Uploaded by Sheena Claire dela Peña

DLL FILIPINO4 Q3 W5 Natutukoy ang kaibahan ng pang-abay at pang-uri at iba pang comp (1)

advertisement
School:
Teacher:
Teaching Dates and Time:
DAILY LESSON LOG
MONDAY
I.
Grade Level:
Learning Area:
Quarter:
@edumaymay
@lauramos
March 13 – 17, 2023 (Week 5)
TUESDAY
WEDNESDAY
THURSDAY
IV
FILIPINO
IKATLO
FRIDAY
LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
(Isulat ang code sa bawat
kasanayan)
II. NILALAMAN
(Subject Matter)
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay sa
Pagtuturo
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang kagamitan mula
sa LRDMS
B. Iba pang Kagamitang Panturo
Naipamamalas ang kakayahan at
tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at
damdamin
Nakapagbibigay ng panuto,
naisasakilos ang katangian ng
mga tauhan sa napakinggang
kuwento
Natutukoy ang kaibahan ng
pang-abay at pang-uri
F4WG-IIId-e-9.1
Nagagamit ang pariralang pangabay at pandiwa, pariralang
pang-abay at pang-uri sa
paglalarawan
F4WG-IIId-e-9
Kaibahan ng Pang-abay at Panguri
Wastong Gamit ng Pariralng
Pang -abay at Pandiwa,
Pariralang Pang-abay at Pang-uri
sa Paglalarawan
Naipamamalas ang kakayahan
at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin
Nakapagbibigay ng panuto,
naisasakilos ang katangian ng
mga tauhan sa napakinggang
kuwento
Natutukoy ang kaibahan ng
pang-abay at pang-uri
F4WG-IIId-e-9.1
Nagagamit ang pariralang
pang-abay at pandiwa,
pariralang pang-abay at panguri sa paglalarawan
F4WG-IIId-e-9
Kaibahan ng Pang-abay at
Pang-uri
Wastong Gamit ng Pariralng
Pang -abay at Pandiwa,
Pariralang Pang-abay at Panguri sa Paglalarawan
Naipamamalas ang kakayahan at
tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin
Naipamamalas ang kakayahan at
tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at damdamin
Nakapagbibigay ng panuto,
naisasakilos ang katangian ng
mga tauhan sa napakinggang
kuwento
Natutukoy ang kaibahan ng pangabay at pang-uri
F4WG-IIId-e-9.1
Nagagamit ang pariralang pangabay at pandiwa, pariralang
pang-abay at pang-uri sa
paglalarawan
F4WG-IIId-e-9
Kaibahan ng Pang-abay at Panguri
Wastong Gamit ng Pariralng Pang
-abay at Pandiwa, Pariralang
Pang-abay at Pang-uri sa
Paglalarawan
Nakapagbibigay ng panuto,
naisasakilos ang katangian ng
mga tauhan sa napakinggang
kuwento
Natutukoy ang kaibahan ng pangabay at pang-uri
F4WG-IIId-e-9.1
Nagagamit ang pariralang pangabay at pandiwa, pariralang
pang-abay at pang-uri sa
paglalarawan
F4WG-IIId-e-9
Kaibahan ng Pang-abay at Panguri
Wastong Gamit ng Pariralng Pang
-abay at Pandiwa, Pariralang
Pang-abay at Pang-uri sa
Paglalarawan
Modules
Modules
Modules
Modules
Audio/Visual Presentation
Audio/Visual Presentation
Audio/Visual Presentation
Audio/Visual Presentation
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Summative Test/
Weekly Progress Check
IV. PAMAMARAAN
A. Balik –Aral sa nakaraang Aralin
o pasimula sa bagong aralin
(Drill/Review/ Unlocking of
difficulties)
A. Panuto: Punan ang mga
patlang ng tamang salita upang
mailarawan ang mga pandiwa.
1._________ lumakad si Denver.
2. Si Bernadette ay __________
magluto.
3. _______ sumigaw si Dondon.
4. Pinatakbo ni Jobert ang motor
nang __________.
5. _________ naglilinis si Aling
Linda.
B.Panuto: Punan ang mga
patlang ng tamang salita upang
mailarawan ang mga
pangngalan.
1. Ang sasakyan ni Gabriel ay ________.
2. Si Jashlyn ay _______.
3. __________ ang bahay ni
Christopher.
4. ________________ ang aso.
5. ____________ ang kaarawan
ni Ely.
B. Paghahabi sa layunin ng aralin
(Motivation)
C. Pag- uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
(Presentation)
Basahin at unawain ang mga
pangungusap.
Makapal ang aklat.
Masunurin si Brenz.
Mataba ang aso.
Maganda ang plasa.
Masaya ang kaarawan ni Ian.
