Uploaded by Janice Tabago

W9 FILIPINO

advertisement
DAILY LESSON LOG FOR
IN-PERSON CLASSES
Paaralan:
Guro:
Petsa ng Pagtuturo: OCTOBER 23 – 27, 2023 (WEEK 9)
LUNES
I.LAYUNIN
A. Pamantayan sa Bawat
Baitang
B. Pamantayang
Pangnilalaman
C. Pamantayan sa
Pagganap
D. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto/Most
Essential Learning
Competencies (MELCs)
Isulat ang code ng bawat
kasanayan.
E. PAKSANG LAYUNIN
II.NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
I. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
II. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-magaaral
III. Mga pahina sa
Teksbuk
IV. Karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource/SLMs/LASs
MARTES
MIYERKOLES
Baitang at Antas VAsignatura: Filipino
Markahan: UNANG MARKAHAN
HUWEBES
BIYERNES
Pagkatapos ng Ikalimang Baitang, naipamamalas ng mag-aaral ang kakayahan sa pakikipagtalastasan, mapanuring pag-iisip at, pagpapahalaga
sa panitikan at kultura sa pamamagitan ng iba’t ibang teksto/ babasahing lokal at pambansa.
Naibibigay ang kahulugan ng salitang pamilyar at di-pamilyar na mga salita sa pamamagitan ng tono o damdamin, paglalarawan, kayarian ng mga
salitang iisa ang baybay ngunit magkaiba ang diin at tambalang salita (F5PT-Ic-1.15 F5PT-Ij-1.14 F5PT-IId-9 F5PT-IIe-4.3)
Pagbibigay Kahulugan
ng Pamilyar at DiPamilyar na mga Salita
Pagbibigay Kahulugan
ng Pamilyar at DiPamilyar na mga Salita
Pagbibigay Kahulugan
ng Pamilyar at DiPamilyar na mga Salita
Pagbibigay Kahulugan
ng Pamilyar at DiPamilyar na mga Salita
LINGGUHANG
PAGSUSULIT
Tanglao, T. (2020). Unang
Markahan – Modyul 9:
Pagbibigay Kahulugan ng
Pamilyar at Di-Pamilyar
na mga Salita [SelfLearning Module]. Moodle.
Tanglao, T. (2020). Unang
Markahan – Modyul 9:
Pagbibigay Kahulugan ng
Pamilyar at Di-Pamilyar
na mga Salita [SelfLearning Module]. Moodle.
Tanglao, T. (2020). Unang
Markahan – Modyul 9:
Pagbibigay Kahulugan ng
Pamilyar at Di-Pamilyar
na mga Salita [SelfLearning Module]. Moodle.
Tanglao, T. (2020). Unang
Markahan – Modyul 9:
Pagbibigay Kahulugan ng
Pamilyar at Di-Pamilyar
na mga Salita [SelfLearning Module]. Moodle.
Tanglao, T. (2020). Unang
Markahan – Modyul 9:
Pagbibigay Kahulugan ng
Pamilyar at Di-Pamilyar
na mga Salita [SelfLearning Module]. Moodle.
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
III. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa
nakaraang aralin at/o
pagsisimula ng
bagong aralin.
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r72.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r72.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r72.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r72.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
Panuto: Ano ang
kahalagahan ng
pagbibigay ng paksa sa
isang kuwento o usapin?
Panuto: A. Sumangguni
sa diksiyonaryo. Piliin ang
salitang angkop gamitin sa
bawat pangungusap. Isulat
ang tamang sagot sa
sagutang papel.
1. Inaabangan ko ang
paglabas ng mga sa langit
tuwing gabi.
A. talà B. talâ
2. Katatapos lang niyang
maligo kaya ang buhok
niya ay ____________.
A. bása B. basâ
Panuto: Pagtambalin ang
mga salita na nasa Hanay
A sa katumbas nitong
kahulugan sa Hanay B.
Panuto: Ibigay ang
kahulugan ng mga
sumusunod na mga salita.
1. Akyat-bahay
B. Ibigay ang kahulugan ng
salitang may salungguhit
sa bawat bilang.
1. Bukás-loob ang
pagtulong ni Tia Patron sa
mga rebolusyonaryo.
2. Agaw-pansin ang
sigawan ng mag-asawang
nakasakay sa kalesa.
2. Kapit-bisig
3. Ningas-kugon
4. Ingat-yaman
5.Sirang-plaka
Department of Education.
