Uploaded by Fe Boquero

Masusing Banghay Aralin sa EPP V (AutoRecovered)

advertisement
MASUSING BANGHAY-ARALIN SA EPP-ENTREPRENEUR AT ICT V
I.
Layunin
a. Nasabi ang kahulugan ng produkto at serbisyo;
b. Natukoy ang pagkakaiba ng produkto at serbisyo.
c. Naipakita ang kahalagahan ng produkto at serbisyo sa pamamagitan ng
pagbibigay halimbawa.
II.
Paksang Aralin
A.
B.
Paksa:
Sanggunian:
Pagkakaiba ng Produkto at Serbisyo
Grade 5 MELC
https://ibangklase.org/wp-content/uploads/2020/06/Grade-5MELCCompilation.pdf
C. Kagamitang Pampagtuturo
 Illustration board
 pandikit/double sided tape
 mga larawan
 laptop
D. Mabigyan ng halaga ang pagiging entrepreneur ng bawat isa.
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
GAWAING GURO
GAWAING MAG-AARAL
1. Panalangin

Magandang umaga mga bata!

Tumayo ang lahat para sa ating
panalangin, Bianca maari mo bang
pangunahan ang ating panalangin.

Maraming salamat Bianca. Bago tayo
umupo maaari ba ninyong pulutin ang
mga kalat at iayos ang inyong mga
upuan?

Maraming salamat, maari na kayong
umupo.

Opo, ma’am.
2. Pagbati

Muli, isang maganda at mapagpalang
umaga sa lahat!


Magandang umaga din po
ma’am!
Magandang umaga classmates!

(Depende sa sagot ng sekretarya)

Tinalakay po natin ang
kahulugan ng Entrepreneur.

Isang tao na nag oorganisa, nag
mamay ari o nag papatakbo ng
isang negosyo.

(iba-iba ang sagot ng mga bata)
(masipag, malikhain, matapat,
maunawain, matiyaga)
3. Pagtatala ng lumiban

4.
Princess, meron bang lumiban sa
ating klase?
Balik-Aral


Bago tayo mag simula sa ating
bagong leksyon, ano ang ating
tinalakay noong nakaraang araw?
Tama! Ano na nga ang kahulugan ng
Entrepreneur?
 Magaling, ang entrepreneur ay isang
indibidwal na may taglay na talino sa
sa pag papatakbo ng isang negosyo.
 Magbigay nga kayo ng halimbawa ng
katangian ng isang entrepreneur.
.



Very good. At marami pang iba.
Dapat na nagtataglay ng ganyang
katangian ang isang entrepreneur
upang maging matagumpay sa
larangan ng pag nenegosyo.
Naintindahan niyo na ba ang
nakaraan nating leksiyon?
Mayroon ba kayong katanungan?
.

Opo titser.

Wala na po.

Kung gayon, maari na tayong
dumako sa ating susunod na leksiyon.
B. Paglinang na Gawain
GAWAING GURO
1. Pagganyak
 Bago tayo magtungo sa aralin na
tatalakayin natin sa araw na ito,
meron akong inihandang flashcards at
tukuyin ninyo kung ano ang mga nasa
larawan.

Talasan ang inyong mga mata. Itaas
ang kamay sa gustong sumagot.

Naintindihan ba mga bata?
GAWAING MAG-AARAL

Opo titser.

(tatawag ng bata) Nars

(tatawag ng bata) Damit

(tatawag ng bata) Gulay at prutas
Mga larawan:
1.


Tama, nars.
Sa ikalawang larawan, ano ito?
2.


Damit, tama.
Sa ikatlong larawan?
3.


Tama, mga gulay at prutas.
Susunod na larawan?
4.


(tatawag ng bata) Guro

(tatawag ng bata) Karpintero

(tatawag ng bata) Tinapay



Mga pagkain po.
Damit po.
Mga tao po.

Opo titser.

(iba-iba ang sagot ng bata)
Guro, tama.
Ano naman itong susunod na
larawan?
5.



