Uploaded by JIANNE PEARL DE TORRES

Demo Lesson Plan g11 filipino

advertisement
BANGHAYARALIN SA
FILIPINO
Grade Level
Teacher
11
JIANNE PEARL F. DE TORRES
Learning Area
FILIPINO
Teaching Dates
and Time
Ika-17 ng Oktubre , 2022
Quarter
Unang
Markahan
Pagpapakitang Turo sa Filipino
I.
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayang
Pagganap
1. Nabibigyan ng kahulugan ang mga komunikatibong gamit ng wika sa
lipunan;
2. Natutukoy ang iba’t ibang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng mga
linya o pahayag; at
3. Naipapahayag ang kahalagahan ng wika sa isang lipunan
Nasusuri ang gamit ng wika sa lipunan
C. Kasanayang
Pampagkatuto
Naipaliliwanag nang pasalita ang gamit ng wika sa lipunan sa pamamagitan ng
mga pagbibigay halimbawa (F11PSId87)
II. NILALAMAN
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
III. KAGAMITANG
PANTURO
Sanggunian
Mga Pahina
sa Teksbuk
Iba pang
Sanggunian
Modyul 4 : KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA AT KULTURANG
FILIPINO “ Gamit ng Wika sa Lipunan”
Ang Wika at Lipunan http://www.scribd.com/doc/61281040/6WikaatLipunan#scribd
Ang Tungkulin ng Wika http://www.slideshare.net/pesiaplaza6291/angtungkulinngwika
Iba pang
Kagamitang
Panturo
IV. PAMAMARAAN
(Powerpoint Presentation) Strips of Paper, Tarp-Papel/ Manila Paper
A. Panimulang
Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagsasaayos ng silid-aralan
4. Pagtatala ng liban
B. Balik-Aral sa
nakaraang aralin
at/o pagsisimula
ng bagong aralin.
Pagbabalik aral sa kahalagahan ng wika sa bansa.
1. Bakit mahalaga ang wika sa isang komunidad?
A. Instrumento ng pakikipagkomunikasyon
B. Maipahayag ang damdamin o saloobin at ideya
C. Naipapanatili ang isang maayos na pakikipag-ugnayan
C. Pagganyak
A. Basa, Artehan!
Ang guro ay may inihandanglinyang babasahin ng mga mag-aaral. Bago
simulan ang gawaing ito, ang klase ay papangkatin sa anim na grupo. Matapos
mapangkat-pangkat ay ipapaliwanag na ng guro ang gawaing gagawin. Sa
harapan ay may mga piraso ng mga papel inihanda ang guro para sa bawat
grupo. Bawat papel ay may nakasulat na mga linya. Ang bawat linya/ pahayag
ay babasahin ng bawat grupo ayun sa emosyon, sitwasyon at/o taong
nagpapahayag nito. Inaasahang matatapos ang gawaing ito sa loob ng 10
minuto.
Mga Linya/Pahayag na ipapabasa:
a) “Uuuy pare! Long time no see. Maligayang kaarawan!”
b) “Bumangon ka na at mamalengke. Bumili ka ng buhay na manok para sa
salusalo mamaya.”
c) Paano magparehistro bilang botante para sa mga 1st Time Voters?
Siguraduhing mayroon kang sapat na kwalipikasyon bago
magparehistro (Pilipino, 18 taon gulang o higit pa, kasalukuyang naninirahan
sa Pilipinas ng isang taon o higit pa bago ang araw ng eleksyon at naninirahan
ng hindi bababa ng anim na buwan sa bayan o siyudad kung saan siya boboto
sa araw ng halalan)
Pumunta sa Lokal na COMELEC na malapit sa inyong lugar. Magdala
ng 2 valid ID. Sagutan at ipasa ang application form (CEF1A) .
Pagdaanan ang proseso ng validation o ang pagkuha ng biometrics data
(litrato, pirma, at finger prints.
Itago ang ibibigay ng registration stub.
d) “Ang sa akin lang, hindi ako komportable na nagpopost ng litrato sa internet
gamit ang aking social media accounts tulad ng facebook at instagram.”
e) “Anu-anong elemento ang matatagpuan sa planetang Mars? Sapat ba ito para
suportahan ang buhay ng halaman?”
f) “Kamakailan, inilunsad ng pamahalaan ang P2P Bus System o Point to Point
System na may ruta mula sa SM North Edsa Quezon City – Glorietta, Makati
City sa Kamaynilan. Naglalayon itong maibsan ang matinding trapiko sa EDSA.
Ang P2P bus system ay nagsasakay at nagbaba lamang sa isang napiling bus
stop.”
