Uploaded by Grazel Robante

DLP AP8 #01 Mar.11

advertisement
Republic of the Philippines
Department of Education
Region XII
Kidapawan City Division
PANG-ARAW-ARAW NA TALA SA PAGTUTURO
Guro
Grazel S. Robante
Asignatura
Araling Panlipunan 8
Antas ng baitang at seksyon
8 Fleming
Petsa at Oras ng pagtuturo
March 11, 2024 (3:00PM – 4:00PM)
I-LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
 Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa naging transpormasyon tungo sa makabagong panahon ng mga
bansa at rehiyon sa daigdig bunsod ng paglaganap ng mga kaisipan sa agham, politika, at ekonomiya tungo sa pagbuo ng
pandaigdigang kamalayan.
B. Pamantayan sa Pagganap
 Ang mga mag-aaral ay kritikal na nakapagsusuri sa naging implikasyon sa kaniyang bansa, komunidad, at sarili ng mga
pangyayari sa panahon ng transpormasyon tungo sa panahon ng Renaissance.
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang dahilan, kaganapan at epekto ng Rebolusyong Siyentipiko, Enlightenment at Industriyal:
1.1 natutukoy ang mga dahilan sa Rebolusyong Siyentipiko
II-NILALAMAN
Paglawak ng Kapangyarihan ng Europe
III-KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Pahina sa Gabay ng Guro: 342-344
2. Pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral: 342-344 3. Pahina sa Teksbuk: 342-344
4. Kagamitan mula sa Portal ng Learning Resource: ____
B. Iba pang Kagamitang Panturo
IV-PAMAMARAAN
A. Balik-aral o Pagsisimula ng Bagong
 Ang guro ay nagtanong tungkol sa nakaraang aralin sa klase.
Aralin
1. Ano-ano ang mga epekto ng unang yugto ng imperyalismo at
kolonisasyon sa Europe?
B. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. natutukoy ang mga dahilan sa Rebolusyong Siyentipiko
C. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong-aralin
Gawain 1: Hulaan mo ako!
Panuto: Tukuyin ang pangalan ng bawat larawan. Hintayin munang matapos ang
pagpapaliwanag ng guro na kung saan ang bawat larawan ay bibigyan ng tatlong
pagsasalarawan bilang gabay sa inyong pagsagot.
1.
o
o
o
2.
o
Ito ang pangunahing pinagkukuhanan ng enerhiya ng lahat ng may
buhay sa planeta.
Pinakamalaking butuin sa “Solar System”.
Ito ang itinuturing na pinakamalapit na butuin sa ating planeta, kaya
naman nakikita natin ito.
Kilala ito sa tawag na “Blue Planet” dahil ito ay halos natatakpan ng
katubigan.
o
o
3.
o
o
o
4.
D. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
Paglahad ng Bagong Kasanayan #1
E. Pagtalakay ng Bagong Konsepto at
Paglahad ng Bagong Kasanayan #2
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative Assessment)
G. Paglalapat ng Aralin sa Pang-araw araw
na buhay
Ito ang tanging planeta sa solar system na kayang makapagpanatili
ng buhay.
Ikatlong planeta mula sa araw.
Ito ay isang kasangkapan na ginagamit ng mga astronomo upang
makita ang malalayong mga bagay.
Ang tawag sa bagay na ito ay nagmula sa Sinaunang Griyego, na
pinagsamang dalawang salita na tele (malayo) at skopein (upang
tumingin o makita).
Isa ito sa mga imbensyon ni Galileo Galilei.
Isa itong pormula na nabuo sa pamamagitan ng matematika ukol sa
posibleng pag-ikot sa isang paribilog ng mga planeta sa araw na di
gumagalaw sa gitna ng kalawakan.
o Binuo ni Johannes Kepler ang mormulang ito.
o Isa ito sa malaking nadiskubre sa larangan ng astronomiya.
Pangkatang Gawain: Ipaliwanag mo!
Panuto: Ang klase ay hahatiin sa apat (4) at ang bawat pangkat ay bibiyan ng
topiko na kanilang iuulat. Meron lamang sampu (10) minuto para makakuha ng
impormasyon. Maari ding magsaliksik ng mga karagdagang datos tungkol sa
topikong nakuha.