Basahin at unawain ang mga
pangungusap. Punan ang mga
patlang ng tamang salita. Piliin
ang sagot sa loob ng
panaklong.
1. ______tumakbo ang ______
bata. (mataba, mabilis)
2. _____ magturo ang _______
na guro. (mahusay, payat)
3. Si Jenelyn ay__________ at
____________ magluto.
(masarap, mabait)
4. Ang __________ na kalabaw
ay __________ lumakad.
(maitim, mabagal)
5. Ang ________ na dyanitor ay
________ na naglinis sa plasa.
(magalang, mabilis)
Nakatikim na ba kayo ng
pinakbet?
Ano-ano ang mga sahog nito?
Basahin at unawain ang talata.
Masarap magluto ng pinakbet
ang Nanay ni Jimmy. Pinitpit
niyang mabuti ang bawang at
hiniwa nang pantay-pantay ang
sibuyas at kamatis. Inihanda rin
ang panghalong bagoong isda
na hinaluan ng kaunting tubig
at sinala. Hiniwa rin niya nang
maliliit ang pansahog na baboy.
Inihanda ni Nanay ang mga
gulay na iluluto. Hiniwa niya
nang pahaba ang ampalaya at
parisukat naman ang kalabasa.
Pinagputol-putol niya sa
Humanap ng kapareha at gawin
ang sumusunod.
Kopyahin ang mga salitang
naglalarawan at tukuyin kung ito
ay pang-uri o pang-abay. Isulat
ang sagot sa sagutang papel.
1. Mabilis na umalis ang mga
bisita.
2. Si Tristan ay may bolang pula.
3. Malakas ang pagsipa ni Daren
sa upuan.
4. Maitim ang kalabaw ni Nedy.
5. Si Yvone ay taimtim na
nagdarasal.
6. Napakatamad ni Sisay.
7. Paika-ikang lumakad si Aling
Aida.
8. Si Francis ay palaaway.
9. Si Kianna ay padabog kung
magwalis.
10. Maliit si Mary Jane.
Balikan ang takdang-aralin,
talakayin ang mga pariralang
pang-abay na ginamit.
Ano ang pagkakaiba ng pang-uri at
pang-abay?
Ano ang tawag sa pariralang
nagpapakita ng kilos o galaw?
Ano ang tawag sa mga salitang
nagpapahayag ng kilos o galaw?
Ano ang tawag sa mga salitang
naglalarawan ng tao, hayop,
bagay o galaw?
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Summative Test/
Weekly Progress Check
D.Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No I
(Modeling)
Pansinin ang mga salitang mas
maitim
ang
pagkakasulat.
Basahin mo ang mga ito.
Ang mga ito ay salitang
naglalarawan.
Ano kaya ang inilalarawan ng
bawat isa?
Makapal -----------aklat
Masunurin--------Brenz
Mataba------------aso
Maganda----------plasa
Masaya------------kaarawan
Ano ang tawag mo sa salitang
aklat, Brenz, aso, plasa, at
kaarawan?
Kung pangngalan ang
inilalarawan, ang tawag sa
salitang naglalarawan dito ay
PANG-URI.
Basahin at unawain ang mga
pangungusap. Sagutin ang mga
tanong tungkol dito.
Siya ay mabait.
Magagalang sila.
Tayo ay matatalino.
Kami ay disiplinado.
Ako ay matapang.
Pansinin ang mga salitang mas
maitim ang pagkakasulat.
katamtamang haba ang talong
at sitaw.
Isinalang ni Nanay ang kawali.
Pinagmantika niya ang taba ng
baboy at dito niya iginisa ang
bawang, sibuyas, karne ng
baboy at hipon. Nilagyan niya
ito ng kaunting sabaw ng
dinikdik na balat ng hipon at
bagoong isda. Tinimplahan at
pinakuluan ang mga ito. Isa-isa
niyang inihulog ang gulay na
sitaw, ampalaya, talong, at
kalabasa.
Kumpletuhin ang tsart sa
pamamagitan ng pagtukoy ng
mga pang-uri at pang-abay na
ginamit sa talata at mga
salitang inilalarawan nito.
Ang pang-abay ay salitang
naglalarawan sa pandiwa, panguri at kapwa pang-abay.
Halimbawa:
Mahusay gumuhit si Alexander.
Lubhang malambot ang binili
niyang kama.
Tunay na masarap magluto si
Aling Aida.
Ang mga salitang mas maitim ang
pagkakasulat at may salungguhit
ay mga pariralang mayroong
pang-abay na naglalarawan sa
pandiwa, pang-uri at kapwa
pang-abay.
Tingnan naman ang mga
sumusunod na pangungusap:
Masayang nagtanim si Mang
Fredo.
Masayang nagtanim sa tumana
si Mang Fredo.
Masayang nagtanim sa tumana
kahapon si Mang Fredo.
