Uploaded by Girlie Patoc

Grade 5 DLL FILIPINO 5 Q4 Week 1

advertisement
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School:
Teacher: Credits to the Writer of this DLL
Teaching Dates and
Time: MAY 2-5, 2023 (WEEK 1)
MONDAY
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
TUESDAY
Grade Level:
Learning Area:
Quarter:
WEDNESDAY
THURSDAY
Naipamamalas ang kakayahan
at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin
Naipamamalas ang kakayahan
at tatas sa pagsasalita at
pagpapahayag ng sariling ideya,
kaisipan, karanasan at
damdamin
Naisasagawa ang mapanuring
pagbasa sa iba’t ibang uri ng
teksto at napalalawak ang
talasalitaan
Nakagagawa ng radio
broadcast / teleradyo,debate
at ng isang forum
Nakagagawa ng radio broadcast
/ teleradyo,debate at ng isang
forum
Nakagagawa ng grap o tsart
tungkol sa
binasa,nakapagsasagawa ng isang
debate tungkol sa isang isyu o
binasang paksa
Nagagamit ang magagalang na
pananalita sa pag-uulat ng
nasaksihang pangyayari
F5PS-IVa-12.21
Nagagamit ang iba’t ibang uri ng
pangungusap sa pagsasalaysay
ng napakinggang balita F5WGIV-a-13.1
Naibibigay ang kahulugan ng
salitang pamilyar at di pamilyar sa
pamamagitan ng pag-uugnay sa
sariling karanasan.
F5PT-IVa-b-1.12
V
FILIPINO
4TH Quarter
FRIDAY
Naisasagawa ang mapanuring
pagbasa sa iba’t ibang uri ng teksto at
napalalawak ang talasalitaan
Naipamamalas ang iba’t ibang
kasanayan upang maunawaan ang
iba’t ibang teksto
Nakagagawa ng grap o tsart tungkol
sa binasa,nakapagsasagawa ng isang
debate tungkol sa isang isyu o
binasang paksa
Nagagamit ang silid-aklatan sa
pagsasaliksik
Nakababasa upang kumuha ng
impormasyos F5PB-IV-a-25
Nagagamit ang nakalarawang
balangkas upang maipakita ang
nakalap na impormasyon F5EP-IVa-8
II. NILALAMAN
Paggamit ng Magagalang na
Pananalita sa Pag-uulat ng
Nasaksihang Pangyayari
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
CG FILIPINO 5 p.101
Paggamit ng Iba’t Ibang Uri ng
Pangungusap sa Pagsasalaysay
sa Pagsasalaysay ng
Napakinggang Balita
CG FILIPINO 5 p.101
Pagbibigay ng Kahulugan sa
Salitang Pamilyar at Di Pamilyar sa
Pamamagitan ng Pag-uugnay sa
Sariling Karanasan
CG FILIPINO 5 p.101
Pagbabasa sa Pagkalap ng
Impormasyon
Paggamit ng Balangkas sa Nakalap na
Impormasyon
CG FILIPINO 5 p.101
3. Mga pahina sa Teksbuk
3. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng
Learning Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin.
Diwang Makabansa 5 Pagbasa
p.113
Binhi 5 p.208-211
Diwang Makabansa 5 Pagbasa p.172175 Hiyas sa Pagbasa 5 p.76,117,90,84
Larawan,Metacards
powerpoint
Tsart,Metacards,
powerpoint
Flashcards,Metacards
powerpoint
powerpoint metacards
A.Pagsasanay :
1.Pagsasanay :
Ipabasa nang wasto ang mga
pangungusap. Ipabigay kung
anong uri ng pangungusap ang
kanilang binasa.
Pagsulat ng ididiktang mga
pangungusap.
B.Balik-aral:
Magbigay ng mga
pangungusap na may
pangyayaring sanhi at bunga.
1.Masaya ang maraming tao.
Pagsasanay :
Pagbabaybay
1.masusi
2.kahalintulad
3.seksyon
4.pagkolekta
5.kinalululanan
Pagsasanay :
6.ipagkait
7.miyembro
8.proyekto
9.kalamidad
10.panunudyo
2.Ano ang nakain mo at maaga
kang dumating?
3.Aba!Kanina pa ako
naghihintay sa iyo.