Pangkat 1 – Rebolusyong Siyentipiko
Pangkat 2 – Teoryang Geocentric at si Nicolaus Copernicus at ang kanyang ambag
sa Rebolusyong Siyentipiko
Pangkat 3 – Si Johannes Kepler at ang kanyang ambag sa Rebolusyong
Siyentipiko
Pangkat 4 – Si Gallileo Galilei at ang kanyang ambag sa Rebolusyong Siyentipiko.
o
Pamantayan sa Pag-uulat
Nilalaman
-5
Kasanayan
-5
Organisasyon
-5
Kolaborasyon
-5
KABUUAN
20puntos
 Pagkatapos ng pag-uulat ay sisiguruduhin ng guro na maipaliliwanag ng
mabuti ang mga paksa na hindi naintindihan o naiulat ng maayos.
Panuto: Tukuyinn ang mga dahilan sa Rebolusyong Siyentipiko. Batay sa ginawang
pagtatalakay, alin sa Teoryang Heliocentric at Geocentric ang iyong paniniwalaan?
Bakit? Magibigay ng maikling paliwanag.
Panuto: Tukuyin ang mga dahilan sa Rebolusyong Siyentipiko. Punan ng
mahahalagang impormasyon ang talahanayan na naglalaman ng mga kontribusyon
sa larangan ng Astronomiyang iba’t-ibang personalidad.
Personalidad
Nicolaus Copernicus
Johannes Kepler
Galileo Galilei
Kontribusyon
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
J. Karagdagang Gawain para sa Takdang
Aralin at remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakuha ng 80% sa
pagtataya:
__________ __________
__________ __________
Pamprosesong Tanong:
“Paano nakatulong ang mga pag-aaal ng mga siyentipiko sa pamumuhay ng tao sa
kasalukuyan?”
 Ang guro ay magtatanong sa mga mag-aaral:
“Ano ang mga dahilan at pagbabagong naganap?”
Panuto: Tukuyin ang mga dahilan sa Rebolusyong Siyentipiko. Piliin kung TAMA o
MALI ang isinasaad sa pahyag. Isulat ang sagot sa isang ikaapat na papel.
1. Ang Rebolusyong Siyentipiko ay simula ng panahon ng pagsisiyasat sa
pamamagitan ng eksperimento bunga ng kanilang pagmamasid sa
kalawakan.
2. Si Galileo Galilei ay nakaimbento ng sariling bersyon ng teleskopyo na
naging dahilan sa pagkatuklas ng kalawakan.
3. Si Nicolaus Copenicus ang nagbuo ng isang pormula sa pamamagitan ng
matematika ng tungkol sa posibleng pag-ikot sa isang parabilog ng mga
planeta at hindi sa araw.
4. Sa panahon ng Rebolusyong Siyentipiko, ang impluwensya ng simbahann
sa pamumuhay at kaisipan ng mga tao ay lumakas dahil sa bagong
ideyang siyentipiko.
5. Nadiskubre ni Johannes Kepler na ang mga planeta ay hindi pare-pareho
sa bilis ng kanilang paggalaw ngunit mabilis ang kanilang paggalaw kung
papalapit sa araw at mabagal naman kung ito ay papalayo.
6. Ang teoryang geocentric ni Ptolemy ay nagtaguyod ng paniwalang
Kristiyano na dinisenyo ng Diyos ang kalawakan para sa mga tao.
7. Ang teoryang heliocentric ay nagsasabing ang daigdig ang nasa gitna at
hindi ang araw.
8. Si Ptolemy ang humamon sa Teoryang Geocentric. Ayon sa kanya, ang
araw ang sentro ng kalawakan hindi ang daigdig.
9. Si Galileo Galilei ang nakabuo ng pormula ng Ellipse.
10. Si Galileo Galilei ang nakapagtanto na ang araw ang sentro ng lahat at
napatunayan rin niya na di patag ang buwan sapagkat ito ay may crater.
Panuto: Sagutin ang sumusunod na tanong. Ilagay ang sagot sa isang kalahating
papel pahalang (1/2 crosswise).
1. Ano ang Enlightenment?
2. Kailan naganap ang Enlightenment?
3. Ano ang Philosophy?
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation:
__________ __________
__________ __________
__________ __________
C. Nakatulong baa ng remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin:
__________ __________
__________ __________
__________ __________
E. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punongguro at superbisor?
F. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
GRAZEL S. ROBANTE
Pre-Service Teacher
GLENDA R. BIATING
Cooperating Teacher
NOTED:
LUZVISAMINDA B. DEQUIT, MEIL
School Head
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation:
__________ __________
__________ __________
Download