Retrieved (July 19, 2023)
from https://r72.lms.deped.gov.ph/moodl
e/mod/folder/view.php?id=
13091
PowerPoint Presentation,
laptop, SLMs/Learning
Activity Sheets, bolpen,
lapis, kuwaderno
B. Paghahabi sa layunin TRAVEL TIME!
ng aralin
Magbibigay ng sitwasyon
ang guro at ang mga
maaaring sagot o mga
sagot na tatanggapin ay
mga salitang nagsisimula
sa letrang M. (Maaaring
palitan ito ng guro)
Ang mga salita sa ibaba ay
binubuo ng dalawang
Iguhit ang
kung ang
salitang pinagtambal. Isulat pangkat ng mga salita ay
ang mga salitang-ugat o
magkasingkahulugan at
pinagmulan ng salitang ito.
kung ito ay
magkasalungat. Ilagay ang
guhit sa nakalaang kahon.
Alam mo ba na ang
pinakamahabang salita sa
Filipino na walang panlapi
ay ang salitang
Kapangyarihan?
Magbigay ng
kasingkahulugan ng
salitang ito?
Tayo ay pupunta sa isang
malayong lugar na hindi
pamilyar sa atin. Ngunit,
ang pupuntahan natin ay
napakagandang lugar,
maaaring maligo sa mala
kristal na buhangin at
kumuha ng mga
magagandang larawan
dito. Ano ang kailangan
nating dalhin para maging
ligtas tayo sa pagpunta?
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa
bagong aralin.
Magbibigay ng isang
halimbawa ang guro.
MAPA
Naranasan mo na bang
magbasa ng kahit anong
uri ng babasahin
pagkatapos mayroon kang
nabasang mga salitang
hindi pamilyar sa iyo? Oo.
Alam kong naranasan mo
na. Ano bang mga
kaparaanan ang iyong
ginawa upang maunawaan
mo ang mga ito?
Naranasan mo na bang
magbasa ng kahit anong
uri ng babasahin
pagkatapos mayroon kang
nabasang mga salitang
hindi pamilyar sa iyo? Oo.
Alam kong naranasan mo
na. Ano bang mga
kaparaanan ang iyong
ginawa upang maunawaan
mo ang mga ito?
Naranasan mo na bang
magbasa ng kahit anong
uri ng babasahin
pagkatapos mayroon kang
nabasang mga salitang
hindi pamilyar sa iyo? Oo.
Alam kong naranasan mo
na. Ano bang mga
kaparaanan ang iyong
ginawa upang maunawaan
mo ang mga ito?
Naranasan mo na bang
magbasa ng kahit anong
uri ng babasahin
pagkatapos mayroon kang
nabasang mga salitang
hindi pamilyar sa iyo? Oo.
Alam kong naranasan mo
na. Ano bang mga
kaparaanan ang iyong
ginawa upang maunawaan
mo ang mga ito?
D. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#1
E. Pagtalakay ng
bagong konsepto at
paglalahad ng
bagong kasanayan
#2
Hinuhalaan mo lang ba
ang sagot o nagtatanong
ka kay mama o kay ate?
Wow, talaga namang
maparaan ka kaibigan.
Magaling ang iyong
ginawa.
Alam mo ba na
napakaraming paraan
kung paano natin
mabibigyan ng kahulugan
ang mga pamilyar at dipamilyar na salita?
Naibibigay ang kahulugan
ng salitang pamilyar at dipamilyar sa pamamagitan
ng tono at damdamin,
paglalarawan, diin at
tambalan.
Hinuhalaan mo lang ba
ang sagot o nagtatanong
ka kay mama o kay ate?
Wow, talaga namang
maparaan ka kaibigan.
Magaling ang iyong
ginawa.
Alam mo ba na
napakaraming paraan
kung paano natin
mabibigyan ng kahulugan
ang mga pamilyar at dipamilyar na salita?
Naibibigay ang kahulugan
ng salitang pamilyar at dipamilyar sa pamamagitan
ng tono at damdamin,
paglalarawan, diin at
tambalan.
Hinuhalaan mo lang ba
ang sagot o nagtatanong
ka kay mama o kay ate?
Wow, talaga namang
maparaan ka kaibigan.
Magaling ang iyong
ginawa.
Alam mo ba na
napakaraming paraan
kung paano natin
mabibigyan ng kahulugan
ang mga pamilyar at dipamilyar na salita?
Naibibigay ang kahulugan
ng salitang pamilyar at dipamilyar sa pamamagitan
ng tono at damdamin,
paglalarawan, diin at
tambalan.