4,Ayusin mo ang pagsasalita
mo.
Balik-aral
Anu-ano ang iba’t ibang uri ng
mga pangungusap?Magbigay ng
mga halimbawa.
Pagsulat ng mga pangungusap na
ididkta ng guro.
Blik-aral
Mga salitang pamilyar at di
pamilyar na napag-aralan.
5.Naku1Niloloko mo lang kami
sa sinasabi mo.
2.Pagbabalik-aral tungkol sa uri
ng pangungusap. Ipatukoy sa
mga bata kung anu-ano ang
mga uri ng pangungusap.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin.
Anu-ano ang mga magagalang
na pananalitang natatandaan
ninyo?
Pagbasa ng guro sa isang
balita.Ipasabi ang pamantayan
sa pakikinig.
Kailan ginagamit ang mga ito?
Huwarang Tsuper
Itanong:
(Diwang Makabansa 5 Pagbasa
p.113)
Naranasan ninyo na bang
makasaksi ng isang
pangyayari?
Paano ninyo iniulat ito?
Isang tsuper ng taksi na si
G.Raul Amarillo ang nagbalik sa
kanyang pasahero ng isang
sobre na naiwan sa kanyang
Sabihin: Walang panghihinayang
kung aksayahin natin ang tubig.
Toto ba ito o hindi?Bakit ninyo
ginagawa ito?
Ngayon ang kuwentong babasahin
ay may kaugnayan sa pag-aaksaya
sa tubig na inyo ring ginagawa.
Ipabigay ang pamantayan sa
pagbasa nang tahimik.
Napag-aralan natin ang balangkas at
ang mga bahagi nito.Makapag-aayos
na ba kayo ng mga pangyayari o
kaisipan ayon sa inihandang
balangkas/
Ngayon ay matutunan ninyo ang
mga ito.
Ano ang ibig sabihin ng kasabihang
‘Pag may tiyaga may nilaga”?
Pag-aalis ng sagabal
taksi.Natuwa ang may-ari na si
Gng.Liza Tan,isang negosyante
sa Makati,Metro Manila..Ang
sobre ay may lamang
P500,000.Tinanggihan sa
kanya ni G.Amarillo ang
pabuyang ibinibigay sa kanya ni
Gng.Tan.Para sa kanya
tungkulin niya bilang isang
mabuting mamamayan ang
pagsasauli ng mga bagay na
hindi kanya. Si G.Raul Amarillo
ay pinarangalan ng Alkalde ng
Makati bilang”Huwarang
Tsuper ng Taon”.
Tubig…..Ubos na?
Binhi 5 p.208-210
Piliin ang kahulugan ng mga salitang
may salungguhit.
1.May nabasa akong artikulo tungkol
sa makabagong paraan ng
pagtatanim.
2.Dahil sa makabagong teknolohiya
naging masagana ang ani ng palay.
3.Ang isang taong palaasa sa ibang tao
ay hindi magtatagumpay.
4.Ang pagsasanay ng mga tekniko ay
makbubuti sa pagpapaunlad ng bansa.
5.Marami tayong natutuhan sa
matatanda na mga pananalitang
talinhaga.
a.Natatagong kahulugan e.lathalain
Natatagong kahulugan
b.laging umaasa sa iba
lathalain
laging umaasa sa iba
c.agham sa sining pang-industriya
d.taongsa
dalubhasa
sa teknolohiya
agham
sining pang-industriya
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin.
Pangkatang Gawain
Pagsagot sa mga tanong
A.Itanong:
Gamitin ang magagalang na
pananalita para sa sumusunod
na sitwasyonBumuo ng isang
maikling role play.
1.Ano ang suliranin ni Raul?
Bago gumawa si Pablito ng balangkas
ano ang ginawa niya?
Talakayin ang narinig na balita
1.Tungkol saan ang balita?
2.Ayon sa tinig bakit daw wala ng
silbi ang pagsisisi ni Raul/
2.Bakit siya pinarangalan?
Pangkat I- Nakasaksi ka ng
isang sunog sa isang baryo
malapit sa inyo.Pinuntahan ka
ng Punong Barangay para
tanungin tungkol dito.