Tama, isang karpintero.
At ang pang huling larawan?
6.

Tama, mga tinapay.
 Mga tanong:
1. Ano ang napansin ninyo sa
mga larawan na aking
ipinakita?
2. Base sa mga larawan, nakikita
at nagagamit ba natin ito sa
pangaraw-araw?
3. May ideya ba kayo kung ano
ang pag kakaiba-iba ng mga
ito?
 Magaling, ang lahat ng inyong ideya
ay tama. Ang mga ito ay produktong
nakikita at nagagamit natin, at nag
bibigay ng serbisyo sa atin.
2. Paglalahad
 Upang mabigyan natin ng kalinawan
ang inyung mga ideya, ang ating
tatalakayin sa araw na ito ay
patungkol sa pag kakaiba ng produkto
at serbisyo.
 Inaasahan ko na sa pagtatapos ng
aralin na ito ay masasabi ninyo at
matutukoy ang pagkakaiba ng dalawa.
 Naiintindihan ba?

Opo titser.

Opo, titser.

Opo, titser.

Opo.
3. Pangkatang Gawain

Bago tayo magsimula sa ating
leksyon meron muna tayong
pangkatang gawain.

Hindi ba may kanya-kanya na
kayong grupo?

Ang bawat grupo ay may tig-isang
illustration board na gagamitin.
Bibigyan ko kayo ng dalawang
minuto upang tapusin ang inyong
aktibiti. Maliwanag ba mga bata?

Bago kayo mag simula, basahin
muna natin ang mga panuntunin sa
pag gawa ng aktibi.

Naintindihan ba ng ating
panuntunin?

Kung gayon sisimulan na natin ang
inyong aktibiti.
PANUTO: Sa inyong illustration board ay
may nakasulat na salita. Idikit ang mga
litrato sa tapat ng salita o mga salitang nag
lalarawan sa mga ito. Ipapaliwanag ng
inyong lider ang napansin o naobserbahan
ninyo sa inyong ginawa.

Maliwanag ba at naintindihan ang
panuto?

Kung gayon, maari na kayong mag
simula.

Opo titser.
Unang Grupo:
Unang Grupo:
1. Ito ay isinusuot natin sa ating
mga paa.
2. Ginagamit sa
araw-araw na pangtawag o pang-text.
3. Ito ay pinaglalagyan ng gamit
sa eskwelahan.
4. Nagbibigay ng
hangin.
1. Ito ay isinusuot natin sa ating
mga paa.
2. Ginagamit sa
araw-araw na pangtawag o pang-text.
3. Ito ay pinaglalagyan ng gamit
sa eskwelahan.
4. Nagbibigay ng
hangin.
Pangalawang Grupo:
1. Sila ay nag
tatanim para sa
ating pagkain
2. Sila ang nag
kukumpuni ng
sirang gripo o
patubig.
3. Nag bibigay
aliw sa kaarawan
o binyag.
4. Sila ang nag
papaganda at nag
lilinis ng kuko
Pangatlong Grupo:
Pangalawang Grupo:
1. Sila ay nag
tatanim para sa
ating pagkain
2. Sila ang nag
kukumpuni ng
sirang gripo o
patubig.
3. Nag bibigay
aliw sa kaarawan
o binyag.
4. Sila ang nag
Papaganda at nag
lilinis ng kuko
Pangatlong Grupo:
1. Sila ay nag
aayos ng kuryente.
1. Sila ay nag
aayos ng kuryente.
2. Gumagawa
ng tinapay.
2. Gumagawa
ng tinapay.
3. Gumagawa ng
kagamitang gawa
sa metal.
3. Gumagawa ng
kagamitang gawa
sa metal.
4. Gumagawa
ting mga ng damit.
4. Gumagawa
ting mga ng damit.
Pang-apat na Pangkat:
Pang-apat na pangkat:
1. Nagpapabango sa ating
katawan.
1. Nagpapabango sa ating
katawan.
2. Hinihigop
tuwing umaga.
2. Hinihigop
tuwing umaga.
3. Ito ay ating
pinag susulatan.
3. Ito ay ating
pinag susulatan.
4. Pampaganda ng buhok.
4. Pampaganda ng buhok.
Pang-limang Pangkat:
Pang-limang Pangkat:
1. Gumagamot
sa mga may sakit.
1. Gumagamot
sa mga may sakit.
2. Tagapagtanggol
ng bayan.
2. Tagapagtanggol
ng bayan.
3. Tagapagtanggol
ng naaapi.
3. Tagapagtanggol
ng naaapi.
4. Gumagawa ng
Disenyo ng mga
Bahay at gusali.
4. Gumagawa ng
Disenyo ng mga
Bahay at gusali.