Hinuhalaan mo lang ba
ang sagot o nagtatanong
ka kay mama o kay ate?
Wow, talaga namang
maparaan ka kaibigan.
Magaling ang iyong
ginawa.
Alam mo ba na
napakaraming paraan
kung paano natin
mabibigyan ng kahulugan
ang mga pamilyar at dipamilyar na salita?
Naibibigay ang kahulugan
ng salitang pamilyar at dipamilyar sa pamamagitan
ng tono at damdamin,
paglalarawan, diin at
tambalan.
A. Tono at Damdamin.
Ang pagbibigay ng
kahulugan sa isang salita o
teksto ay maaaring ipakita
gamit ang tono at
damdamin. Ang tono ay
tumutukoy sa saloobin ng
may akda na ukol sa salita
o paksang kaniyang
isinulat. Ang tono ay
maaaring masaya,
malungkot, mapagbiro,
mapanudyo, o seryoso.
Samantala ang damdamin
ay tumutukoy sa saloobing
nalilikha ng mambabasa sa
salita o teksto. Ito ay
A. Tono at Damdamin.
Ang pagbibigay ng
kahulugan sa isang salita o
teksto ay maaaring ipakita
gamit ang tono at
damdamin. Ang tono ay
tumutukoy sa saloobin ng
may akda na ukol sa salita
o paksang kaniyang
isinulat. Ang tono ay
maaaring masaya,
malungkot, mapagbiro,
mapanudyo, o seryoso.
Samantala ang damdamin
ay tumutukoy sa saloobing
nalilikha ng mambabasa sa
salita o teksto. Ito ay
A. Tono at Damdamin.
Ang pagbibigay ng
kahulugan sa isang salita o
teksto ay maaaring ipakita
gamit ang tono at
damdamin. Ang tono ay
tumutukoy sa saloobin ng
may akda na ukol sa salita
o paksang kaniyang
isinulat. Ang tono ay
maaaring masaya,
malungkot, mapagbiro,
mapanudyo, o seryoso.
Samantala ang damdamin
ay tumutukoy sa saloobing
nalilikha ng mambabasa sa
salita o teksto. Ito ay
A. Tono at Damdamin.
Ang pagbibigay ng
kahulugan sa isang salita o
teksto ay maaaring ipakita
gamit ang tono at
damdamin. Ang tono ay
tumutukoy sa saloobin ng
may akda na ukol sa salita
o paksang kaniyang
isinulat. Ang tono ay
maaaring masaya,
malungkot, mapagbiro,
mapanudyo, o seryoso.
Samantala ang damdamin
ay tumutukoy sa saloobing
nalilikha ng mambabasa sa
salita o teksto. Ito ay
maaaring tuwa, lungkot,
galit, pagkainis, takot,
paghanga, pag-ibig,
pagkagulat, pagtataka,
pag-asa, kawalang pagasa, katapangan,
pangamba at iba pang
emosyon o damdamin.
maaaring tuwa, lungkot,
galit, pagkainis, takot,
paghanga, pag-ibig,
pagkagulat, pagtataka,
pag-asa, kawalang pagasa, katapangan,
pangamba at iba pang
emosyon o damdamin.
maaaring tuwa, lungkot,
galit, pagkainis, takot,
paghanga, pag-ibig,
pagkagulat, pagtataka,
pag-asa, kawalang pagasa, katapangan,
pangamba at iba pang
emosyon o damdamin.
maaaring tuwa, lungkot,
galit, pagkainis, takot,
paghanga, pag-ibig,
pagkagulat, pagtataka,
pag-asa, kawalang pagasa, katapangan,
pangamba at iba pang
emosyon o damdamin.
B. Paglalarawan.
Napatitingkad ang
anumang akdang
pampanitikan kapag wasto
ang gamit ng mga salitang
naglalarawan.
Nakapaglalarawan tayo ng
tiyak at angkop kapag
alam natin ang gamit ng
mga salita. Nakatutulong
ng malaki sa pagbibigay ng
hugis, kulay, anyo sa mga
bagay na bumubuo sa
ating kapaligiran ang
wastong paggamit sa
salitang naglalarawan.
Maaari ring tiyak na
makapaglalarawan sa
katangian at ugali ng isang
tao o hayop ang paggamit
B. Paglalarawan.
Napatitingkad ang
anumang akdang
pampanitikan kapag wasto
ang gamit ng mga salitang
naglalarawan.
