Araling Panlipunan 9 DEMO DLP (Repaired)

advertisement
Banghay Aralin sa Araling Panlipunan 10
KONTEMPORARYONG ISYU
Politikal at Pansibikong Pakikilahok
I.
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pangganap
C. Kasanayan sa
Pagkatuto
II.
NILALAMAN
III.
KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
IV.
B. Iba pang
Kagamitang
Panturo
PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa mga
unang natutuhan
Ang mag-aaral ay…
ay may pag-unawa sa kahalagahan ng pagkamamamayan at
pakikilahok sa mg a gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon ng
pamayanan at bansang maunlad, mapayapa at may pagkakaisa.
Ang mga mag-aaral ay;
Nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng
pakikilahok sa mga gawaing pansibiko at politikal ng mga
mamamayan sa kanilang pamayanan.
1.
Natatalakay ang mga epekto ng aktibong pakikilahok ng
mamamayan sa mga gawaing pansibiko sa kabuhayan, politika,
at lipunan.
2.
Nasusuri ang mga iba’t ibang gawaing pampolitikal at
pansibiko na maaring lahukan.
3.
Napahahalagahan ang pakikilahok sa mga gawaing
pampolitikal at pansibiko upang matamasa ang mga pagbabago
sa ating lipunan.
4.
Pakikilahok na Pampolitika
Kontemporaryong Isyu , DepEd Modyul para sa Mag-aaral,
Aralin 1 ph 6-12
Gabay para sa Guro ph 224 –
AP10ICC-IVg-8
Manila Paper, Speaker, Evaluation sheets, Video Presentation.
Pagbabalik tanaw sa nakaraang aralin.
Gawain 1: Life of Malala!
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
(Pagganyak)
(Motivation)
Pamprosesong tanong:
1.
Sino ang taohan sa estoryang ito?
2.
Ano ang pinaglalaban ni Malala Yousafzai?
3.
Kung ikaw si Malala Yousafzai gagawin mo din
ba ang ginawa niya? Bakit at ano ang mga gagawin
upang ma
C. Pag- uugnay ng
mga halimbawa sa
bagong aralin
( Presentation)
Gawain 2: Balita Ngayon!!!
Pakikinig ng mga balita tungkol sa mga bagong pangyayari sa
mga pamilihan
Pagtaas ng presyo ng karneng Baboy at murang gulay
Batas ng Demand
 Ang dami ng demand ay
mababa kung ang presyo
nito ay mataas; at tataas
ang dami ng demand
kung ang presyo nito ay
mababa.
D. Pagtatalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
No. 2.
( Guided Practice)
Batas ng Supply
 Ang pagtaas ng presyo ay
nakahihimok sa mga prodyuser
na magdagdag ng dami ng
supply; at pagbaba ng presyo
ay nangangahulugang din ng
pagbaba ng dami ng produkto
at serbisyo na handang gawin nito.
Shortage
 Dagdagan ang supply
 Import
 Ang shortage ay nangyayare kung mas marami ang
pangailangan kaysa dami ng panustos
Surplus
 Bawasan ang supply
 Promo/Sale
 Export
 Ang surplus naman ay nangyayare kapag mas parami
ang supply o panustos kaysa dami ng pangangailangan o
demand.
E. Paglilinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
( Independent Practice )
Gawain 5: Complete Me!!
Buuin ang graphic organizer sa pamamagitan ng pagpili ng mga
salitang pagpipilian.
Batas ng
demand at
Supply
Gawain 6: Draw me a picture (5minuto)
F. Paglalapat ng
aralin sa pang araw
araw na buhay
(Application/Valuin
g)
G. Paglalahat ng
Aralin
(Generalization)
Bumuo ng dalawang pangkat. at gumawa ng mga ibat-ibang
mga aktibidad sa mga nangyayari sa pamilihan ayon sa ibibigay
ng guro na sitwasyon. Mayroong lamang 1 minuto para mag
brainstorm ang bawat myembro nito at ang guro ay magsasabi
ng “freeze”para sa final post.
1. Community pantry (pamimigay ng libreng pagkain
ngunit naubusan kayo ng pagkain sa gitna ng pila)
2. Nag aagawan sa ipinamimigay na libreng gulay ang
mga produkto ng libre sa isang bayan dahil sa sobrang
supply.
3. Walang halos mabili dahil sa mahal ng bilihin sa
pamilihan.
Pagbubuod ng paksang aralin sa pamamagitan ng pagpili ng 2
hanggang 3 mag aaral na makapaglalahad ng natutunan sa
paksang aralin.
Panuto : Unawaing mabuti ang mga babasahing
pahayag/katanungan. Isulat sa papel ang tamang sagot.
1.Ito ang tawag sa pinagkasunduang presyo ng konsyumer at
prodyuser.
2.Ang puwersa ng demand at suplay ay magtatakda ng
ekwilibriyong presyo ng produkto.
3. Ang tawag sa pinagkasunduang bilang ng mga produkto o
serbisyo.
4. Anumang sitwasyon sa kalagayan na hindi pareho ang
Quantity Demanded at Quantity Supplied
5.Ito ay nararanasan kung ang Quantity Supplied ay mas marami
sa Quantity Demanded
6.Ito ay nararanasan kung ang Quantity Supplied ay mas kaunti
sa Quantity Demanded
7.Kung magkakaroon ng paglipat ng supply curve pakanan at
hindi magbabago ang demand, ano ang mangyayari sa mga
produkto sa pamilihan?
H. Pagtataya ng Aralin 8.Kung magkakaroon ng paglipat ng demand curve pakaliwa
ngunit hindi nagbabago ang supply, ano ang mangyayari sa
produkto?
9.Kung may surplus sa pamilihan, ano ang mangyayari sa presyo
ng produkto o serbisyo?
10. Kung may shortage naman sa pamilihan, ano ang
mangyayari sa produkto o serbisyo?
11. Magbigay ng ilang paraan para malutas ang shortage
12. Magbigay ng ilang paraan para malutas ang surplus
13. Ang shortage at surplus ay uri ng ano?
Gabay sa Pagwawasto :
1. Ekwilibriyong Presyo 2. Law of Demand and Suplay
3.Ekwilibriyong Dami 4. Disekwlibriyo 5. Surplus 6.
Shortage 7. magkakaroon ng labis na supply o surplus
8. magkakaroon ng labis na supply o surplus
9. Bababa ang presyo 10.Tataas ang presyo ng produkto.
11. Import,dagdagan ang supply 12.
Export,promo/sale,bwasan ang supply 13.Uri ng
disekwilibriyo
Takdang Aralin:
Sagutan ang mga sumusunod na gawain:
1. Gawaan ng demand curve ang demand schedule na nasa
ibaba.
I.
Karagdagang
gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
2. Punan ang patlang nang tamang sagot batay sa demand
schedule.
Ang schedule na makikita sa talahanayan ay tumutukoy sa
quantity demanded para sa kendi sa iba’t ibang presyo. Sa
halagang piso (Php1.00) bawat piraso ng kendi,
ang
dami ng gusto at kayang bilhin ng mamimili. Sa presyong
bawat piraso,
piraso naman ang gusto at kayang bilhin ng
mga mamimili. Kung tataas pa ang presyo at maging
ang
bawat piraso, magiging sampu (10) na lamang ang magiging
demand sa kendi. Malinaw na ipinapakita ang
na ugnayan ng presyo
Kasunduan:
Magdala ng calculator bukas.
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha
ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag- aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo na katulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan nasolusyunan sa
tulong ng aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang
aking nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Inihanda ni: Bb. Apple R. Arnan
Download