Uploaded by Mary Jane Caracas

A4-LESSON-EXEMPLAR in A.P. 6-CARACAS, MARY JANE-CO1

advertisement
Learning Area
Learning Delivery Modality
E
LESSON
EXEMPLAR
Araling Panlipunan 6
Face-to-face Learning
Paaralan
Guro
Rosario Ocampo ES
Mary Jane V. Caracas
Baitang
Asignatura
Petsa
Oras
Ika - 27 ng Setyembre 2023
2:00 - 2:40 P.M.
Markahan
Bilang ng Araw
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC)
Sa araling ito, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Natutukoy ang kahalagahan ng deklarasyon ng kasarinlan ng
mga Pilipinas
b. Nakapagbibigay ng mga nagawa ng pagkakatatag ng unang
republika.
Ang mga mag-aaral ay inaasahang naipamamalas ang mapanuring
pang-unawa at kaalaman sa bahagi ng Pilipinas sa globalisasyon
batay sa lokasyon nito sa mundo gamit ang mga kasanayang
pangheograpiya atang ambag ng malayang kaisipan sa pag-usbong
ng nasyonalismong Pilipino.
Ang mga mag-aaral ay inaasahang naipamamalas ang
pagpapahalaga sa kontribusyon ng Pilipinas sa isyung pandaigdig
batay sa lokasyon nito sa mundo.


D. Pampapaganang Kasanayan
II. NILALAMAN
III. KAGAMITAN PANTURO
A. Mga Sanggunian
a. Mga pahina sa gabay ng
guro
b. Mga pahina sa
kagamitang pang magaaral
c. Mga pahina sa teksbuk
d. Karagdagang kagamitan
mula sa Portal ng
Learning Resources
B. Listahan ng mga kagamitang
pangturo para sa mga Gawain
sa pagpapaunlad at
pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Panimula
(Introduction)
6
Araling
Panlipunan
Una
1
Ang mga mag-aaral ay inaasahang napahahalagahan ang
deklarasyon ng kasarinlan ng Pilipinas at ang pagkakatatag ng
Unang Republika. AP6PMK-Ie-8
Use appropriate graphic organizers in text read. EN4RC-IIe-30
Napahahalagahan ang Deklarasyon ng Kasarinlan ng Pilipinas at
ang Pagkakatatag ng Unang Republika
MELC with corresponding CG code p. 46
PIVOT 4A Araling Panlipunan 6 Unang Markahan / Week 5
LEARNER’S MATERIAL – pahina 21 - 26
Pictures, PPT presentation, Graphic Organizer
STRATEGIES:
Explicit- (or direct instruction) It is a teacher-led teaching
method. The way it works is that the educator gives a clear,
guided instructions.
Holistic- It allows educators to frame the students to learn within
the real world context.
Subject Integration: English, Filipino, ESP
(Preliminaries)

Pagbati

Panalangin

Pagtatala ng mga liban
INDICATOR
4:
Managed
classroom structure to engage
individually.
or in groups, in meaningful
exploration,
discovery,
and
hands-on activities within a range
of physical learning environment.
Annotation:

Sinimulan ng guro ang
mga
nakagawiang

Kumusta ka na self?
nararamdaman mo ngayon?
Ano
 Panuntunan sa Silid Aralan
1. Umupo ng matuwid at makinig sa
guro.
2. Iwasan ang pakikipag usap sa
katabi.
3. Isulat ang mga mahahalagang
detalye habang nagtatalakay ang
guro.
4. Itaas ang kamay kung gustong
sumagt o may itatanong.
5. Irespeto ang opinyon ng bawat isa.