Tapos na ba ang lahat ng grupo?

Ngayon, sa unang grupo sino ang
inyong lider? Maari mo bang ipakita
sa harapan at ipaliwanag ang inyong
ginawa?

Very good. Ang napansin ng unang
grupo ay mga larawang nag papakita
ng mga produkto.

Sa ikalawang grupo naman. Sino
ang inyong lider? Maari mo bang
ipakita at ipaliwanag ang inyong
ginawa?

Magaling, ang ikalawang grupo
naman ay ang mga nag bibigay ng
serbisyo.

Sa ikatlong grupo, sino ang inyong
lider? Ano ang inyong napansin?

Sa ikatlong grupo ay gayundin nag
bibigay ng serbisyo.

Sa ikaapat na grupo naman, sino ang
inyong lider? Ano ang inyong
napansin?

Tama, sa ikaapat na grupo naman ay
mga produkto.

At sa panghuling grupo, sino ang
inyong lider? Ano ang inyong
napansin?

At sa huling grupo ay nagbibigay ng
serbisyo.

Opo titser.

(Magpapaliwanag ang lider ng
unang grupo)

(Magpapaliwanag ang lider ng
ikalawang grupo)

(Magpapaliwanag ang lider ng
ikatlong grupo)

(Magpapaliwanag ang lider ng
ikaapat na grupo)

(Magpapaliwanag ang lider ng
ikalimang grupo)

Mahusay! Lahat ng grupo ay tama
ang inyong mga napansin.
Palakpakan ninyo ang inyong mga
sarili. Lahat kayo ang mag kakaroon
ng 10 puntos.
C. Pagsusuri/Analysis
GAWAING GURO

Base sa inyong ginawang aktibidad,
ano ang napansin ninyo sa inyong
aktibiti?

Tama, ito ay ang iba’t-ibang uri ng
kagamitan at trabaho.

Ano sa tingin ninyo ang pag kakaiba
ng mga ito?

GAWAING MAG-AARAL

(tatawag ng bata)
Napansin ko po sa aming
ginawang gawain ay tungkol sa
pagkain, iba’t ibang uri ng
kagamitan at iba’t ibang trabaho
ng tao.

(iba-iba ang sagot ng mga bata)
Tingnan natin!
D. Pangwakas na Gawain
GAWAING GURO
1. Pagtatalakay
 Base sa inyong ginawang aktibi,
ang mga nasa larawan ay ang iba’tibang produkto at serbisyo. Paano
natin makikita o matutukoy ang
pag kakaiba ng mga ito? Bigyan
natin natin ng kahulugan ang
dalawa.

Unahin natin ang produkto, Ang
produkto ay mga ani o bunga na
likha ng mga kamay o makina at
maging sa ating isipan.
GAWAING MAG-AARAL

Ang produkto daw ay nalilikha sa
pamamagitan ng ating mga kamay,
makina at isipan.

Mayroon akong mga larawan at
nais kong tukuyin ninyo at kung
saan likha ang mga ito. (Mag
papakita ng mga larawan)
Kamay

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

(iba-iba ang sagot ng mga bata)
Banig
Parol
Walis tambo

Sa tingin ninyo, saan kaya likha
ang mga ito?