Pangkat II-Nakita ni Ramon na
may binubugbog na tindera sa
palengke.Dinala ito sa
ospital.Tinanong siya ng mga
3.Anong magandang katangian
ang ipikita sa balita?
4.Dapat
tularan?Bakit?
ba
siyang
3.Ano ang kasalanang nagawa ni
Raul?
B.Pagbasa nang tahimik ng
kuwento.Ipabigay ang pamantayan sa
pagbasa nang tahimik.
4.Ano ang patunay na nauubos na
ang tubig?
Pag may Tiyaga,May Nilaga
(Diwang Makabansa 5 Pagbasa p.172174)
5.Ano ang aral na itinuturo ng
kuwento?
C.Pagsagot sa naunang tanong.
D.Pagtalakay sa binasa
pulis sa nangyari.
1.Bakit tinulungan ni Aling Nelia si
Pablito sa paggawa ng balangkas?
Pangkat III- Nasaksihan ni
Aling Marta na ninanakawan
ang grocery ni Gng.Lopez sa
kanilang lugar.Nagtatanong
ang mga tanod tungkol sa mga
pangyayari.
2.Ikaw,iaasa mo ba sa iba ang
paggawa ng takdang aralin?Bakit?
3.Paano makatutulong ang
makabagong teknolohiya sa isang
bansa?
Pangkat IV-May banggaan ng
sasakyan na nangyari sa lugar
nina Mila.Dumating ang mga
konsehal ng bayan para magusisa.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Isa-isahin ang mga
magagalang na pananalitang
ginamit ng bawat pangkat sa
bawat sitwasyon.
4.Paano makatutulong ang Pilipinas sa
daigdig sa pamamagitan ng IRRI?
5.Bakit nagsasanay ng mga tekniko
mula sa iba’t ibang bansa ang IRRI?
Isalaysay
ang
napakinggang
balita gamit ang iba’t ibang uri
ng pangungusap.
Pangkatang Gawain
Mula sa kuwento, isulat
ang mga salitang pamilyar at di
pamilyar na inyong nabasa.Isulat
ang kahulugan nito.
Pagtalakay sa balangkas na ginawa
ni Pablito.
Ang Pandaidig na Surian ng
Pananaliksik sa Palay IRRI
I.Pagkakatatag ng IRRI
Talakayin ang magagalang na
pananalita.
A.Dulot ng Bansa
B.Mga Nagtatag
C.Saan itinatag
II. Pananaliksik ng IRRI
A.Dulot ng Asya
B.Mga Kalahok
III.Iba Pang Ginagawa ng IRRI
A..Pagsasanay ng mga Tekniko
1.Bunga ng Pagsasanay
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Pangkatang Gawain
Pangkatang Gawain :
Pagbigayin ang mga bata ng
isang pangyayari na
Pakinggan ang balitang
babasahin ng guro.Isalaysay
Piliin sa kahon ang pinakamalapit
na kahulugan ng mga salitang may
salungguhit.
pag-iyak ibinigay
puno pangkat
nakita sumunod
pabaya kulang na kulang
Pangkatang Gawain
Bumasa ng talambuhay ng isang
pangulo..Magbigay ng ulat sa klase na
nasaksihan nila habang
papasok sila sa
paaralan..Hayaang iulat nila
gamit ang magagalang na
pananalita.
itong muli gamit ang mga uri
ng pangungusap.
sumusunod na balangkas.
I.Kapanganakan
A.Petsa
Halamang Gamot
Isang tropeo at tatlong libong
piso ang ipagkakaloob ni
Alkalde Angeles sa sinumang
may pinakamagandang
halamanan na may iba’t ibang
uri ng halamang –gamot.Ang
ikalawang gantimpala’y
magkakamit ng dalawang
libong piso at ang ikatlo’y
isanlibong piso.Ang lupon ng
tagahatol ay lilibot sa mga
tahanan ng mga kalahok sa
paligsahan na sisimulan sa
Setyembre at magwawakas sa
huling araw ng Nobyembre.Ito
rin ang huling araw ng
pagsusumite ng pangalan at
tirahan ng mga kalahok sa
tanggapan ng alkalde.Maaaring
makuha ng mga tuntunin
hinggil sa paligsahan sa
tanggapan ng punungguro.
B.Lugar
1.Salat ang mga balong panustos
ng tubig.
