Uploaded by maria angelina dela rosa

Sarswela (1)

advertisement
Banghay-Aralin sa Filipino 8
I.
Layunin:
1. Naibibigay ang kasingkahulugan ng mga malalalalim na salitang ginamit sa
pangungusap.
2. Napahahalagahan ang kulturang Pilipino na masasalamin sa pinanood na
sarsuwela.
3. Maisalaysay ang magkakaugnay na pangyayari sa napakinggan;
4. Masuri nang pasulat ang papel na ginagampanan ng sarsuela sa pagpapataas ng
kamalayang Pilipino sa kultura ng iba’t ibang rehiyon sa bansa.
II. Paksa: Ang Sarsuwela at Ang mga Uri ng Dula Ayon sa Anyo,
Sanggunian:
Kagamitan: Powerpoint Presentation
III. Pamamaraan
A. Panimulang Gawain
1. Panalangin
2. Pagbati
3. Pagtatala ng liban sa klase
B. Paglalahad
1. Pagganyak
● Pagbibigay ng pagganyak na tanong o Naranasan mo na bang makapanood ng
mga pagtatanghal sa entablado? o Ano ang kadalasang ginagawa ng mga aktor at
aktres sa pagtatanghal?
 Nakapanood na ba kayo ng dula online, lalo na noong kasagsagan ng
pandemya, na libreng ipinalalabas sa mga social media ang maraming
dulang Pilipino. Magpakwento tungkol sa kanilang napanood.
● Ang guro ay may inihandang gawain na “HANAP SALITA”. Tatlong salita
lamang ang hahanapin ng mga mag-aaral.
● Pagbibigay muli ng karagdagang katanungan na may kaugnayan sa mga salitang
ipinahanap.
2. Pagtatalakay
● Ilalahad ng guro ang layunin ng aralin.
● Tatalakayin at sasagutan ang talasalitaan.
TALASALITAAN:
Panuto: Ibigay ang kahulugan ng mga salitang may salungguhit. Piliin ang sagot sa
kahon nasa ibaba.
1. Huwag mo na akong tuyain , pangit nga ang mga daliri ko. (KUTYAIN)
2. Ngayon ko napaglirip na ang mga kabanalang ginagawa ng mga tao noong araw
ay pawing pakunwari at pakitang-tao lamang. (NAUNAWAAN)
3. Ang mga dayuhan ay walang awa kung aglahiin ang mga Pilipino noong panahon
ng kanilang pananakop. (APIHIN)
4. Matinding pagkasiphayo ang naramdaman ni Julia at Tenyong nang malaman na
sila ay magkakalayo. (PAGKABIGO)
5. Pag-ibig na dalisay ang alay ko sa aking mga magulang. (WAGAS)
● Ilalahad ng guro ang Kaligirang Pangkasaysayan ng Sarsuwela at ang iba’t ibang
Uri ng Dula ayon sa Anyo.
● Tatalakayin ang “Walang Sugat” at ang mga kulturang Pilipinong nabanggit sa
dula. Hatiin sa maliliit na grupo ang klase.Bigyan ang bawat grupo ng kiarakter na
kanilang babasahin. Atasan silang basahin ang dula nang madamdamin at may
angkop na tono. Maaari ding tumigil sa bawat tagpo at hingan ng hinuha ang mga
estudyante.Pag-usapan kung ano sa palagay nila ang susunod na mangyayari.
● Magtatanong ang guro sa mga mag-aaral tungkol sa dulang nabasa at kung
paano pinahalagahan ni Severino Reyes ang Kuluturang Pilipino sa kanyang dula
na “Walang Sugat”?
IV. Pagtataya
Magtala ng mga isyung panlipunan noong panahon ng mga Espanyol na natalakay
sa dulang Walang Sugat.
1.
2.
3.
4.
5.
Ang mga mag-aaral ay magtatala ng mga pangyayari sa dula kung saan pinakita
rito ang pagpapahalaga sa Kulturang Pilipino. o Pagmamahal at Paggalang sa
Magulang o Pagmamahal sa Inang Bayan.
1.
2.
3.
V. Takdang Aralin:
Ano ang berbal at di- berbal na komunikasyon? Magbigay ng halimbawa nito.
Download