Nakapaglalarawan tayo ng
tiyak at angkop kapag
alam natin ang gamit ng
mga salita. Nakatutulong
ng malaki sa pagbibigay ng
hugis, kulay, anyo sa mga
bagay na bumubuo sa
ating kapaligiran ang
wastong paggamit sa
salitang naglalarawan.
Maaari ring tiyak na
makapaglalarawan sa
katangian at ugali ng isang
tao o hayop ang paggamit
B. Paglalarawan.
Napatitingkad ang
anumang akdang
pampanitikan kapag wasto
ang gamit ng mga salitang
naglalarawan.
Nakapaglalarawan tayo ng
tiyak at angkop kapag
alam natin ang gamit ng
mga salita. Nakatutulong
ng malaki sa pagbibigay ng
hugis, kulay, anyo sa mga
bagay na bumubuo sa
ating kapaligiran ang
wastong paggamit sa
salitang naglalarawan.
Maaari ring tiyak na
makapaglalarawan sa
katangian at ugali ng isang
tao o hayop ang paggamit
B. Paglalarawan.
Napatitingkad ang
anumang akdang
pampanitikan kapag wasto
ang gamit ng mga salitang
naglalarawan.
Nakapaglalarawan tayo ng
tiyak at angkop kapag
alam natin ang gamit ng
mga salita. Nakatutulong
ng malaki sa pagbibigay ng
hugis, kulay, anyo sa mga
bagay na bumubuo sa
ating kapaligiran ang
wastong paggamit sa
salitang naglalarawan.
Maaari ring tiyak na
makapaglalarawan sa
katangian at ugali ng isang
tao o hayop ang paggamit
ng angkop na salitang
naglalarawan upang
bigyang katangian ang
isang bagay o ugali
maging sa damdamin at
mga pangyayari sa ating
kapaligiran. Mga
Halimbawa:
1. Nagdulot ng takot sa
mga mamamayan ang
paglaganap ng
nakamamatay na sakit na
dala ng Corona Virus o
COVID 19.
2. Maaliwalas tingnan ang
malinis na paligid.
C. Diin
Ang diin ay lakas, bigat, o
bahagyang pagtaas ng
tinig sa pagbibigkas ng
isang salita. Ang diin ay
isang ponema sapagkat sa
mga salitang may iisang
tunog o baybay, ang
pagbabago ng diin ay
nakapagpapabago ng
kahulugan nito.
Mga Halimbawa:
BU:kas - araw kasunod ng
kasalukuyang araw
bu:KAS – maaring makita
o mapasok ang loob
BU:hay – kapalaran ng tao
bu: HAY- humihinga pa
D. Tambalan.
Ito ay salita na binubuo ng
dalawang payak na salita
ng angkop na salitang
naglalarawan upang
bigyang katangian ang
isang bagay o ugali
maging sa damdamin at
mga pangyayari sa ating
kapaligiran. Mga
Halimbawa:
1. Nagdulot ng takot sa
mga mamamayan ang
paglaganap ng
nakamamatay na sakit na
dala ng Corona Virus o
COVID 19.
2. Maaliwalas tingnan ang
malinis na paligid.
C. Diin
Ang diin ay lakas, bigat, o
bahagyang pagtaas ng
tinig sa pagbibigkas ng
isang salita. Ang diin ay
isang ponema sapagkat sa
mga salitang may iisang
tunog o baybay, ang
pagbabago ng diin ay
nakapagpapabago ng
kahulugan nito.
Mga Halimbawa:
BU:kas - araw kasunod ng
kasalukuyang araw
bu:KAS – maaring makita
o mapasok ang loob
BU:hay – kapalaran ng tao
bu: HAY- humihinga pa
D. Tambalan.
Ito ay salita na binubuo ng
dalawang payak na salita
ng angkop na salitang
naglalarawan upang
bigyang katangian ang
isang bagay o ugali
maging sa damdamin at
mga pangyayari sa ating
kapaligiran. Mga
Halimbawa:
1. Nagdulot ng takot sa
mga mamamayan ang
paglaganap ng
nakamamatay na sakit na
dala ng Corona Virus o
COVID 19.
2. Maaliwalas tingnan ang
malinis na paligid.
C. Diin
Ang diin ay lakas, bigat, o
bahagyang pagtaas ng
tinig sa pagbibigkas ng
isang salita. Ang diin ay
isang ponema sapagkat sa
mga salitang may iisang
tunog o baybay, ang
pagbabago ng diin ay
nakapagpapabago ng
kahulugan nito.
