Uploaded by Jessper Bryan Sarmiento

ap dll

advertisement
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF CABANATUAN CITY
MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL
UNANG PAGPAPAKITANG-TURO SA ARALING PANLIPUNAN 8 (COT 1)
Pang-araw-araw na Tala sa Pagtuturo sa Grade 8 – KASAYSAYAN NG DAIGDIG
(Daily Lesson Log DepEd Order No. 42, s .2016)
GRADES K1-12
Paaralan: MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL NATIONAL HIGH
SCHOOL
Guro: JESSPER BRYAN E. SARMIENTO
Petsa: OKTUBRE 25, 2023
Oras: 10:40- 11:40
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Nilalaman
B. Pamantayan
Pagganap
sa
C.
Pamantayan
sa
Pagkatuto
D.
Kasanayan
sa
Pagkatuto/ Mga tiyak na
layunin
II. NILALAMAN
Baitang/Antas: Grade 8
Asignatura: AP 8- KASAYSAYAN NG
DAIGDIG
Markahan: Unang Markahan
Ang mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang
kapaligiran na nagbigay-daan sa pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga
pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon.
Ang mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon
ng mga pamana ng mga sinaunang kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na
henerasyon.
Nasusuri ang yugto ng pag-unlad ng kultura sa panahong prehistoriko(AP8HSK-If-6)
(MELC 3)
Pagkatapos ng aralin, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
1. Naiisa-isa ang mga yugto ng pag-unlad ng kultura ng mga sinaunang tao.
2. Nasusuri ang mga katangian ng mga yugto ng pag-unlad ng kultura ng mga sinaunang tao.
3. Nabibigyang halaga ang mga mahahalagang kontribusyon o ambag ng mga sinaunang tao.
A. Paksa: Yugto ng Pag-unlad ng Kultura ng mga Sinaaunang Tao
B. Kagamitan: Laptop, Mobile Phone
C. Sanggunian:1. Araling Panlipunan 8: Modyul ng Mag-aaral, pahina 39-44
2. Araling Panlipunan 8: Kasaysayan ng Daigdig pahina 12-15
Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa gabay
ng guro
2.Mga
pahina
sa
kagamitang pang-magaaral
3. Mga pahina sa
teksbuk
4.Karagdagang
kagamitan mula sa portal
learning resource
III. PAMAMARAAN
a. Balik-aral sa nakaraang
aralin
Araling Panlipunan 8 Self Learning Module 5-9
Modyul ng Mag-aaral, Araling Panlipunan8, Ang Kasaysayan ng Daigdig pahina 39-44
Pahina 39-44
brainly.ph/ question/2732026
https:// google.com
https://scribd.com
Gawain 1: HULA-RAWAN
Panuto: Suriing mabuti ang larawan. Tukuyin kung ano ang nais ipahiwatig nito.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF CABANATUAN CITY
MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Mga Kasagutan:
1. Wika
2. Lahi
3. Relihiyon
Pamprosesong tanong:
1.
B. Paghahabi sa layunin
Ano- ano ang saklaw ng heograpiyang pantao? Ipaliwanag ang bawat isa.
GAWAIN 2: SURVIVAL OF THE FITTEST
PANUTO: Pumili ng isang kahon ang bawat pangkat. Sabay-sabay na bubuksan ng bawat
pangkat ang mga kahon na naglalaman ng mga kagamitan. Isiping isa ka sa mga taong
nabuhay sa daigdig noong sinaunang panahon. Pumili sa mga kahon ng tatlong bagay
na sa tingin mo’y makatutulong sa iyong pang-araw-araw na pamumuhay.
Pamprosesong Tanong:
• 1.Bakit ang mga bagay na ito ang iyong pinili?
• 2. Kaya mo bang mabuhay sa sinaunang panahon kung taglay mo ang bagay na pinili?
Ipaliwanag ang sagot.
• 3. May ideya ba kayo kung ano angmga yugto ng pag-unlad ng kultura ngmga
sinaunang tao?
( Ipakikita ang mga layunin na dapat maisagawa at makamit pagkatapos ng talakayan )
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF CABANATUAN CITY
MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL
Bakit mahalagang matutunan ang mga yugto
ng pag-unlad ng kultura ng mga sinaunang
tao at mga ambag nito?
Objective 3: Applied a range of teaching strategies to develop critical or creative thinking
as well as other higher-order thinking skills.
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Gawain 3: SNAPSHOT MEMORIES
Panuto: Suriin ang bawat larawan.
