Uploaded by ERWIN BACANI DIZON

BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10

advertisement
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10
Quarter: 1st
Week:
3
Day:
7
I. LAYUNIN:
A. Pamantayang Pangnilalaman: Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
Mga sanhi at implikasyon ng mga hamong pangkapaligiran upang maging bahagi ng mga
pagtugon na makapagpapabuti sa pamumuhay ng tao
B. Pamantayang Pagganap: Ang mga mag-aaral ay:
Nakabubuo ng angkop na plano sa pagtugon sa mga hamong pangkapaligiran tungo sa
pagpapabuti ng pamumuhay ng tao
C. Mga kasanayan sa Pagkatuto:
AP10KSP- Ic-6 Natatalakay ang kasalukuyang kalagayang pangkapaligiran ng Pilipinas
Pagkatapos ng isang oras, 85% ng mag aaral ay inaasahang;
 Nailalarawan ang kalagayan pangkapaligiran ng Pilipinas
 Naiisa-isa ang mga suliraning pangkapaligiran ng Pilipinas
 Nakapagpapahayag ng sariling kaisipan sa mga isyung pagkapaligiran
I. NILALAMAN: Konteksto ng Suliraning Pangkapaligiran
Paksa: Mga Suliranin at Hamong Pangkapaligiran
Integrasyon: Music Apprecciation, Environmental Science, Geography, Values
Education
Estratihiya: Picture Analysis, Song Analysis, Video Analysis, Graphic Organizer,
Discussion, Lecture, Exit Cards, World Puzzle
III. KAGAMITANG PANTURO:
A. Sanggunian
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO:
Laptop, TV, Speaker, Graphic Organizer, Pictures,Video, Ppt, Charts
IV. PAMAMARAAN
A. Balik aral / Pagsisimula ng Bagong Aralin:
Gawain 1: PICTURE ANALYSIS
 Magtatanong ang guro kung ano ang nakikita ng mga mag aaral sa
larawan.
 Maaaring gumamit ng ibang larawan
B. Paghahabi sa layunin ng aralin:
Gawain 2: MUSIC VIDEO:
Pamagat ng music video: Kapaligiran by: Asin
Source: https://www.youtube.com/watch?v=_1DsbzlwlVw
 Magpapakita ng music video, ipakikinig at ipakakanta ang mga magaaral.
 Patutugtugin ang music video ng dalawang beses, sa unang beses,
dapat makikinig ang mga mag-aaral. Sa ikalawang beses, sila ay
kakanta.
Pamprosesong Tanong:
 Ano ang ipinihihiwatig ng kanta?
 Anong-ano isyung pangkapaligiran ang nabanggit sa kanta?
 Anong-ano suliranin pangkapaligiran ang nabanggit sa kanta na kasalukuyan dinadanas
sa iyong komunidad?
 Ano ang inyong naging damdamin sa pagkikinig ng kanta?
 Sa iyong palagay, ano ang dahilan bakit nararansan ang suliranin pangjkapaligiran
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Gawain 3: VIDEO ANALYSIS (think pair share)
Pamagat ng Video: Philippine Environment
Source: https://www.youtube.com/watch?v=5aN1Rs4wO_k

Pagkatapos mapanuod ang video sasagutin ng mag-aaral ang graphic
organizer
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng kasanayan
Tatalakayin ang mga suliraning pangkapaligiran

Magbibigay ng overview o pangkalahatang ideya sa;
 Solid Waste Management
 Pagkasira ng Likas na Yaman
Deforestation
Mining
Pollution sa Hangin
Quarrying
Polusyon sa Tubig
 Climate Change
E. Paglinang sa kabihasaan:
Gawain 4: THOUGHT BUBBLE (Think-pair-share)
 Isusulat sa loob ng thought bubble ang kanilang mga katanungan
F. Paglalapat ng aralin sa araw-araw na buhay:
Gawain 5: PLUS MINUS CHART
G. Paglalahat ng Aralin:
Gawain 6: EXIT CARD
Sa aking pagkakaunawa, ang sanhi ng
suliraning kinaharap ngayon ay
__________________________________________
__________________________________________
__________________________________________
________________________________________
H. Pagtataya ng Aralin:
Panuto: Isulat ang mga titik sa kahon ng salitang inilalarawan sa bawat bilang.
1. Pagkaubos ng mga punong kahoy sa gubat
D
F
A
N
2. Isang proseso ng paghuhukay at pagkuha ng mga bagay mula sa lupa
M
N
G
3. Ang pagiging marumi ng kapaligiran
P
L
N
4. Ang lahat ng bagay na natural at katutubong mula ito sa mga kababalaghang nagaganap sa
pisikal na mundo
K
I
N
5. Isang uri ng tropical cyclone na nabubuo sa silangang Atlantic Ocean
B
G
O
Gabay sa pagwawasto:
1. Deforestation
2. Mining
3. Pollution
4.kalikasan
5.bagyo
I. Karagdagang Gawain para sa takdang aralin at remediation:
Gawain para sa remediation News Reporting:
Ang mag-aaral ay gagawa ng news reporting tungkol sa mga suliranin at hamong
pangkapaligiran ng kanilang komunidad
Pagkamalikhain
Nilalaman
8
7
Presentasyon
Kooperasyon
Total
10
5
30 pts.
V. MGA TALA
___________________________________________________________________________
___________________________________________________________________________
VI PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan
ng remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga istratehiyang pagtuturo
nakatulong ng lubos? Paano nakatulong
Inihanda ni:
ERWIN B. DIZON
Download