Uploaded by Janicepunzalan01

DLL-Unang Linggo-Konseptong Pangwika

advertisement
Paaralan
DAILY LESSON LOG (Pang-araw-araw na
tala sa Pagtuturo)
Guro
Petsa/Oras
MANALIPA INTEGRATED SCHOOL
Antas
Asignatura
JANICE E. PUNZALAN
IKA 11 HANGGANG 15 NG SETYEMBRE, 2023
LUNES
Semestre
11
KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA WIKA
AT KULTURANG PILIPINO
UNANG MARKAHAN/UNANG SEMESTRE
MIYERKULES
BIYERNES
I. LAYUNIN
A.
B.
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Nauunawaan ang mga konsepto, elemeto kultural, kasaysayan, gamit ng wika sa lipunang Pilipino
Nasususri ang kalikasan,gamit, mga kaganapang pinagdaan at pinag-dadaanan ng Wikang Pambansa ng Pilipinas
C. Mga Kasanayan sa Pagkatuto
•
•
F11PN – Ia – 86 : Naiuugnay ang mga konseptong pangwika sa mga napakinggang sitwasyong pangkomunikasyon sa radio, talumpati at mga panayam.
F11PT – Ia – 85 : Natutukoy ang mga kahulugan at kabuluhan ng mga konseptong pangwika
D. Tiyak na Layunin
1.
2.
3.
Nabibigyang- kahulugan ang iba’t ibang konseptong pangwika
Nakapagtatala ng mga salita sa narinig na balita ayon sa gamit nito
Nakapagsasagawa ng pagsasadula batay sa iba’t ibang sitwasyong pangwika
II.
NILALAMAN
Mga Konseptong Pangwika
o
o
o
o
Mga Konseptong Pangwika
Wika
Wikang Pambansa
Wikang Panturo
Wikang Opisyal
o
o
o
Barayti ng wika
Homogeneous
Heterogeneous
Mga Konseptong Pangwika
 Linggwisktikong Komunidad
 Unang Wika
 Ikalawang Wika
.
Mga Konseptong Pangwika



A.
B.
III. KAGAMITANG PANTURO
Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang
Pang mag-aaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Mga Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resouce
Iba pang Kagamitang Panturo
IV.
PAMAMARAAN
Monolingguwalismo
Bilingguwalismo
Multilingguwalismo
Pinagyamang Pluma, Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at Kulturang Pilipino (Batayang Aklat)
Pahina 3-21
Laptop
Video Clip, Graphic Organizer (kartolina, metakard, marker)
•
Laptop, Speaker, Folder and Manuscript, Video Clip na
pinamagatang “Kasaysayan ng Wika”
A.
Balik-aral sa nakaraang aralin o
pagsisimula ng bagong aralin.
Ibigay ang kahulugan ng mga sumusunod na konseptong
pangwika
Paghahabi sa layunin ng
aralin/Pagganyak
1.
Wika
2.
Wikang Panturo
3.
Wikang Pamabansa
4.
Wikang Opisyal
Pagbibigay kahulugan ng Wika sa pamamagitan ng semantic
mapping
•
Pagbabalik-aral
1.
B.
2.
Ano-ano ang pagkakaiba ng iba’t ibang
konseptong pangwika ang natalakay kahapon?
Pagsusuri sa adbertisment tungkol sa gatas ng
sanggol, pahina 39-LM
•
Pag-awit sa awiting-bayan na pinamagatang”
Naraniag A Bulan”, pahina 59-LM
•
1.
2.
Semantic mapping
Pagsagot sa mga tanong:
Tungkol saan ang awit?
Madali ba itong maunawaan?
Mga gabay na tanong :
1.Ano-ano ang pumapasok sa inyong isipan sa tuwing
naririnig ang salitang wika?
2. Para sa inyo, ano ang kahalagahan ng wika sa atin?
Gawain bilang 2.
Pagpaparinig/Pag-awit ng mga awiting bayan ( Manang
Biday, Paruparong bukid)
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa
bagong aralin/Presentasyon
D. Pagtalakay ng bagong konsepto at
paglalahad ng bagong kasanayan