2.Marami ang kayamang
ipinagkaloob ng Diyos sa atin.
3.Nakita ni Raul ang kanyang sarili
sa kumpol ng alapaap.
4.Ang tanawin ay agad napawi.
5.Mabilis na tumalimaang katulong
sa utos ni Raul.
6.Nagingbulagsak ang maraming
tao sa paggamit ng tubig.
7.Narinig ng ina ang palahaw ni
Raul.
8.Isang animo’y telebisyon ang
lumitaw sa kumpol ng alapaap.
9.Apaw na ang balde.Ano’t bukas
pa ang gripo?
10.Si Raul ay pasinghal na nag-utos.
sa katulong.
II.Mga Magulang
A.Ama
B.Ina
III.Mga Paaralang Pinasukan
A.Elementarya
B.Sekundarya
C.Kolehiyo
IV-.Mga Naging Katungkulan
1.
2.
3.
4.
Pangkat I- Manuel L.Quezon (Hiyas sa
Pagbasa 5 p.76)
Pangkat II- Manuel Roxas (Hiyas sa
Pagbasa 5 p.117)
Pangkat III- Ramon Magsaysay (Hiyas
sa Pagbasa 5 p.90)
Pangkat IV- Carlos P.Garcia (Hiyas sa
Pagbasa 5 p.84)
F. Paglinang sa Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment )
Pakinggan ang mga
sitwasyong babasahin ng
guro.Gamitin ang magagalang
na pananalita sa pagsagot.
Kung ikaw ang nakasaksi sa
sumusunod na pangyayaari
ano ang sasabihin mo?
1.May nakawang naganap sa
kapitbahay ninyo.
2.Nabangga ang isan batang
papasok sa paaralan.
3Sinaksak ng isang
magnanakaw ang matandang
babae.
4.Binuksan ng isang lalaki ang
kotse ng mayamang
negosyante.
5.Sinira ng kaklase mo ang
proyekto ng isa mo pang
kaklase.
G. Paglalapat ng aralin sa pangaraw-araw na buhay
H. Paglalahat ng Aralin
Pakinggan ang balitang
babasahin ng guro.Isalaysay ito
gamit ang mga uri ng
pangungusap.
ON-LINE ID SA OFWS,
RUMATSADA
Inumpisahan nan g NAIA
ang paggamit ng on –line ID
system na ipinamamahagi ng
OWWA sa mga OFW.Sabi ni
administrator Wilhelm Soriano
ang pagbibigay ng libreng ID sa
OFWs ay malaki ang
maitutulong sa lahat ng nagiingat nito dahil magiging
mabilis ang proseso ng
indibidwal sakaling sila’y umalis
patungo sa ibang bansa.
Idinagdag pa ng opisyal na
ang mgs dokumentadong OFW
na miyembro at contributors
ng OWWA ay kailangang
magrenew ng kanialang
kontrata taun-taon kung ang
kanilang kontrata ay “yearly
basis” at kada dalawang taon
naman kung ang kontrata ay
perpetual.
Naranasan mo na rin bang
makasaksi ng isang
pangyayari?Ano ang ginawa
mo?
Paano iuulat ang nasaksihang
pangyayari?Ano ang
pananalitang dapat gamitin?
Bukod sa tubig,marami pang
kayamanang ipinagkaloob sa atin
ang Diyos.Ginagamit mo rin ba ito
nang wasto?
Ano ang iyong natutuhan sa
aralin ngayon? Sa paanong
paraan mo maisasalaysay ang
isang napakinggang balita?
Anu-anong uri ng pangungusap
ang maaari mong magamit sa
pagsasalaysay?
Ano ang natutunan ninyo
sa araw na ito?
Ano ang mga salitang
pamilyar?Ano naman ang mga
salitang di pamilyar?
Ano ang balangkas?
Tandaan
Sa pagbabalangkas,kumuha muna
ng mga pangunahing kaisipan ng
bawat talataan.Itala ang maliliit na
dtalyeng tumutulong sa paglinang ng
pangunahing kaisipan.Gamitin ang
malaking titik,bilang Arabiko sa
pagsulat ng mga detalye.Maaaring
gumamit ng pangungusap,parirala o
salita sa pagbabalangkas.Ang
balangkas ay makatutulong sa
pagsasalaysay ng kuwento o pag-uulat
ng isang impormasyon.