pamantayan
bago
magsimula ang klase,
sa ganitong paraan
magkakaroon
ang
mga mag-aaral ng
“daily routine”
Balitaan
Magbabalita ang isang mag-aaral
tungkol sa mahalagang
pangyayari sa paligid at sa
bansa.
Balik-aral
Itaas ang masayang mukha
kung
Show Me Emoji
ang mga ay ang mga kababaihan sa
Approach
panahon ng rebolusyon at malungkot na
mukha
kung hindi.
JOSEFA RIZAL
GREGORIA DE JESUS
SARA DUTERTE
B. Pagpapaunlad
(Development)
TERESA MAGBANUA
TRINIDAD TECSON
INDICATOR 2: Used a range of
teaching strategies that enhance
learner achievement in literacy
and numeracy.
Pagganyak
Paghahawan ng Balakid
(gamit ang Metacard)
Gawain 1: Ibigay ang kahulugan ng mga
sumusunod na pangungusap.
DEKLARASYON
REPUBLIKA
KASARINLAN
KONGRESO
DEMOKRATIKO
1. Pormal na pagpapabatid ng simula ng
kalagayan ng isang estado o bansa.
2. Isang katayuan o kalagayan ng isang tao,
bansa o bayan na kung saan ang mga
Annotation:
Binigyan diin ang mga mahihirap
na salita upang lubos na
maunawaan ng mga mag-aaral
ang bagong aralin.
naninirahan
at
mamamayan
ay
nagpapamalas ng pamamahala sa sarili.
3. Ay isang bansa na nakabatay ang
samahang pampulitika sa mga tuntunin na
ay mga mamamayan ang bumubuo sa
pinkamataas na ugat ng pagiging marapat.
4. Karaniwang binubuo ng senado at isang
kapulungan ng mga kinatawan.
5. Isang uri ng Samahan ng estado at
pagkakaroon ng pamumuhay sa lipunan
batay sa pagkakapantay-pantay para sa
lahat.
Ang pag-aaralan natin ngayong araw ay
napapahalagahan ang deklarasyon ng
kasarinlan ng Pilipinas at ang pagkakatatag
ng unang republika
Paglalahad
Pagsagot sa Cross Word Puzzle
Game-Based Approach
Gawain 2: Sa pagnanais ng mga Pilipino na
maging malaya, minarapat nilang tumawag
ng kongresong bubuuin ng mga kintawag
halal ng mga lalawigan. Punan ang cross
word sa ibaba sa pamamagitan ng pagtukoy
sa inillalarawan ng bawat bilang.
Pagpapakita ng larawan ng unang
pagwagayway ng bandila ng Pilipinas sa
Kawit, Cavite
Visualization Approach
Mga tanong:
1. Ano ang nakikita mo?
2. Saan ito matatagpuan?
3. Ano ang mahalagang kaganapan na ito?
Talakayin ang kahalagahan ng deklarasyon
ng kasarinlan ng Pilipinas.
1. Sa pagnanais ng mga Pilipino na maging
Malaya, minarapat nilang tumawag ng
kongresong bubuuin ng mga kinatawang
halal ng mga bansa.
2. Noong Hunyo 12, 1898 ipinahayag ang
Kalayaan ng bansa kasabay ng
pagwagayway ng bandilang Filipino at
pagtugtog ng Lupang Hinirang.
3. Hunyo 23, 1898 itinatag ang
pamahalaang rebolusyonaryo upang ihanda
ang Pilipinas sa Kalayaan nito at sa itatatag
na bagong republika.
4. Pagpapasinaya sa Kongreso ng Malolos
noong Setyembre 15, 1898 naganap sa
simbahan ng Barasoain na matatagpuan sa
Malolos, Bulacan.
Lecture-Based
Approach
5. Ang mga kinatawan ng Kongreso ay
naghanda ng Saligang Batas. Ang Saligang
Batas ng Malolos ay nagtadhanang isang
pamahalaang demokratiko.
6. PInasinayaan ang unang Republika ng
Pilipinas noong Enero 23, 1899 at si
Heneral Emilio Aguinaldo ang nahalal na
unang pangulo nito.
C. Pagpapahilan
(Engagement)
Mga tanong:
1. Kailan ipinahayag ang Kalayaan ng
bansa?
2. Kailan naitatag ang pamahalaang
rebolusyonaryo?
3. Kailan ipinasinaya ang Kongreso ng
Malolos?
4. Sa iyong palagay mahalaga ba ang
pagkakaroon ng kasarinlan sa isang bansa?
Bakit?
Paglinang Kabihasaan
Ibigay ang maga dapat natin tandan kapag
may pangkatang Gawain.
Group Activity: (Pangkatang Gawain)
Panuto: Bibigyan sila ng limang (5) minuto
na gawin ang isa sa mga nakatala.
Gagamitin ang rubric ng puntos sa
pagmamarka sa bawat grupo.
INDICATOR 3: Applied a range
of teaching strategies to develop
critical and creative thinking as
well as other higher order of
thinking skills.
Annotation:

#4 question (Creating)
– pagtatanong ng
HOTS question.
Collaborative
Approach, Discovery
Learning, Interactive
Learning
PAMANTA
YAN
NAPAKAG
ALING (10)
MAGALING
(5)
KATAMT
AMANG
GALING
(5)
PUNTOS
KAANGKU
PAN
Wasto
ang
pag
gamit
ng
mga
pananda sa
paglalahad
ng gawain.
PAGKAKA
LAHAD
Maayos
at kasiyasiyang
nailahad
anggawain
nang may
malinaw na
mensahe
sa
manonood.
PAKIKILA
HOK
Ang
bawat
miyembro
ng pangkat
ay
nagpakita
ng lubos na
partisipasyo
n
upang
mapagtagu
mpayan
ang gawain.
KABUUAN
Pangkat I: Orasan Natin!
Gumawa
ng
timeline
tungkol
sa
mahahalagang pangyayari sa kasarinlan ng
bansang Pilipinas.
Pangkat II: Ilarawan Mo Na!
Buuin ang puzzle na larawan
pagwagayway ng bandila ng Pilipinas.
ng
Pangkat III: Tula Ko, Tula Mo!
Bumuo ng isang tula na nagpapahayag ng
kahalagahan ng pagkakaroon ng kasarinlan
ng bansa.
Pangkat IV: Iguhit Natin!
Gumuhit ng larawan na nagpapakita ng
kahalagahan ng pagakakroon ng kasarinlan
ng bansa.
D. Paglalapat
(Assimilation)
Pag- uulat ng bawat pangkat sa kanilang
ginawa:
Paglalapat sa pang araw-araw na
Pamumuhay
Panoorin ang video ng isang awit “Handog
ng Pilipino sa Mundo”
Audio - Visual Approach
Bilang isang mag- aaral, paano ka
makakatulong upang mapanatili ang
kapayapaan sa ating bansa?
Paglalahat ng Aralin
Bubuuin ang paglalahat sa pamamagitan Dual Coding
ng pagtawag sa mga mag-aaral, gamit ang Approach
graphic organizer.
INDICATOR
1:
Applied
knowledge of content within
across
curriculum
teaching
areas.
Pagtataya
Panuto: Basahin at unawain ang bawat
pahayag. Isulat ang T kung tama at M kung
mali.
V. PAGNINILAY
Annotation:

Integration in English 4
as reflected in the
objective
of
this
Exemplar.
___1. Sa pagnanais ng mga Pilipino na
maging Malaya, minarapat nilang tumawag
ng kongresong bubuuin ng mga kinatawang
halal ng mga bansa.
___2. Ang mga kinatawan ay nagpulong sa
Simbahan ng Barasoain sa Malolos,
Bulacan.
___3. Pinasinayaan ang unang Republika
at si Emilio Aguinaldo ang nahalal na
pangulo nito.
___4. Setyembre 15, 1898 pinasinaya ang
Kongreso ng Malolos.
___5. Noong Hunyo 12, 1998 ipinahayag
ang Kalayaan ng bansa kasabay ng
pagwagayway ng bandilang Filipino at
pagtugtog ng Lupang Hinirang.
Isulat sa kwaderno ang inyong natutunan sa Reflective Learning
inilahad na aralin sa pamamagitan ng pag Approach
punan ng pahayag na nasa ibaba:
Naunawaan ko na…
___________________________________
__________________________________.
The learners reflect and
analyze the learnings
they learned from the
lessons.
Nabatid ko na…
___________________________________
___________________________________
___________________________________
_____
Inihanda ni:
Mary Jane V. Caracas
Teacher I
Iwinasto ni:
Emma N. Madrona
Master Teacher II
Download