Pagbibigay kahulugan ng wika batay sa iba’t ibang
awtor, pahina 5-9-LM
Wikang Panturo
Wikang Pambansa
Wikang Opisyal
•Pagtalakay sa katuturan ng wika at iba pang konseptong
pangwika.
a. Barayti ng wika:
c. Homogeneous
d. Heterogeneous
•Pagtalakay sa katuturan ng wika at iba pang
konseptong pangwika sa pamamagitang ng “Word
Association”
1. Lingguwistikong komunidad
2. Unang Wika
3. Pangalawang wika
Pag-uulat/ Pagtalakay sa paksa sa pamamagitan ng
pangkatang gawain:
Mungkahing Gawain:
•Compare and Contrast •Concept mapping
Pangkat 1- Monolingguwalismo
Pangkat 2-Bilingguwalismo
Pangkat 3-Multilingguwalismo
Rubriks:Pagtataya sa Ginawang Pag-uulat sa Pananaliksik,
pahina 31-LM
E.
Paglinang sa kabihasaan
F.
Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw na buhay
G. Paglalahat ng aralin
H. Pagtataya ng Aralin
I.
Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV.
MGA TALA
Pagtatanong sa mga mag-aaral sa kanilang pangkalahatang
kaalaman sa paksang- aralin
Pangkatang Gawain: (Komunikasyon at Pananaliksik, pahina
19-LM)
Panuto: Sumulat ng tig-dalawang pangungusap na
nagbibigay ng opinyon sa nga konseptong pangwika na:
1. Wika
2. Wikang Panturo
3. Wikang Pambansa
4. Wikang Opisyal
Saliksikin:
1. Monolingguwalismo
2. Bilingguwalismo
3. Multilingguwalismo
____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang magpatuloy
sa mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan
sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya ang
gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa paksang
pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
Pagtatanong sa mga mag-aaral sa kanilang pangkalahatang
kaalaman sa paksang aralin
Pangkatang Gawain:
Gumawa ng maikling iskit tungkol sa mga konseptong pangwika
Pangkat 1- Register- Pakikipag-usap sa isang Balikbayan
Pangkat 2- Barayti-Pakikipag-usap sa isang Service Crew ng
isang Fast Food Chain
Pangkat 3- Homogenous- Pakikipag-usap sa isang Guro,
Punong-Guro
Pangkat 4- Heterogenous- Pakikipag-usap sa isang Fil-Am
Pagtatanong sa mga mag-aaral sa kanilang
pangkalahatang kaalaman sa paksang aralin
Isahang Gawain: Pagsulat ng Tula
Panuto; Sumulat ng 2 taludtod batay sa paksang
mapipili sa Unang Wika at Pangalawang Wika mo
Paksang pagpipilian:
 Pangarap sa Buhay
 Pinapangarap na Lipunan
Pagmamahal sa magulang, kaibigan at kapwa
Batay sa inyong sariling opinyon, ibigay ang kahulugan ng mga
sumusunod:
1. Lingguwistikong komunidad
2. Unang Wika
3. Pangalawang wika
____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang
magpatuloy sa mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa kakulangan
sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon ng mga
napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming ideya
ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral patungkol sa
paksang pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng mga
gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban ng gurong
nagtuturo.
____Natapos ang aralin/gawain at maaari nang
magpatuloy sa mga susunod na aralin.
____ Hindi natapos ang aralin/gawain dahil sa
kakulangan sa oras.
____Hindi natapos ang aralin dahil sa integrasyon
ng mga napapanahong mga pangyayari.
____Hindi natapos ang aralin dahil napakaraming
ideya ang gustong ibahagi ng mga mag-aaral
patungkol sa paksang pinag-aaralan.
_____ Hindi natapos ang aralin dahil sa
pagkaantala/pagsuspindi sa mga klase dulot ng
mga gawaing pang-eskwela/ mga sakuna/ pagliban
ng gurong nagtuturo.
Iba pang mga Tala:
Iba pang mga Tala:
V.
PAGNINILAY
Bilang ng mga mag-aaral na
nakakuha ng 80 % sa pagtataya.
B. Bilang ng mga mag-aaral na
nangangailangan pa ng ibang gawain
para sa remediation
C. Nakatatulong baa ng remedial?
Bilang ng mga mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E. Alin sa mga estratehiyang
pampagtuturo ang nakatulong nang
lubos? Paano ito nakatulong?
A.
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________
________________________________________________
___
__________________________________
_________________
_________________________
Paano ito nakatulong?
_____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral
ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga
gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
________________________________________________
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________
__________________________________________
_____ Nakatulong upang maunawaan ng mga mag-aaral
ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin ang mga
gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga mag-aaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
___________________________________________
___ _sama-samang pagkatuto
____Think-Pair-Share
____Maliit na pangkatang talakayan
____malayang talakayan
____Inquiry based learning
____replektibong pagkatuto
____ paggawa ng poster
____pagpapakita ng video
_____Powerpoint Presentation
____Integrative learning (integrating current
issues)
____Pagrereport /gallery walk
____Problem-based learning
_____Peer Learning
____Games
____Realias/models
____KWL Technique
____Quiz Bee
Iba pang Istratehiya sa pagtuturo:______________
________________________________________
_____ Nakatulong upang maunawaan ng mga
mag-aaral ang aralin.
_____ naganyak ang mga mag-aaral na gawin
ang mga gawaing naiatas sa kanila.
_____Nalinang ang mga kasanayan ng mga magaaral
_____Pinaaktibo nito ang klase
Other reasons:
_____________________________________
F.
Anong suliranin ang aking naranasan
na sosolusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa
kapwa ko guro?
Inihanda ni:
Inaprubahan ni:
JANICE E. PUNZALAN
Guro sa Filipino
MA. NANETTE R. ALEJO, Ed.D
Guro sa Filipino
Download