Uploaded by Jay Sidon

G3 LE JAYRAL S. PRADES

advertisement
Lesson Exemplar in Science 3 Using the IDEA Instructional Process
LESSON
EXEMPLAR
Paaralan
Guro
Petsa
Amityville Elementary School
Jayral S. Prades
Ika-26 ng Oktubre
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung mayroon, isulat ang pinakamahalagang
Baitang
Asignatura
Markahan
3
Science 3
Ikalawa (ODL)
Sa araling ito ay matututuhan mo na ilarawan ang
mga bahagi ng ibat ibang uri ng halaman at mga
tungkulin nito.
External parts of plants and their functions, and
importance to humans
Demonstrate the proper ways of handling plants
Describe the parts of different kinds of plants
kasanayan sa pagkatuto o MELC
D. Pagpapaganang Kasanayan
(Kung mayroon, isulat ang pagpapaganang kasanayan.)
II. NILALAMAN
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa Portal ng
Learning Resource
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo para sa
mga Gawain sa Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Introduction (Panimula)
Ang mag-aaral ay inaasahang matututuhan mo na
ilarawan ang mga bahagi ng ibat ibang uri ng
halaman.
PIVOT 4A Module Science 3 pahina 17-19
PowerPoint Presentation, mga larawan at totoong
halaman
at
headdress
https://www.youtube.com/watch?v=I_kQGWGKUE0
https://tinyurl.com/PagtatayaSaAgham
Laptop, Cellphone, PowerPoint Presentation, Google
Meet, Quizziz
Balik-aral:
Bago tayo magsimula sa ating aralin, tayo muna
ay magbalik-aral kung ano ang ating tinalakay
noong nakaraang araw tungkol sa mga hayop.
Panuto: Sabihin kung BITUIN
kung ang
pangungusap ay nagsasaad ng kahalagahan ng
mga hayop sa tao at BUWAN
naman kung
hindi. Mayroon kayong 5 segundo upang sagutin
ang bawat tanong.
1. Ang aso ay nagbibigay aliw at maaaring
bantay sa tahanan laban sa mga hindi
kilalang tao na gusting pumasok dito.
2. Nagbibigay ng itlog ang manok, bibe, at
pugo.
3. Ang kalabaw ay katulong ng mga magsasaka
sa paghahanapbuhay.
4. Ang bubuyog at paru-paro ay nakakatulong
sa pagpaparami ng halaman.
5. Ang ibang balat ng hayop ay ginagamit na
materyales upang gawing bag, sintron,
sapatos at kasuotan.
Pag-awit ng Bahay Kubo
Ngayon naman tayo ay umawit.
Alam niyo ba ang awiting Bahay Kubo?
Ngayon sabay-sabay nating awitin ang Bahay
Kubo.
https://www.youtube.com/watch?v=I_kQGWGK
UE0
Mga Tanong:
-Ano-anong gulay ang mga nabanggit sa awiting
“Bahay-Kubo?”
-Sa mga halaman at gulay na nabanggit sa
awiting “Bahay-Kubo, anong mga gulay ang
nakain mo na?
Alam niyo ba na ang mga gulay na nabanggit sa
awiting bahay kubo ay nagmula sa mga
halaman. Mga halaman na makikita natin sa
ating kapaligiran. Maaaring ito nasa likod-bahay
o nasa bukirin.
Ano nga ba ang halaman?
Ang halaman ay isang uri ng organismo na
madalas nating nakikita kahit saang lugar tayo
pumunta. Matatagpuan ang iba’t ibang uri ng
halaman sa iba’t ibang lugar.
Ang iba’t ibang uri ng halaman ay may
magkakaparehong bahagi. May mga bahagi ng
halaman na wala sa ibang halaman. May mga
halamang makikita sa tubig at may mga
halaman ding makikita sa lupain.
Sino-sino rito ang may kilalang mahilig sa
halaman?
Katulad din ba siya ni Teacher na isang plantito?
Kung Oo, ano kaya sa tingin ninyo ang
magandang naidulot ng pag-aagala ng mga
iba’t-ibang klase ng halaman lalo at humaharap
pa rin tayo sa isang pandemya?
Mga bata ating suriin ang mga sumusunod na
larawan sa ibaba. Maaari kayong sumagot kung
alam ninyo ang pangalan ng mga sumusunod
halaman, puno o bulakak.
Nakikilala niyo ba ang mga ito?
Ano ang masasabi mo sa mga bahagi ng mga
halaman na nása larawan
Kung magmamasid ka sa komunidad, mapapansin
mong maraming halaman ang may ugat, tangkay,
dahon, bulaklak, at bunga tulad ng mga puno at
gulay. May mga halamang hindi namumulaklak at
namumunga, tulad ng fern/pako, narra at kawayan,
ngunit may mga ugat, tangkay, at dahon din sila.
Ang mga larawan sa itaas gaya ng papaya ay
halamang namumulaklak na nagiging bunga
samantalang ang niyog at mangga ay nagtataglay
ng maraming bulaklak sa isang tangkay na nagiging
mga bunga. Ang mga halaman gaya ng gumamela,
santan at sampaguita ay namumulaklak subalit ito ay
hindi nagiging bunga.
Tandaan: Hindi lahat ng halaman ay pareho ang mga
bahagi, may mga halamang hindi namumunga at
hindi namumulaklak at may mga halaman naman
namumunga at namumulaklak.
B. Development (Pagpapaunlad)
Ngayong araw ating pag-aaralan ang bahagi ng
Halaman.