Mga Halimbawa:
BU:kas - araw kasunod ng
kasalukuyang araw
bu:KAS – maaring makita
o mapasok ang loob
BU:hay – kapalaran ng tao
bu: HAY- humihinga pa
D. Tambalan.
Ito ay salita na binubuo ng
dalawang payak na salita
ng angkop na salitang
naglalarawan upang
bigyang katangian ang
isang bagay o ugali
maging sa damdamin at
mga pangyayari sa ating
kapaligiran. Mga
Halimbawa:
1. Nagdulot ng takot sa
mga mamamayan ang
paglaganap ng
nakamamatay na sakit na
dala ng Corona Virus o
COVID 19.
2. Maaliwalas tingnan ang
malinis na paligid.
C. Diin
Ang diin ay lakas, bigat, o
bahagyang pagtaas ng
tinig sa pagbibigkas ng
isang salita. Ang diin ay
isang ponema sapagkat sa
mga salitang may iisang
tunog o baybay, ang
pagbabago ng diin ay
nakapagpapabago ng
kahulugan nito.
Mga Halimbawa:
BU:kas - araw kasunod ng
kasalukuyang araw
bu:KAS – maaring makita
o mapasok ang loob
BU:hay – kapalaran ng tao
bu: HAY- humihinga pa
D. Tambalan.
Ito ay salita na binubuo ng
dalawang payak na salita
F. Paglinang sa
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment)
na bumubuo ng
panibagong
salita.
Mga Halimbawa:
Kapit bisig - nagkakaisa at
nagtutulungan
Silid-aralan – pook na
pinag-aaralan
Bukang-liwayway- maguumaga
Balik-aral – muling pagaaral sa dating aralin
Panuto: Ibigay ang tono at
damdamin ng mga
sumusunod. Isip mo’y unti
unting, nawawala’t nalilito
Ang tulad mo’y parang
usok, unti unting naglalaho
Tanging hiling ko lang
sa’yo, nakaraan ay
tanggapin At ang ngayon
ay harapin, ang bukas
mo’y darating pa. (Usok,
Asin)
Tono:_________________
Damdamin:____________
Katulad ng Agila, tayo ay
lilipad Di mapapagod ating
mga pakpak Tayo’y
magdadala ng buhay at
sigla Sa mga anak ng
Diyos na nanghihina
(Agila, Malayang Pilipino)
Tono:_________________
Damdamin____________
na bumubuo ng
panibagong
salita.
Mga Halimbawa:
Kapit bisig - nagkakaisa at
nagtutulungan
Silid-aralan – pook na
pinag-aaralan
Bukang-liwayway- maguumaga
Balik-aral – muling pagaaral sa dating aralin
Panuto: Ibigay ang tono at
damdamin ng mga
sumusunod.
Tiwala ayon sa isang awit:
Tiwala ‘pag nasira na
mahirap nang ayusin pa Di
kayang ipagdikit ang tiwala
‘pag napunit Tiwala ‘pag
namantsahan na, mahirap
nang linisin pa. - Choco
Latte, Parokya ni Edgar
Tono:_________________
Damdamin:____________
Tayo’y mga dahon lamang
Ng isang matatag na puno
Iisa ang ating
pinanggalingan Hindi
pareho sa pagtubo
Maaaring ika’y isang
dahong masigla Ako
nama’y dahong nalalanta
na Pareho tayong
mahuhulog sa lupa
Kaibigan, ‘wag
na bumubuo ng
panibagong
salita.
Mga Halimbawa:
Kapit bisig - nagkakaisa at
nagtutulungan
Silid-aralan – pook na
pinag-aaralan
Bukang-liwayway- maguumaga
Balik-aral – muling pagaaral sa dating aralin
Panuto: Ibigay ang
kahulugan ng mga
sumusunod na mga salita.
1. Agaw-buhay
_____________________
_____________________
2. Bahag-hari
_____________________
_____________________
3. Kapit-tuko
_____________________
_____________________
4. Bukang-liwayway
_____________________
_____________________
5. Anak-araw
_____________________
_____________________
na bumubuo ng
panibagong
salita.
Mga Halimbawa:
Kapit bisig - nagkakaisa at
nagtutulungan
Silid-aralan – pook na
pinag-aaralan
Bukang-liwayway- maguumaga
Balik-aral – muling pagaaral sa dating aralin
Panuto: Bigyangkahulugan ang tambalang
salita na may salungguhit
sa bawat pangungusap.