Tama. Ang mga ito ay mga
produktong likha sa kamay.

Bakit ninyo nasabi na ang mga ito
ay likha sa kamay?

Tama sapagkat ang mga ito ay
ginagawa ng mano-mano. Sa
makatuwid ang mga produktong
likha sa kamay ay bunga ng
masining nating paggawa sa
pamamagitan ng ating mga kamay
o mano-manong paggawa.

Ano naman kaya ang mga ito at
saan naman kaya sila likha? (Mag
papakita ng mga larawan)
Makina
Kotse

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

Likha sa makina po ma’am.

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)
Computer
Papel

Tama ang mga produktong ito ay
likha sa makina. Sa madaling salita,
ang mga produktong likha sa
makina ay nalikha o nagawa sa
pamamagitan ng paggamit ng
makina o mga machine na naka
disenyo para magawa ang isang
produkto.

Saan naman kaya likha ang mga ito
at ano angh mga ito? (Mag papakita
ng larawan)
Isipan
Awit
Tula
Nobela

Tama, ang mga ito ay likha sa ating
isipan sapagkat ang mga awit, tula
ay nabubuo sa isipan ng isang
author. Hindi lang yan, ang mga
online games at paggamit natin ng
internet ay kabilang sa produktong
likha ng isipan.

Naintindihan ba ng tatlong Likha
ng produkto?

Magbigay pa nga kayo ng
halimbawa ng Likha ng Kamay,
Likha ng Makina at Likha ng ating
Isipan.

Mahusay, tama lahat ang inyong
mga halimbawa.

Naintindihan ba ang pag kakaiba
ng mga Uri ng Likha?

Mayroon din tayong dalawang Uri
ng Produkto. Ang durable goods
at non-durable goods.

Ang durable goods ay mga
kagamitang maaring gamitin ng
pang matagalan.

Halimbawa ng mga ito ay damit,
sapatos, computer, sasakyan at
marami pang iba.

Ang non-durable goods naman ay
mga produktong madaling maubos
o karaniwang ginagamit natin.

Halimbawa ng mga ito ay pagkain,
sabon, papel, ballpen at marami
pang iba.

Balikan natin ang aktibiti ninyong

Likha po sa ating isipan.

Opo titser.

(iba-iba ang sagot ng mga bata)

Opo titser.

ginawa kanina, saan kaya dito ang
durable at non-durable goods?
(ipapakita ang dalawang illustration
board na may larawan ng mga
produkto)

(tatawag ng bata)
Tama, ang unang grupo ang
durable goods at ikaapat na grupo
naman ang non-durable goods.
Bakit kaya?

(tatawag ng bata)

Magaling, dahil ang unang grupo
ang mga larawang kanilang nagawa
ay nagpapakita ng mga produktong
hindi agad nnauubos o pang
matagalang gamit at ang ikaapat na
grupo naman ang mga larawan na
kanilang
nagawa
ay
mga
produktong madaling maubos o
pang araw-araw na ginagamit.

Naintindihan ba ang pag kakaiba
ng durable at non-durable goods?

Opo titser.
Ngayon mga bata naiintindihan
niyo na ba kung ano ang produkto?

Opo titser.

Nagtatanim po titser.


Magaling, kung gayon, aalamin
naman natin ang serbisyo at kung
ano pag kakaiba nito sa produkto.

Ang serbisyo naman ay pag
lilingkod,
pag
tatrabaho
o
hanapbuhay at pag aalay ng may
kabayaran na naayon sa kasanayan
at pangangailangan sa pamayanan.

Sa aktibidad na ginawa ninyo
kanina. May mga larawan na
nagpapakita ng mga halimbawa ng
serbisyo. Halimbawa ang mag
sasaka, ano ang serbisyong
ibinibigay ng mga mag sasaka?

Tama, nagtatanim upang mayroon
tayong ihahanda sa ating hapag
kainan.

