Uploaded by Joniel Balintongog

pakikilahok at bolunterismo LP

advertisement
Sa pagtatapos ng klase, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
a.Pangkabatiran: nasusuri kung ang isang gawain ay nagpapakita ng pakikilahok o
bolunterismo, b.Pandamdamin: naisasabalikat ang pananagutan sa pakikilahok at bolunterismo
sa pag-unlad ng mamamayan at lipunan; at
c.Saykomotor: nakabubuo ng mga hakbang sa pakikilahok at bolunterismo sa lipunan.
Banghay-Aralin sa Edukasyon sa Pagpapakatao 9Modyul 8: Bunga at Kahalagahan ng
Pakikilahok at Bolunterismo
Baitang: 9 Pangkat: _________
Petsa: ____________________ Markahan: Ikalawa
Mga Kasanayan sa Pagtuturo (Learning Competencies)
A. Napapatunayan na: a. Ang pakikilahok ay bolunterismong bawat mamamayan sa mga
gawaing pampamayanan, panlipunan/pambansa, batay sa kanyang talento, kakayahan, at
papel sa lipunan, ay makatutulong sa pagkamit ng kabutihang panlahat.
a. Bilang obligasyong likas sa dignidad ng tao, ang pakikilahok aynakakamit sa pagtulong o
paggawa sa mga aspekto kung saan mayroonsiyang personal na pananagutan. (EsP9TT-llh-8)
I. LAYUNIN Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahan na:
A. Nakikilala konsepto ng pakikilahok at bolunterismo;B. Nabibigyang kahalagahan ang
pakikilahok at bolunterismo; atC. Nakagagawa ng iba’t-ibang gawain upang maipakita ang
bunga at kahalagahan ng pakikilahok at bolunterismo.
II. PAKSANG ARALIN/NILALAMAN
A. Paksa: Edukasyon sa Pagpapakatao – Modyul 8: Bunga at Kahalagahan ng Pakikilahok at
BolunterismoB. Sanggunian: K-12 Teacher’s Guide ng EsP 9 at Learner’s Module, MELCC.
Kagamitan: Modyul sa EsP, larawan graphic organizers, laptop, video clips
III. PAMAMARAAN
A. Panimulang Gawain a. Pagdarasal b. Pagbati c. Pagtala sa lumiban d. Pagpapaalala sa
palaging pagsunod sa Minimum Health and Safety Protocols. e. Balik-aral
Simpleng pagbabalik-aral sa itinalakay tungkol sa Modyul 7.Tanong: Ano ang ibig sabihin ng
paggawa?f. PagganyakPanonood ng isang video clip.Tanong: Ano ang inyong nahihinuha
kaugnay sa napanood na video?
B. Paglinang ng Aralin g. Gawain (Activity)
Ang bawat pangkat ay may iba’t-ibang gawain na gagawin sa loob ng15 minuto.
C. Pagtatalakay h. Pagsusuri (Analysis) - Pangkatang Pagtatalakay
Pangkat Menu of Activities (Differentiated Activities)
1
Sa pamamagitan ng LADDER Graphic Organizer, itala ang antas ng pakikilahok na
makatutulong sapakikibahagi sa lipunan ayon kay Sherry Arsteinis.
2
Maghanap sa internet o kumuha ng larawan gamit ang iyong cellphone ng mga sitwasyong
nakikita sa iyong kapaligiran na nagpapakita ng tunay na diwa ng bolunterismo sa panahon ng
pandemya.
3 Gumuhit ng isang simbolo na nagpapakita ng konsepto ng pakikilahok at bolunterismo.
4
Sa pamamagitan ng isang malikhaing graphicorganizer, ipaliwanag kung bakit mahalaga ang
3T’s(Time, Talent at Treasure) sa pakikilahok atbolunterismo.
5 Tableau: Gawan ng isang tableau ang konsepto ng pakikilahok at bolunterismo.
6
Magtala ng mga makabuluhang gawain na magpapakita ng pakikilahok at bolunterismo sa
panahon ngpandemya. Isulat ang mga ito sa pamamagitan ng hand graphic organizer.
7
Sa isang tree graphic organizer, itala ang mga bungang pakikilahok at bolunterismo sa isang
bansa upangmakamit ang kabutihang panlahat.
Pagkakasunod-sunodng ideya
Maayos at malinawang pagkakasunod-sunod ng mgapagpapaliwanag
May ilang bahagiang hindi maayosat malinaw angpagkakalahad
Kailangan pa ngkaragdagangkaalaman
Elemento kaugnay saPakikilahok atbolunterismo
Nakasunod sapaggamit ng mgapangungusap nanagsasalaysay ngmga nauunawaan samodyul
Hindi gaanongnakagamit ngmgapangungusap nanagsasalsay samga natutunansa modyul
Hindi nakagamitng mgapangungusap nanagsasalaysay ngmga natutunan samodyul
Panghikayat samambabasa
Maayos nanailarawan angmga ideya base sanauunawaan samodyul
May ilang bahagiang hindigaanongnailarawan nangmaayos
Hindi nailarawanang mga ideyabase sanauunawaan samodyul
IV. PAGTATAYA
Tumpak or Ligwak!Panuto: Isulat sa iyong kwaderno ang Tumpak kung ang pahayag aytama at
Ligwak naman kung mali.
Sa Pakikilahok at Bolunterismo dapat Makita ang 3 Ts—Time, Talent,Treasure.Ang
Bolunterismo ay isang tungkulin na kailangang isakatuparan ng lahatna mayroong kamalayan at
pananagutan tungo sa kabutihang panlahat.Ang Pakikilahok ay pagbibigay ng sarili na hindi
naghahangad ng anumangkapalit.Maisasakatuparan ang isang gawain na makatutulong upang
matugunanang pangangailangan ng lipunan.Magagampanan ang mga gawain o isang proyekto
na mayroongpagtutulungan.
V. TAKDANG-ARALIN Panuto: Basahin at gawin ang GRASP:
Goal- Makilahok sa isang proyekto o gawain sa barangay o para sa mga sector na may
partikular na pangangailangan lalong-lalo na sa panahon ng pandemya. Halimbawa ay ang
pagtulong sa mga batang may kapansanan o mga matatandang walang kumakalinga.
Role- Bilang young volunteers, kayo ay inaasahan na magbigay ng tulong sa ating mga
kababayan na nangangailangan ng tulong ngayong pandemya sa pamamagitan ng
pagsasagawa ng mga proyekto o gawaing barangay. Ipamalas ang inyong kakayahan na
maaaring magamit sa pagsasagawa ng proyekto.
Audience- Youth Volunteers, Barangay Officials, Marginalized Sectors
Situation- Maipapakita ang taos-pusong pakikilahok sa isang proyekto. Inaasahan na lahat ng
mga kakayahan/talento na angkin mo ay magagamit mo sa isasagawang proyekto upang
makamit ang kabutihang panlahat.
Performance- Sa pamamagitan ng isang journal, ibahagi ang iyong mga di malilimutang
karanasan sa pagsasagawa ng aktibiti, lagyan ng mga
nakuhang larawan upang mas maipaliwanag pa ang mga pangyayari.Sa pagsasagawa ng
proyekto ay nararapat na sundin ang Covid-Protocols upang maging ligtas ang lahat ng sasali.
(Note: Kasama sa proyektong ito ang mga sumusunod na subject: AP, TLE, MAPEH, ESP)
Inihanda ni:
Download