D. Pag-uugnay ng
mga halimbawa
sa bagong aralin
Gawain 1. Pag-unawa
Base sa mga linya o pahayag na pinabasa sa bawat grupo ay sasagutin ng mga
mag-aaral ang bawat palaisipan
Mga Palaisipan:
a) Saang lugar maaring marinig ang mga pahayag na inyong binasa?
b) Sino-sino ang maaring nagsasalita at maaring kinakausap sa mga pa
hayag na inyong binasa?
c) Sa anong sitwasyon maaring maganap ang mga pahayag na inyong binasa?
E. Pagtalakay sa
bagong konsepto
a. Tatalakayin ang iba’t ibang gamit ng wika sa lipunan
Gawain 2. Think-Group-Share
Balikan muli ang mga pahayag na ginamit sa pagganyak. Tanungin sa
mga mag-aaral kung ano sa tingin nila ang layunin ng tagapagsalita sa bawat
pahayag? Ano ang nais mangyari ng tagapagsalita?
PAHAYAG
A
B
C
D
E
MGA POSIBLENG SAGOT NG MGA MAG-AARAL
1. Nangangamusta ang tagapagsalita.
2. Nais bumati ng tagapagsalita sa kanyang kaibigan.
1. Ang layunin ng tagapagsalita ay magutos sa kinakausap.
2. Nais tagapagsalita na bumangon ang kausap para makibili
ng manok para sa salusalo mamaya.
1.Ang pahayag ay nagbibigay ng instruksyon sapagpaparehistro
sa COMELEC.
2. Ang pahayag ay nagsasabi kung ano ang dapat gawin upang
maging rehistradong botante sa COMELEC.
1. Ang tagapagsalita ay nagpapahayag ng kanyang opinyon sa
paggamit ng social media.
2. Nais ng nagsasalita na ilahad ang kanyang saluobin tungkol
sa pagpopost ng litratro sa facebook at Instagram.
1. Gusto malaman ng nagtatanong kung anuanong elemento
ang meron sa planetang Mars.
F
2. Ang pahayag ay naglalayong makakalap ng impormasyon
tungkol sa Mars.
1.Sa tingin ko parang news sa TV, radyo o diyaryo yung
pahayag.
2. Ang pahayag ay nagbibigay ng update sa mga tao.
a.1 Pormal na Talakayan/ Paglilinaw sa Paksa
Ayon kay Michael A.K. Halliday, isang linggwistang Briton, may 6
na gamit ang wika sa lipunan – instrumental, regulatoryo, interaskyonal,
personal, hueristiko at impormatibo.
INTERAKSYUNAL
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
Gamit ng wika upang mapanatili ang pakikipagkapwa-tao
Pasalita: pormulasyong panlipunan (Hal. Magandang
Umaga! Maligayang Kaarawan! Nakikiramay kami sa
inyong pamilya.)
Pasulat: Liham pangkaibian
REGOLATORYO
Gamit ng wika para kumontrol o gumabay sa kilos at
asal ng iba.
Pasalita: pagbibigay ng panuto, direksyon o paalala
Pasulat: resipe, mga batas
INSTRUMENTAL
Gamit ng wika para may mangyari o may maganap na
bagay-bagay.
Pasalita: paguuots
Pasulat: lihampangangalakal, mga liham na humihiling
o umoorder
F. Paglalapat ng
aralin
PERSONAL
Gamit ng wika sa pagpapahayag ng sariling damdamin
o opinion.
Pasalita: pagtatapat ng damdamin ng isang tao
Pasulat: editoryal, liham sa patnugot
HUERISTIKO
Gamit ng wika bilang kagamitan sa pagkatuto ng mga
kaalaman at pag-unawa.
Pasalita: pag-interbyu, pagtatanong
Pasulat: surbey form
IMPORMATIBO
Gamit ng wika sa pagpaparating ng kaalman tungkol sa
daigdig, paguulat ng mg pangyayari, paglalahad,
pagpapaliwanag
ng
mga
pagkakaugnayugnay,
paghahatid ng mga mensahe, atbp.
Pasalita: pagtuturo, pagbabalita, pag-uulat ,
pagpapaliwanag o pagsagot sa mga katanungan
Pasulat: pagsulat ng panahunang papel o tesis
Gawain 3. KaALAMan KO!
Muling babalikan ang mga pahayag na ginamit sa pagganyak. Ipapaliwanag ng
mga mag-aaral kung ano ang gamit ng wika sa bawat pahayag na ginamit sa
pagganyak.
a) Unang Pahayag: “Uuuy pare! Longtimenosee. Maligayang kaarawan!”
Tamang sagot (Layunin): INTERAKSIYONAL - patungkol sa pagpapanatili o
pagpapatagtag ng relasyon sa kapwa
Paliwanag: Ito ay isang pagbati sa pagitan ng magkaibigan batay sa salitang
“pare.” Ang wika ay ginagamit para mapanatili o mapatatag ang relasyon sa
pagitan ng tapagagsalita at kausap.
b) Ikalawang Pahayag: “Bumangon ka na at mamalengke. Bumili ka ng buhay
na manok para sa salusalo mamaya.”
