ng mga magaaral para sa aytem na
ipakikita at sasabihin ng
guro.
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sabihin sa mga mag-aaral:
Humanap ng isang kaklase
at sabihin ang isang wastong
paraan ng pagkakaibigan.
Tumawag ng mga mag-aaral
na sasagot sa mga tanong.
Gawain 2
Panuto: Gamit ang Venn
Diagram, gawin ang sumusunod.
1. Bakit mo tutulungan ang
kaibigan mong nahulog sa
swing?
Sabihin sa mga mag-aaral:
2. Bakit mo ibabahagi ang
pagkain mo sa iyong kaibigan?
Tayo ay maglalaro.
Pumila sa letrang A kung
ang larawan ay nagpapakita
ng wastong paraan sa
pakikipagkaibigan.
3. Bakit kailangang tawagin sa
tamang pangalan ang
kaibigan?
1. Isulat ang iyong pangalan sa
gawing kaliwang bilog.
Pumila naman sa letrang B
kung ang larawan ay hindi
nagpapakita ng wastong
paraan ng
pakikipagkaibigan.
2. Isulat sa gawing kanang bilog
ang pangalan ng iyong kaibigan.
1. Tumutulong sa nadapang
4. Iguhit sa ilalim ng pangalan ng
iyong kaibigan ang prutas na
kaniya namang paborito.
3. Iguhit sa ilalim ng iyong
pangalan ang paborito mong
prutas.
kaklase.
11
5. Sa gitna naman ay iguhit ang
prutas na pareho ninyong
paborito.
2. Tinatawanan ang
kaklaseng nahulog sa silya.
3. Nagbabahagi ng pagkain
sa kaklase.
4. Tinutulak ang kaklase sa
palaruan.
12
5. Hinihintay ang kaklase
habang nakapila sa kantina.
Pagpapalalim ng
Kaalaman
at Kasanayan sa
Mahahalagang
Pag-unawa/Susing
Ideya
Sabihin sa mga mag-aaral.
Bawat isa ay nagnanais na
magkaroon ng mga kaibigan.
Masaya tayo kapag tayo ay
may mga tunay na kaibigan.
Sila ay itinuturing natin na
parang kapamilya. Sila rin ay
nagmamahal, nag-aalala, at
nakikiisa sa atin sa lahat ng
pagkakataon. Masaya man o
Sabihin sa mga mag-aaral.
Ang magkakaibigan ay
tanggap ang pagkakaiba-iba
ng kani-kanilang paniniwala,
pag-iisp, at paraan ng
pamumuhay.
Ipakita ang paggalng sa
pagkakaiba-iba upang
maging matatag ang
pagkakaibigan.
13
Sabihin sa mga mag-aaral.
Ang paggalang ay isang
magandang kaugaliang
Pilipino. Ito ay hindi lamang
maipakikita sa pagsagot ng
‘po’ at ‘opo’; ‘magandang
umaga, o tanghali, o hapon, o
gabi po’, at pasasalamat sa
ating kapuwa.
Ang paggalang lalo na sa
magkakaibigan ay
Sabihin sa mga mag-aaral:
Mahalaga na magkaroon ng mga
kaibigan. Magkaiba man o
magkatulad ang paniniwala,
gusto at hindi gusto o interes ng
bawat isa, basta may paggalang
ay magtatagal ang kanilang
pagkakaibigan.
Mahalaga na maging totoo sa
pakikitungo sa kaibigan dahil ito
malungkot ay kasama at
kaisa natin sila.
May iba’t ibang paraan
upang magkaroon tayo ng
tunay na kaibigan. Ang ilan
sa mga ito ay ang:
1. pagbati sa bagong lipat na
kaklase o kapitbahay;
Iwasan ang pagtawa,
pangungutya, at pagsasalita
na makasasakit sa kaibigan
na may kakaiba ang anyo,
pananampalataya, at
paniniwala.
2. pagtulong sa oras ng
pangangailangan ng ayon sa
kakayahan;
3. pakikipag-usap nang
mahinahon;
4. pakikipag-usap nang may
paggalang;
5. pagpapahiram sa
kaklaseng walang lapis.