Ano naman ang ibinibigay na
serbisyo ng mga mananahi?

Tama, sila ay nag bibigay ng
serbisyo sa pamamagitan ng pag
gawa ng damit.

Tulad ng produkto na nahahati sa
tatlong uri ng likha, ang serbisyo ay
nahahati din sa tatlong sektor. Ang
mga ito ay Propesynal, Teknikal
at may Kasanayan.

Ang Propesyunal na Sektor ay
mabibilang ang mga hanapbuhay
tulad ng pagiging guro, doktor,
nars, abogado at iba pa na
kailangang makatapos ng kurso sa
kolehiyo at makapasa sa board o
bar examination upang makakuha
ng lisensya para makapaglingkod
sa professional service sector.

Magbigay pa
halimbawa sa
sector?

Tama lahat ng inyong nabanggit.

Sa Teknikal na Sektor naman ay
kailangan ng sapat na kaalaman sa
paggawa
na
nakukuha
sa
pamamagitan ng mga training gaya
ng programa ng TESDA upang
magkaroon ng sertipiko o National
Certificate. Mahalaga ito lalo sa
mga gustong mag abroad sa mga
susunod na panahon. Halimbawa
ng mga ito ay mga electrician,
welder mga mekaniko at iba pa.

Magbigay
pa
nga kayo
propesyunal
nga
kayo

Nanahi po ng mga damit para
mayroon tayong isusuot.

(iba-iba ang sagot ng mga bata)
ng
na
ng
halimbawa.

Tama. Sila ang nag hahatid ng
serbisyong teknikal.

Susunod
naman
ang
may
Kasanayan, kabilang sa sektor na
may KASANAYAN o SKILLED
naman ay mga mangagawa na
natuto
sa
pamamagitan
ng
karanasan at pagmamasid. Ito yung
mga karpintero, mason, tubero at
marami pang iba.

Balikan natin ang inyong aktibiti
kanina, (ipapakita ang mga
illustration board)

Saang sektor kaya kabilang ang
aktibiti ng pangalawang grupo?

Tama, ito ay sa may Kasanayang
Sektor. Bakit kaya?

Tama, dahil ang mga larawan ay
nagpapakita na natuto ang mga ito
sa pamamagitan ng karanasan o
pagmamasid kung kaya naibibigay
nila
ang
serbisyong
may
Kasanayan.

Ang mga larawan sa pangatlong
grupo, saang sektor naman kaya
ang mga ito?

Tama, ito ay sa Teknikal na Sektor.
Bakit kaya?

Tama, dahil ang ipinapakita sa
larawan ay mga manggagawang
nag aral ng bokasyonal na kurso o
mga nagtraining sa TESDA at
nakatanggap ng sertipikasyon.

Ang panglimang grupo, ano kaya
ang ipinapakita sa larawan?

(iba-iba ang sagot ng mga bata)

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

Tama, ito ay ang Propesyunal na
Sektor. Bakit kaya tinawag na
propesyunal na sektor ang mga ito?

Tama,
sapagkat
sila
ay
nakapagtapos ng apat na taong
kurso sa kolehiyo at nakapasa sa
board o bar examination na
sinertipikohan ng Professional
Regulatory Commission.

Ngayon mga bata naintindihan ba
ang kahulugan ng Serbisyo?


(tatawag ng bata)

(tatawag ng bata)

Opo titser.

Ang produkto ay tumutukoy sa
mga bagay na naiproseso,
naihanda o ginawa upang
maibebenta o magagamit.



Likhang Kamay
Likhang Makina
Likhang Isipan

(iba-iba ang sagot ng mga bata)

(iba-iba ang sagot ng mga bata)

(iba-iba ang sagot ng mga bata)
Kung gayon balikan natin ng
mabilisan ang pag kakaiba ng
produkto at serbisyo.
2. Paglalahat

Ano ang pag papakahulugan ng
produkto?

Magaling, maari itong makita,
mahawakan, maamoy o matikman.