Ngayon aalimin natin ang iba’t-ibang bahagi ng
halaman at kung ano ang gamit nila.
C. Engagement (Pagpapalihan)
Ngayon ating panoorin ang isang video clip na kung
saan malalaman natin ang iba’t-ibang uri ng halaman
sa ating paligid.
https://www.youtube.com/watch?v=lU1KAkosXc&t=148s
Tanong:
1. Base sa biyong napanood, ang lahat ba ng
halaman ay magkakapareho ng bahagi?
2. Mayroon bang mga halamang namumulakalk at
di namumulaklak? Magbigay ng halimbawa.
3. Mayroon
bang
mga
halamang
hindi
namumunga? Magbigay ng halimbawa.
4. Mayroong mga halamang gamot na nabanggit sa
bidyo. Magbigay ng halimbawa.
5. Paano natin mapapangalagaan ang mga
halaman?
Gawain 1: Panuto: Tukuyin ang parte ng mga halaman.
Isulat ang sagot sa iyong kuwaderno.
Sagot:
1. Dahon
2. Bulaklak
3. Bunga
4. Tangkay
5. Ugat
Gawain 2: Panuto: Tukuyin kung anong bahagi ng
halaman ang ipinapakita sa larawan.
Sagot: Bulaklak
Sagot: Ugat
Sagot: Tangkay
Sagot: Dahon
Sagot: Bunga
Gawain
3:
Panuto: Isulat ang Tama kung ang pahayag ay wasto,
Mali naming kung hindi.
____1. Lahat ng dahon ay may magkakaparehong
hugis. Sagot: Mali
____2. Ang ugat ay bahagi ng halaman na sumisipsip
ng tubig at mineral sa ilalim ng lupa. Sagot: Tama
____3. Ang sanga ay madalas dapuan ng mga pruparo dahil sa taglay nitong pollen. Sagot: Mali
____4. Ang bunga ay ang parte ng halaman na
nagsisilbing pagkain ng mga hayop at tao.
Sagot: Tama
____5. Ang lahat ng halaman sa paligid ay
namumulaklak. Sagot: Mali
D. Assimilation (Paglalapat)
Gawain 4: Laro: Bring Me! Paunahan sa pagpapakita
ng mga sasabihin ng guro. Paalala, mag-ingat sa
pagtakbo o paglalakad kapag nag-umpisa na ang
laro. Mayroon kayong 25 segundo upang ipakita ang
mga hinihingi ng guro.
-Halamang namumulaklak
-Halamang mahaba ang dahon
-Halamang hindi namumunga
-Dalawang uri ng prutas
-Halamang gamot
Performance Task:
Panuto: Sa isang video presentation. Kumuha nang
isang halaman, larawan o tunay na halaman at sabihin
ang mga bahagi nito katulad ng Dahon, Bunga,
Tangkay, Bulaklak at Ugat. Ipakita ito sa gagawing
video clip at sagutin ang mga sumusunod na tanong:
1.
2.
3.
4.
Ano ang pangalan ng halamang hawak mo?
Ano-ano ang iba’t-ibang bahagi ng halaman?
Ano ang kahalagahan ng halaman sa atin?
Paano natin mapapangalagaan ang mga
halaman?
Sundan ang Pamantayan ng Pagmamarka sa ibaba.
PAMANTAYAN
Nilalaman
Kaangkupan ng
Ideya
Presentasyon
DESKRIPSYON
Wasto
ang
impormasyon
tungkol sa bahagi ng
halaman
Mahusay
na
naipapaliwanag ang
mga
katanungan
tungkol sa halaman.
Maaayos
ang
paglalahad
ng
sariling kosepto sa
video clip.
PUNTOS
10
MARKA
5
5
ASSESSMENT/PAGTATAYA:
Panuto: Piliin ang salitang tinutukoy sa pangungusap.
Ito ay gagawin sa Quizzes
Link: https://tinyurl.com/PagtatayaSaAgham
1. Ang bahaging ito ay umaangkla o kumakapit sa
lupa. Ito ay sumisipsip ng tubig at sustansya mula
sa lupa para sa paglaki at paglusog ng halaman.
V. PAGNINILAY
A. Dahon
B. Ugat
C. Bulaklak
2.Ito ang nagdadala ng tubig at sustansiya mula sa
ugat papunta sa mga dahon. Ito ang sumusuporta
sa mga dahon at nagpapatindig sa halaman.
A. Tangkay
B. Dahon
C. Bulaklak
3.Ito ang humihingang bahagi ng halaman.
Nagagawa ito dahil mayroon itong mga maliliit na
butas kung saan nakakapasok at nakakalabas
ang tubig at hangin.
A. Ugat
B. Bunga
C. Dahon
4.Ang
bahaging
ito
ang
tinatawag
na
reproduktibong bahagi ng halaman. Mahalaga ito
sa paggawa ng mga binhi, Kadalasan, mabango
at may matingkad na kulay.
A. Bunga
B. Bulaklak
C. Tangkay
5.Ito ang pinanggagalingan ng bagong halaman.
A. Ugat
B. Bunga
C. Tangkay
Mga Sagot: 1. B 2. A 3. C 4. B 5. B
Sa pamamagitan ng isang video o Vlog, sasabihin ng
bata ng kanilang nararamdaman o realisasyon gamit
ang mga sumusunod na prompt.
Nauunawan ko na
____________________________________________________
_______.
Nababatid ko na
____________________________________________________
_______.
Inihanda Ni:
JAYRAL S. PRADES
Teacher II
Download