Tamang sagot (Layunin): INSTRUMENTAL - ginagamit ang wika para may
mangyari o maganap ang bagay-bagay .
Paliwanag: Ang pahayag ay isang utos… “bumangon ka na..bumili ka ng…”
Ang wika ay ginamit para utusan ang kausap na bumili ng manok para sa salusalo mamaya.
c) Ikatlong Pahayag: Paano magparehistro bilang botante para sa mga 1st Time
Voters?
Siguraduhing mayroon kang sapat na kwalipikasyon bago
magparehistro (Pilipino, 18 taon gulang o higit pa, kasalukuyang naninirahan
sa Pilipinas ng isang taon o higit pa bago ang araw ng eleksyon at naninirahan
ng hindi bababa ng anim na buwan sa bayan o siyudad kung saan siya boboto
sa araw ng halalan)
Tamang sagot (Layunin): REGULATORY, -kumokontrol o gumagabay sa kilos
at asal ng iba
Paliwanag: Ang pahayag ay sa pagitan ng pamahalaan at ng mga mamayan.
Ang wika ay ginamit para alalayan ang mga pangyayari, sa pagkakataong ito,
ang pagpaparehistro sa COMELEC.
d) Ikaapat na Pahayag:
“Ang sa akin lang, hindi ako komportable na nagpopost ng litrato sa internet
gamit ang aking social media accounts tulad ng facebook at instagram.”
Tamang sagot (Layunin): PERSONAL-nagpapahayag ng sariling damdamin o
opinion
Paliwanag: Ang pahayag ay nagsasaad ng saloobin ng tagapagsalita. Ang wika
ay ginamit upang ipahayag ang katauhan ng isang tao .
d) Ikaanim na Pahayag: “Anuanong elemento ang matatagpuan sa planetang
Mars? Sapat ba ito para suportahan ang buhay ng halaman?”
Tamang sagot (Layunin): HEURISTIKO- naghahanap ng mga impormasyon o
datos na magpapayaman ng kaalaman
Paliwanag: Ang pahayag ay isang tanong. Ito ay maaring magsimula ng isang
pananaliksik upang mapalago pa ang kaalaman tungkol sa planetang Mars.
f) Ikapitong Pahayag:
“Kamakailan, inilunsad ng pamahalaan ang P2P Bus System o Point-to-Point
System na may ruta mula sa SM North Edsa Quezon City – Glorietta,
Makati City sa Kamaynilan. Naglalayon itong maibsan ang matinding tra
piko sa EDSA. Ang P2P bus system ay nagsasakay at nagbaba lamang sa isang
napiling bus stop.”
Tamang sagot (Layunin): IMPORMATIBO, - nagpaparating ng mga kaalaman
sa daidig, paguulat ng mga pangyayari
G. Paglalahat
H. Pagtataya
Paliwanag: Ang pahayag ay isang ulat patungkol sa bagong bus system na
inilunsad sa Kamaynilaan. Ginamit ang wika upang magbigay ng impormasyon.
Tatawag ang guro ng mga mag-aaral na sasagot sa ilang katanungan patungkol
sa paksang tatalakayin
1. Ano-ano ang mga gamit ng wika sa lipunan?
2. Bakit mahalaga malaman at maunawaan ang gamit ng wika sa lipunan?
Basahin ang bawat pahayag at isulat sa isang kapat na papel ang tinitukoy na
gamit ng wika sa lipunan.
1. Anim ang patay sa trahedya sa lansangan kahapon ng umaga sa may baryo
San Agustin.
2. Magandang umaga Sarah!
3. Heneral Luna: “Kung magiging isang bansa man tayo kailangan natin ng
isang radikal na pagbabago. Mga kapatid, mayroon tayong mas malaking
kaaway kaysa mga Amerikano- ang ating mga sarili.”
4. Pabili po ng isang kilong asukal at harina.
5. “Diri na lang ko kutob, diri na lang ko taman, dili na ko mogukod sa tawong
kusog modagan.”
V. TAKDANGARALIN
Tingnan at basahin ang mga post ng iyong mga kaibigan sa newsfeed ng inyong
Facebook account. Pansinin kung anong gamit ng wika ang iyong nakikita sa
iba’t ibang post. Base sa iyong obserbasyon, paano ginagamit ng iyong mga
kaibigan ang social media? Magbigay ng limang halimbawa (post ng inyong mga
kaibigan) bilang suporta sa iyong sagot.
Isulat sa isang buong papel.
Iniwasto ni:
GNG. ELIZABETH P. LOMOLJO
Download