Mga Kasagutan:
1. Pagsasaka
2. Pangangaso
3. Paggamit ng Apoy
Pamprosesong tanong:
1. Anu-ano ang nakita nyo sa larawan?
2. Buhat sa mga larawan, paano kaya umunlad ang kultura o pamumuhay ng mga
sinaunang tao?
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Objective 1: Apply knowledge of content within and across curriculum teaching areas.
GAWAIN 4: CHEMICAL BONDING TECHNIQUE
Panuto: Pangkatin sa tatlong grupo ang klase. Bawat pangkat ay tumbasan ng tamang letra ang mga numerong
nakasulat sa bawat molecule upang mabuo ang salita. Paunahan ang grupo sa pagbuo. Bibigyan lamang kayo ng
30 segundo.
UNANG PANGKAT
P
16
A
1
L
12
IKALAWANG PANGKAT
E
5
O
15
L
12
I
9
T
20
I
9
K
11
O
15
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF CABANATUAN CITY
MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL
N
14
E
5
O
15
L
12
I
9
T
20
I
9
K
11
O
15
L
12
I
9
T
20
I
9
O
15
IKATLONG PANGKAT
M
13
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
E
5
S
19
K
11
O
15
Objective 1: Apply knowledge of content within and across curriculum teaching areas.
Gawain 5: SINCERITY GOT TALENT
PANUTO:Ang bawat pangkat ay magpapakita ng kanilang mga galing o talento na
magsusuri sa bawat yugto ng pag-unlad ng kultura ng mga sinaunang mga tao sa
pamamagitan ng pagbuo ng isang “Human Tableau”. Gagawin ninyo ito sa loob ng
sampung (10) minuto
Pangkat 1- Panahong Paleolitiko
PANGKAT 2- Panahong Neolitiko
PANGKAT 3- Panahon ng Metal
PAMANTAYAN SA PAGBIBIGAY NG PUNTOS
Kaugnayan sa Paksa
50 puntos
(makatotohanan at malapit sa
paksa)
Maayos na Presentasyon
25 puntos
Lahat ay may ginagampanang
25 puntos
papel sa pagsagawa ng aktibiti
Kabuuan
100 puntos
Pamprosesong tanong:
1. Batay sa ipinakita ng mga grupo, paano ninyo ilalarawan ang paraan ng pamumuhay ng
sinaunang tao sa panahong Paleolitiko?
2. Sa panahong Paleolitiko, paano naman umunlad ang kultura at pamumuhay ng mga tao
noon?
3. Gaano kahalaga ang mga naging ambag ng mga sinaunang tao sa kasalukuyang
panahon? Magbigay ng halimbawa.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF CABANATUAN CITY
MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL
F.
Paglinang
sa
kabihasaan (Tungo sa
Formative Assessment)
Objective 1: Apply knowledge of content within and across curriculum teaching areas.
Objective 2: Used a range of teaching strategies that enhance learner achievement in literacy and numeracy
skills.
Gawain 6: WHAT’s ON YOUR MIND!
PANUTO: Lumikha ng isang pangungusap na magpaparadam ng iyong pagpapahalaga
sa mga naging ambag o kontribusyon ng mga sinaunang tao sa panahong Prehistoriko
sa ating kasalukuyang pamumuhay.
Gabay na tanong:
1. Bakit mahalagang pag—aralan o matutunan ninyo ang yugto ng pag-unlad ng kultura
ng mga sinaunang tao at ambag nito?
2. Gaano kahalaga ang mga pag-unlad na naganap noong sinaunang panahon?
3. Paano hinubog ng mga pagbabagong ito ang kasalukuyang pamumuhay ng mga tao?
4. Maipagmamalaki ba ng kasalukuyang henerasyon ang mga nagawa ng mga sinaunang
tao? Pangatwiranan.
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw
na
Gawain.
GAWAIN 8: ANO NGAYON CHART? I-REACT MO NA YAN!
Panuto: Tukuyin ang kahalagahan sa kasalukuyan ng ilan sa mga pangyayaring naganap sa
iba’t-ibang yugto ng pag-unlad ng sinaunang tao.