Ano naman ang tatlong uri ng pag
likha ng produkto?

Magaling, mag bigay nga ng
halimbawa ng Likhang Kamay.

Sa Likhang Makina

At sa Likhang Isipan

Tama, Magaling mga bata.

Ano naman ang dalawang uri ng
produkto?

Durable at Non-durable goods
po titser.

Ang serbisyo ay pag lilingkod,
pag tatrabaho o pag
hahanapbuhay at pag aalay ng
gawain na naaayon sa iba’tibang kasanayan.



Propesyunal na sektor
Teknikal na sektor
May kasanayan
Tama, ito ay ang mga propesyunal,
teknikal at may kasanayan.
Magbigay nga ng halimbawa ng
propesyunal na sektor.

(iba-iba ang sagot ng mga bata)
Tama, sa teknikal na sektor naman,
mag bigay nga ng halimbawa.

(iba-iba ang sagot ng mga bata)
Very good at ang pang huli ang
may kasanayan mag bigay nga ng
halimbawa.

(iba-iba ang sagot ng mga bata)

Magaling, ang durable goods ay
mga produktong pang matagalan at
ang non-durable goods ay mga
produktong madaling maubos.

Ngayon naman ang serbisyo, ano
ang kahulugan nito?

Tama, magaling at ito ay nag
mumula sa lakas, angking talino at
kaalaman at kasanayan ng isang
tao.

Ano naman ang tatlong sektor ng
serbisyo?




Magaling, napaka husay naman
ninyo mga bata at natutuwa akong
naintindihan ninyo ang tinalakay
nating aralin sa araw na ito.
3. Pagpapahalaga

Bilang isang batang entrepreneur
na nag nanais na mag ka roon ng
negosyo
nangangailangang
malaman ang pag kakaiba at
kahulugan ng Produkto at Serbisyo
nang sa ganun ay tama at angkop
ang iaalok sa mga mamimili batay
sa kanilang pangangailangan at
kagustohan.

May katanungan ba kayo tungkol
sa Pagkakaiba ng Produkto at
Serbisyo?

Wala po titser.

Opo titser.
4. Paglalapat

Tukuyin ang Pagkakaiba at
Pagkakapareho ng Produkto at
Serbisyo gamit ang Venn Diagram.
Bibigyan ko kayo ng sampung
minuto
para
tapusin
ito.
Maliwanang ba?
Produkto

Serbisyo
Tapos na ba mga bata? Maari niyo
nang ipasa.
E. Pag-bibigay input ng Guro
GAWAING GURO

Okay class, ako ay natutuwa dahil
naunawaan at naibibigay ninyo ang
Pagkakaiba ng Produkto at
Serbisyo.
Magaliing
ang
GAWAING MAG-AARAL
pagbibigay ninyo ng kahulugan
batay sa inyong sariling pang
unawa. Tunay ngang naintindihan
ninyo ang ating tinalakay.

IV.
Dahil diyan, mag kakaroon kayo ng
karagdagang puntos.

Salamat po, ma’am.
PAGTATAYA
PANUTO: Isulat sa patlang bago ang numero ang titik P kung ang salita ay Produkto at S kung
ito ay nag sasaad ng Serbisyo.
________ 1. Masahista
________ 2. Mayor
________ 3. Sapatos
________ 4. Tubero
________ 5. Make-up artist
________ 6. Saging
________ 7. Drayber
________ 8. Pritong isda
________ 9. Bigas
________ 10. Lamesa
Mga sagot:
1.
S 6.
2.
S 7.
3.
P 8.
4.
S 9.
5.
S 10.
V.
P
S
P
P
P
TAKDANG ARALIN
Mag bigay ng 10 halimbawa ng PRODUKTO at SERBISYO at tukuyin kung ano ang naidudulot
nito sa ating sarili. Isulat sa kwaderno ang inyong sagot.
Inihanda ni:
FE A. BOQUERO
BEED – IV A
Download