Pansinin ang mga salitang mas
maitim ang pagkakasulat. Halos
pare-pareho ang mga ito.
Ang pariralang pang-abay ay mga
kataga o salita na naglalarawan
kung paano ginawa ang kilos
(pamaraan), saan (panlunan), o
kalian (pamanahon) ang isinasaad
ng pandiwa.
Halimbawa:
Pamaraan – matiyaga niyang
ipinaunawa
Panlunan – manirahan sa
Pilipinas.
Pamanahon – maagang gumising
Ang pariralang pandiwa ay mga
kataga o salita na nagpapakita ng
kilos o galaw
Halimbawa:
Laging nanood ng balita
Kumuha ng ayuda
Pagsout ng face mask
Ang pariralang pang-uri ay mga
kataga o salita na naglalarawan ng
tao,hayop,bagay o pook.
Halimbawa:
Mabait na guro
Mabangis na hayop
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan No. 2.
( Guided Practice)
Ano ang inilalarawan ng mga
ito?
Inilalarawan ng mga ito ang mga
salitang may salungguhit.
mabait ------------------siya
magagalang------------sila
matatalino-------------tayo
disiplinado-------------kami
matapang-------------ako
Ano ang tawag natin sa mga
salitang tulad ng siya, sila, tayo,
kami at ako?
Ang mga ito ay panghalip.
Kung panghalip ang
inilalarawan, ang tawag sa
salitang naglalarawan ay PANGURI.
Basahin at unawain ang mga
pangungusap. Sagutin ang mga
tanong tungkol dito.
Mabilis tumakbo ang aso.
Magalang na nagsalita si
Bosbos.
Masarap magluto si Aling Lorna.
Pansinin ang mga salitang mas
maitim ang pagkakasulat.
Inilalarawan ng mga ito ang mga
salitang nakasulat nang pahilis
at nasalungguhitan.
Ano ang tawag mo sa mga
salitang inilalarawan?
Ang mga ito ay salitang kilos o
pandiwa.
PANG-ABAY ang tawag natin sa
mga salitang naglalarawan ng
pandiwa.
Ang pang-uri ay naglalarawan ng
pangngalan at panghalip
samantalang ang pang-abay ay
naglalarawan ng pandiwa.
Sa unang pangungusap, sinasabi
kung paano nagtanim si Mang
Fredo. Pang-abay na pamaraan
ang tawag dito.
Sa
ikalawang
pangungusap,
idinagdag kung saan nagtanim si
Mang Fredo. Pang-abay na
panlunan naman ang tawag dito.
Sa
ikatlong
pangungusap,
idinagdag naman kung kailan
nagtanim si Mang Fredo. Pangabay na pamanahon naman ang
tawag dito.
Ano ang pang-uri?
Ano ang pang-abay?
Pangkatang Gawain
Pangkat 1 at 2: Basahin ang mga
sumusunod na pangungusap.
Kopyahin ang mga pariralang
pang-abay.
Tukuyin
kung
pamanahon,
panlunan
o
pamaraan ang pang-abay na
ginamit.
1. Mahinhing lumakad sa
entablado ang mga kandidata.
2. Sa sapa naglaba si Maria Adela.
3. Nakita kita kahapon sa may
mall.
4. Masiglang sumayaw si
Catherine.
5. Dahil sa pagod, mabilis na
nakatulog si Glocelyn.
Pangkat 3 at 4: Basahin ang mga
sumusunod na pangungusap.
Kopyahin ang mga pariralang
pang-abay. Tukuyin kung
pandiwa, pang-uri o kapwa pangabay ang inilalarawan.
1. Mahusay umarte si Coco
Martin.
Basahin
ang
talata
at
salungguhitan ang mga pariralang
ginamit.
Ang ating ina ay sinsabing ilaw ng
tahanan. Siya ang nag-aaruga at
nag-aalaga sa atin mula pagsilang
hanggang sa ating paglaki. Malaki
ang naging kaugnayan nila sa atin.
Siya ang humuhubog sa ating
pagkatao
upang
lumaking
mabuting bata. Sinikap ibigay ang
lahat ng ating pangangailangan.
Pinag-aral niya tayo upang maging
maganda ang ating kinabukasan.
Bilang ganti naman dapat nating
suklian
ang
kabutihan
at
pagmamahal,
pagsunod
sa
kanyang utos, maging masaya. Sa
kanyang pagtanda tayo naman
sana ay maging gabay na kalinga
sa kanya.
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
2. Sobrang matigas ang pandesal
na bigay ni Mirasol.
3. Malamig ang pagtanggap niya
sa mga bisita.
4. Sadyang mabuti ang kalooban
ni Teresa Janet.
5. Tunay na magaling humawak
ng baril si Victor.
F. Paglilinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative Assessment
( Independent Practice )
G. Paglalapat ng aralin sa pang
araw araw na buhay
(Application/Valuing)
H.Paglalahat ng Aralin
(Generalization)
I. Pagtataya ng Aralin
Pagbabahagi at pagwawasto ng
mga sagot sa pangkatang gawain.
Gamitin sa pangungusap ang
mga sumusunod na salita.
Tukuyin kung pang-uri o pangabay ang gamit nito sa
pangungusap.
1. mabagal
2. mahusay
3. magalang
Ano ang pagkakaiba ng pang-uri
at pang-abay?
Gamitin ang mga sumusunod sa
pangungusap.
1. Malaya (pang-abay)
2. Pinakatanyag (pang-uri)
3. Magkasimputi (pang-uri)
4. Masigla (pang-abay)
5. Masigasig (pang-abay)
Sumulat ng 5 pangungusap na Gamitin sa pangungusap ang
ginagamitan ng mga pariralang sumusunod na parirala.
1. Noong pasko
pang-abay.
Ano ang pagkakaiba ng panguri at pang-abay?
Ano ang pariralang pang-abay?
Ano ang iyong natutuhan sa ating
aralin?
Panuto: Basahin ang bawat
pangungusap. Salungguhitan
ang pang-uri o pang-abay na
ginamit sa pangungusap at
bilugan naman ang salitang
inilalarawan o binibigyangturing nito.
1. Mabigat ang mga kahon na
binuhat nila mula sa bahay.
2. Ang kanyang magulang ay
mahinahong nakipag-usap sa
guro.
3. Marahang pinunasan ni Tope
ang likod ng kanyangkapatid.
4. Namili ng masusustansiyang
pagkain ang aking ina.
5. Malawak ang lupain nina
Trina sa probinsya.
Panuto:
Basahin ang mga
sumusunod na pangungusap.
Kopyahin ang mga salitang
naglalarawan at tukuyin kung
ito ay pang-uri o pang-abay.
Isulat ang sagot sa sagutang
papel.
1. Pakendeng-kendeng kung
lumakad si Walter.
2. Bago ang selpon ni Maty
Rose.
3. Ang mga bata ay tahimik na
nagbabasa.
4. Malusog si Marlon.
5. Madaling nasira ang bag.
6. Pasigaw ang ginawa niyang
pagsermon sa anak.
7. Si Jenalyn ay maputi at
mataba.
Panuto: Kopyahin sa sagutang
papel ang pariralang pang-abay
na
ginamit
sa
bawat
pangungusap.
1. Lubhang matapang si Cardo
Dalisay.
2. Matiyagang binantayan ng ama
ang anak.
3. Sumama sa bukid ang mga bata.
4. Kaninang madaling-araw umalis
si Joseph.
5. Matamlay na sumagot si Aloha.
Panuto: Piliin ang mga pariralang
pang abay,pandiwa at pang-uri sa
pangungusap.lagyan ito ng
salungguhuit ang mag pariralang
ginamit.
1.Napatunayan naming
magandang magturo ang mga
guro nang magkaroon ng
pandemic.
2.Iinom kami ng gatas mamaya.
3.Kami ay tinuturuan ng aming
magulng na maging magalang .
4. Maputi at maganda ang mga
artista.
5.Kahapon pa nakaalis ang mga
bisita.
2. Maingat na sumulat
3. Lumangoy ng patihaya
4. Gumawa ng modyol
5. Dahang dahang lumakad
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
8. Maingat niyang inalis ang
takip ng lata.
9. Dali-dali niyang binuksan ang
pinto.
10. Magarbo ang kasal ni Fria
Joy.
J. Karagdagang gawain para sa
takdang aralin
(Assignment)
Sumulat ng isang talatang
nagsasalaysay
ng
sariling
karanasan sa panahon ng
pandemya. Gumamit ng mga
pang-abay
at
pang-uri.
Salungguhitan ang mga pangabay at ikahon ang mga panguri.
Bumuo ng isang maikling usapan.
Gumamit ng mga pariralang pangabay.
Gumawa ng mga pangungusap na
maaaring makikita sa loob ng
iyong tahahan gamit ang
pariralang pang-abay at pandiwa
at pariralang pang-abay at panguri sa paglalarawan
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawaing remediation
C. Nakakatulong ba ang remedia?
Bilang ng mag aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag aaral na
magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturoang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F. Anong suliraninang aking
nararanasan sulusyunan sa
tulong ang aking punong guro at
supervisor?
G. Anong gagamitang pangturo
ang aking nadibuho na nais kung
ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Prepared by:
Checked by:
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Teacher III
School Principal I
The creator/editor of this DLL does not claim ownership over its contents such as (pictures, illustrations, stories, etc.). This DLL is only intended as reference for teachers.
The creator/editor shall/does not allow/permit any individual to sell this Daily Lesson Log or to share without his/her permission. @edumaymay
Download