MGA PANGYAYARI SA IBA-IBANG YUGTO NG PAG-UNLAD
PAGGAMIT NG APOY
PAGSASAKA
PAG-IIMBAK NG LABIS NA PAGKAIN
PAGGAMIT NG PINATULIS NA BATO
PAGGAMIT NG MGA KASANGKAPANG METAL
PAG-AALAGA NG MGA HAYOP
KAHALAGAHAN SA KASALUKUYAN
Gabay na tanong:
1. Sa iyong palagay, alin sa mga pagbabago sa pamumuhay ng tao ang may
pinakamalaking epekto sa kasalukuyan?
Objective 3: Applied a range of teaching strategies to develop critical or creative thinking
as well as other higher-order thinking skills.
H. Paglalahat ng aralin
Para sa “Generalization” ng aralin, kukumpletuhin ng mga mag-aaral ang mga sumusunod na
pangungusap. Isulat ang sagot sa isang ¼ sheet of paper.
1.
2.
3.
Natutunan ko ngayong araw na ______________________.
Nakikita ko na ___________________________.
Natutunan ko ngayon na _________________ habang _______________________.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF CABANATUAN CITY
MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL
I. Pagtataya ng aralin
TAYAHIN
Panuto: Basahing mabuti ang mga katanungan. Isulat ang titik ng tamang sagot sa inyong
sagutang papel.
1. Anong panahon sa kasaysayan ng daigdig ang itinuturing na pinakamaagang
panahon sa pag-unlad ng tao batay sa mga ginamit na kasangkapan at naging hudyat
din ng pagtatapos ng Panahong Pleistocene?
A. Mesolitiko
B. Neolitiko
C. Metal
D.Paleolitiko
2. Aling pahayag ang may maling impormasyon tungkol sa mga yugto ng pag-unlad ng
tao?
A.
B.
C.
D.
Pinakinis na bato ang gamit noong Panahong Neolitiko
Umunlad ang Sistema ng agrikultura sa Panahong Paleolitiko
Ang Sistema ng agrikultura ang nagbunsod sa pagkakaroon ng kalakalan
Dumami ang maaaring gawin ng mga tao nang gumamit na sila ng metal
3. Paano pinahalagahan sa kasalukuyang panahon ang mga pamana ng mga
sinaunang tao?
A. Mas maunlad ang mga kabihasanan noon kung ihahalintulad sa mga kabihasnan
sa kasalukuyang panahon
B. Karaniwan lamang ang mga nagawa ng mga sinaunang tao kung kaya’t kaunti ang
kanilang mga ambag
C. Patuloy na hinangaan at tinangkilik nng tao sa kasalukuyan ang pamanang ito
D. Limitado lamang ang kakayahan ng mga sinaunang tao upang makagawa ng
kahanga-hangang bagay sa daigdig.
4. Paano pinakikinabangan sa kasalukuyan ang sistemang agrikuktura na pinasimulan
ng mga sinaunang tao noong Panahong Neolitiko?
A. Agrikultura ang tanging ikinabubuhay natin sa kasalukuyan
B. Walang ppagbabago sa Sistema ng agrikultura upang magkaroon tayo ng sapat na
pagkain
C. Limitado ang karne dahil marunong ang mga makabagonng tao na magpaamo ng
hayop
D. Isa ang agrikultura sa pangnahing kabuhayan at pinagkukunan ng pagkain ng mga
tao sa kasalukuyan
5. Alin sa mga sumusunod ng nagmarka sa Panahon ng Paleolitiko?
A.
B.
C.
D.
Pagkatuklas ng apoy
Pagkakaroon ng permanenteng tirahan
Pagkakatuklas ng pinakinis na bato
Paggamt ng bakal
Susi sa Pagwawasto
1.
2.
3.
4.
5.
J. Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin at
remediation
D
B
C
D
A
TAKDANG ARALIN
PANUTO: Gumawa ng isang “Thank You Letter” na naglalaman ng inyong damdamin na
may kaugnayan sa mga naging mahahalagang kontribusyon ng mga sinaunang tao sa
kasalukuyang sibilisasyon.
Republic of the Philippines
Department of Education
REGION III
SCHOOLS DIVISION OF CABANATUAN CITY
MARCIANO DEL ROSARIO MEMORIAL NATIONAL HIGH SCHOOL
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan ng
iba Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong baa ng
remedial? Bilang ng mga
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na
nagpatuloy
sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang panturo ang
nakatulong ng lubos?
Paano ito Nakatulong?
Prepared by:
JESSPER BRYAN E. SARMIENTO
Teacher III
Checked and verified by:
CESAR G. LEGASPI
Head Teacher III
Noted:
ROSARIO S. SORIANO
Principal IV
Download