I. Pagtataya ng Aralin
Basahin ang
sitwasyon.Gamitin ang
magagalang na pananalita sa
pagsagot..
Isalaysay ang balitang iparirinig
ng guro gamit ang mga uri ng
pangungusap
Iniligtas ng Batang Iskawt
Sitwasyon:
Pauwi na si Mang Ramon ng
makita niyang may
kaguluhang nangyayari sa
malapit sa kanilang
bahay.Tinanong niya ang
kanyang nasalubong na
kakilala.
Ano ang maaaring isagot kay
Mang Ramon?
Si Sally Tan,isang batang
tatlong taong gulang ay
nahulog sa isang malaking
hukay na may tubig sa may
Kalye A.Santos kahapon ng
ikasampu ng umaga.Naglalaba
ang ina ni Sally nang mga
sandaling iyon at hindi niya
napuna na nanaog ng bahay
ang bata.Kasalukuyang
nagdaan ang batang iskawt .na
si Danilo Robles na may
labintatlong taong
gulang.Sinagip niya si Sally.
Piliin ang kahulugan ng salitan may
salungguhit sa loob ng panaklong.
1.Si Nelson ay naghahagilap ng
sasabihin. (alam na alam,hindi
alam,sigurado sa sasabihin)
2.Ang kanyang tnig ay may
pagsusumamo.
(nagmamakaawa,nagagalit,natutu
wa)
3.Nababagabag ang damdamin ni
Raul sa mga nakita niya. (tuwangtuwa,nag-aalala,nasisiyahan)
4.Siya ay tungung-tungo habang
kinakausap. Nakatingin siya sa
(ibaba,itaas,tagiliran).
5.Nangangapos ang kanyang
hininga. (Kulang,Sobra) ang
hanging pumapasok sa kanyang
katawan.
Basahin ang maikling teksto.Gamitin
ang balangkas sa pagbuo ng mga
impormasyon.
Guillermo E.Tolentino,Dangal ng Lahi
Isa sa mga dangal ng lahi si
Guillermo E.Tolentino.Naging
maningning ang pangalan niya sa
larangan ng sining,lalung-lalo na sa
paglilok.
Isinilang si Guillermo Tolentino sa
Malolos,Bulacan noong ika-24 ng
Hulyo,1890.Noong bata pa siya,ang
hilig niya ay pagguhit muna.Ngunit ng
lumaon,nauwi ito sa paglilok.
Nagtapos siya ng kursong
Eskultura sa Pamantasan ng
Pilipinas.Pagkatapos nagkaroon siya
ng pagkakataong makarating sa
Washington,D.C.Sa pamamagitan ng
pagiging serbidor sa isang
restawran,nakapg-aral siya ng
pagguhit at pagdidibuho.Nakatagpo
niya rito ang isang milyonaryong
Amerikano,si Bernard Beruch,na
nagbigay sa kanya ng iskolarsip sa
Beau Arts School sa Nueba York.Nagaral din siya sa Roma tungkol sa Sining
ng ppaglilok.Dit,nagkamit siya ng
pangatlong gantimpala sa isang
paligsahan na kanyang nilahukan.
Sa Pilipinas,dalawang lilok ang
nagpatanyag sa kanya.Ang
Monumento ni Bonifacio sa Caloocan
at ang Oblation saPamantasan ng
Pilipinas ss Diliman,Lungsod ng
Quezon.
J. Karagdagang Gawain para sa
takdang-aralin at remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-aaral
na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
E. Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
G. Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Magsaliksik nang ilang
mahahalagang pangyayari na
nasaksihan at iulat ito sa
klase.
Makinig ng isang mahalagang
balita.Isalaysay ito sa klase
gamit ang mga uri ng
pangungusap.
Sumulat ng 5 pamilyar na salita at 5
di pamilyar na salita na naririnig
mo.
Guillermo.E.Tolentino
I.Kapanganakan
A.Petsa
B.Lugar
II.Paaralang Pinasukan
A.
B.
III.Mga Obrang Nagawa
A.
B.
Bumasa ng isang kuwento.Gamitin
ang balangkas upang maikuwento
muli ito.
Download