Ito ay ilan lamang sa mga
wastong paraan upang
magkaroon ng kaibigan.
Ikaw, mayroon ka bang mga
ginawa o ginagawa upang
magkaroon ng tunay na
kaibigan?
(Tala sa guro: Maaari pang
palawakin at talakayin ang
mga ibibigay na sagot ng
mga mag-aaral upang mas
mapalalim ang kaalaman sa
14
naipapahayag sa paggamit ng
magagalang na pantawag at
pananalita; pag-unawa sa
pagkakaiba-iba ng paniniwala,
edad, relihiyon, gustong
pagkain, panoorin, laro, paguusapan, interes, at marami
pang iba. Maipakikita rin ang
paggalang sa kaibigan sa
pamamagitan ng pagtawag sa
kaniyang tunay na pangalan,
at pag-unawa sa kaniyang
kalagayang piskal at katayuan
sa buhay.
Mahalaga na ugaliin ang
paggalang sa mga kaibigan at
kapuwa.
ay nagpapakita ng mabuting
pakikipag-ugnayan sa kapuwa.
mga wastong paraan ng
pakikipagkaibigan.)
Pagkatapos Ituro ang Aralin
Sabihin sa mga mag-aaral:
Paglalapat at
Paglalahat
Ang paggawa ng mga
(making
wastong paraan sa
generalizations and
pakikipagkaibigan ay
abstractions)
mahalaga sa mabuting
pakikipag-kapuwa.
Sabihin sa mga mag-aaral.
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sabihin sa mga mag-aaral:
Ang pagkakaroon ng
kaibigan ay ang pagtanggap
ng pagkakapareho at
pagkakaiba ng mga tao.
Ang pagpapahayag ng mga
wastong paraan ng
pagkakaibigan ay mahalaga
sa mabuting pakikipagkapuwa.
Ang pag-respeto sa
pagkakapareho at pagkakaiba ng
ating mga gustong bagay, gawin,
o pananampalataya ay mahalaga
sa magkaibigan.
(Gabayan ang mga mag-aaral
sa paggawa ng Gawain.)
(Gabayan ang mga mag-aaral sa
paggawa ng Gawain 2.)
GAWAIN
Panuto: Iguhit sa sagutang
papel ang
kung ang
pangungusap ay
nagpapahayag ng wastong
paraan ng pakikipagkaibigan
at
kung hindi.
GAWAIN
Panuto: Pumili ng kapareha at
ibahagi kung paano kayo
nakikipagkaibigan.
(Gabayan ang mga magaaral sa paggawa ng
Gawain.)
(Gabayan ang mga magaaral sa paggawa ng
Gawain.)
GAWAIN
Panuto: Humarap sa isang
kaklase at magsabi ng isang
wastong paraan ng
pakikipagkaibigan.
GAWAIN
Panuto. Iguhit sa inyong
kuwaderno ang masayang
mukha ( ) kung TAMA
ang sinasabi sa
pangungusap na aking
sasabihin at malungkot na
mukha ( ) kung MALI.
1. Maaaring maging
magkaibigan ang magkaiba
ang paniniwala.
2. May magkaibigan na
magkaiba ang paboritong
kulay.
3. Ang pagkain ay malaking
hadlang sa pagpili ng
kaibigan.
15
1. Pagtawag sa tunay na
pangalan ng kaibigan
2. Pagpilit na gayahin ang
bibilhin mong pagkain
3. Pagbabahagi ng pagkain
4. Pagsingit habang nakapila
sa kantina
5. Pagtulong sa pagpulot ng
gamit ng kaibigan na nahulog
4. Ang pagkakaiba ng pisikal
na anyo ay hindi hadlang sa
pakikipagkaibigan.
5. Ang kapansanan ay hindi
hadlang sa pagpili ng
kaibigan.
Pagtataya ng
Natutuhan
(summative
assessment)
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sabihin sa mga mag-aaral:
Sabihin sa mga mag-aaral:
Iguhit ang
sa inyong
sagutang papel kung ang
sasabihin kong
pangungusap ay nagsasabi
ng wastong paraan ng
pakikipagkaibigan at
kung hindi.
Isulat sa inyong sagutang
papel ang letra ng tamang
sagot sa bawat aytem na
aking babasahin.
Isulat sa inyong kuwaderno
ang tsek () kung nagpapakita
ng paggalang sa kaibigan ang
sinasabi sa pangungusap at
ekis () naman kung hindi.
1. Tatawagin ko ang aking
kaibigan gamit ang
kaniyang pangalan.
1. Bibigyan ko kayo ng tig-iisang
½ bond paper na pahalang.
2. Iiwasan ko na ang aking
kaibigan na iba ang
paniniwala sa akin.
4. Iguhit sa loob ng bond paper
ang paboritong laruan ng iyong
kaibigan.
3. Makikiraan ako sa mga
kaibigan kong nag-uusap
sa aking daraanan.
(Gabayan ang mga mag-aaral sa
Gawain)
1. Ang pagbibigay ng bahagi
ng iyong pagkain sa iyong
kaklase na walang baon ay
paraan ng
pakikipagkaibigan.
1. May bago kang kaklase.
Wala siyang kakilala at hindi
niya alam ang iba’t ibang
lugar sa paaralan. Ano ang
iyong gagawin?
a. Lalapitan at tutulungan ko
siya.
b. Hindi ko siya papansinin.
2. Ang pagsigaw at
pagdabog sa kaklase ay
paraan ng
pakikipagkaibigan.
3. Ang paghintay sa kaklase
upang makasabay sa
pagpasok sa paaralan ay
paraan ng
pakikipagkaibigan.
4. Ang pagsasauli ng hiniram
na gamit ay paraan ng
pakikipagkaibigan.
c. Pagtatawanan ko siya.
d. Titisurin ko siya.
2. May kaklase kang hindi
makapagsalita nang tuwid.
Isang araw, tinawag siya ng
inyong guro upang
magrecite. Nang magsimula
siyang magsalita,
nagtawanan ang iyong mga
kaklase. Ano ang iyong
gagawin?
16
4. Ako ay babati ng
magandang umaga sa
aking mga kaibigan sa
paaralan.
5. Sisigawan ko ang aking
kaibigan kapag siya ay
mabagal maglakad.
2. Itupi ito sa gitna upang
magmukhang card.
3. Isulat sa harap ang pangalan
ng iyong kaibigan.
Loob ng card:
Harap ng card:
Iguhit dito ang
paboritong
laruan ng
iyong
kaibigan.
Isulat ang
pangalan ng
kaibigan.
5. Ang pagkuha ng gamit ng
iyong kaklase nang walang
paalam ay paraan ng
pakikipagkaibigan.
a. Tatawa rin ako.
b. Lalabas ako sa silidaralan.
c. Sasabihan ko siya na
huwag na munang pumasok.
d. Pagsasabihan ko ang
aking mga kaklase na huwag
siyang pagtawanan.
3. May batang bulag na
tumutugtog ng gitara sa
harap ng inyong paaralan.
Ano ang iyong gagawin?
a. Patitigilin ko siya.
b. Pagtatawanan ko siya.
c. Hindi ko siya papansinin.
d. Ipagmamalaki ko siya sa
kabila ng kaniyang
kapansanan.
4. May kaklase kang unano.
Lagi siyang tinutukso ng
iyong mga kaklase. Ano ang
iyong gagawin?
a. Kakaibiganin ko siya at
ipagtatanggol.
b. Tutuksuhin ko siya.
17
c. Lalayuan ko siya.
d. Titisurin ko siya.
5. Nakita mo ang iyong
mahirap na kaklase na
kumakain ng ulam na
kamatis sa ilalim ng puno.
Ano ang iyong gagawin?
a. Babahaginan ko siya ng
aking baong ulam.
b. Tatabihan ko siya at
iinggitin.
c. Pagtatawanan ko siya.
d. Paaalisin ko siya.
Mga Dagdag na
Gawain para sa
Paglalapat o para sa
Remediation (kung
nararapat)
(addtional activities)
Mga Tala (notes)
Repleksiyon
Inihanda ni:
Nirebyu ni:
Pinagtibay ni:
Guro
Master Teacher / Head Teacher
School Head
18
Download