Isulat ang titik ng tamang
sagot.
1. Nagsusumikap ang mga
taong-grasa na mamuhay
ng marangal sa kabila ng
hirap na dinaranas.
A. mayaman B. mahirap
C. marangya D. dukha
2. Mahirap biruin ang mga
taong balat-sibuyas.
A. matapang
B. malungkutin
C. matampuhin
D. malakas ang loob
3. Takipsilim na nang
dumating ang aking mga
magulang mula sa bukid.
A. umaga na
B. tanghali na
C. madilim na D.
lumulubog na araw
ikababahala. - At tayo’y
Dahon, Asin
Tono: ______________
Damdamin: ___________
G. Paglalapat ng aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
Paano nakatutulong ang
pagbibigay kahulugan ng
pamilyar at di-pamilyar na
mga salita sa mas malinaw
at mas epektibong
komunikasyon sa iba't
ibang sitwasyon?
Paano mo masusukat ang
kahulugan ng isang dipamilyar na salita gamit
ang konteksto ng
pangungusap o talata kung
saan ito ginamit?
Paano nakatutulong ang
pagbibigay kahulugan ng
pamilyar at di-pamilyar na
mga salita sa mas malinaw
at mas epektibong
komunikasyon sa iba't
ibang sitwasyon?
Paano mo masusukat ang
kahulugan ng isang dipamilyar na salita gamit
ang konteksto ng
pangungusap o talata kung
saan ito ginamit?
Ano ang ambag ng pagunawa sa mga pamilyar at
di-pamilyar na salita sa
pagpapaunlad ng iyong
kasanayan at abilidad?
4. Madaling kausapin ang
mga taong pusongmamon.
A. mahinhin
B. maawain C. malambot
D. masayahin
5. Madalas na
nagtataingang-kawali ang
aking kapatid kapag
inuutusan.
A. malaki ang tainga
B. nagbubulag-bulagan
C. nagbibingi-bingihan
D. may deperensya sa
pandinig
Ano ang ambag ng pagunawa sa mga pamilyar at
di-pamilyar na salita sa
pagpapaunlad ng iyong
kasanayan at abilidad?
Ano ang proseso na
ginagamit mo upang
maintindihan ang dipamilyar na mga salitang
nagiging bahagi ng iyong
bokabularyo?
Ano ang proseso na
ginagamit mo upang
maintindihan ang dipamilyar na mga salitang
nagiging bahagi ng iyong
bokabularyo?
Panuto: Ibigay ang
kahulugan ng mga salitang
may salungguhit sa bawat
bilang sa tulong ng
paglalarawan. Hanapin
ang sagot sa loob ng
kahon.
Panuto: May mga salitang
iisa ang baybay ngunit
magkaiba ang diin at
bigkas na makikita sa
bawat bilang. Ibigay ang
kahulugan ng mga salitang
ito sa pamamagitan ng
pagpili ng titik ng tamang
Panuto:Ibigay ang
kahulugan ng mga salitang
may salungguhit sa bawat
bilang sa tulong ng
paglalarawan. Hanapin
ang sagot sa loob ng
kahon. Isulat ang titik ng
Gawain I. Basahin ang
sumusunod na mga
pangungusap. Ibigay ang
kahulugan ng mga salitang
may salungguhit sa
pamamagitan ng tono o
damdamin.
pangamba
nagmamalasakit
masupil nahanap
hinala bunga
humihimok maramihan
gusto alam na alam
pagmamahal
___________1. Nagkaroon
sila ng sapantaha sa mga
bisita nilang galing sa
Maynila.
___________2. Ang
pamahalaan ang
kumakandili sa mga taong
tinamaan ng sakit.
___________3. Malaki ang
agam-agam ng mga
mamamayan sa pagkalat
ng sakit.
___________4. Hindi
maapuhap ng mga
eksperto ang gamot para
sa lunas.
___________5.
Nagpupumilit lumabas, at
hindi masawata ang mga
tao.
___________6.
Napakarami ng kanilang
mga paninda sapagkat
bulto sila kung mamili.
___________7. Lahat ng
tao ay nagnanais na
magkaroon ng ligtas na
kapaligiran.
sagot sa loob ng kahon.
Bilugan ito.
tamang sagot.
1. Hinalikan ako ng
malamig na hangin.
A. bunga
SAGOT:
B. humihimok
2. Ang mga bituin sa langit
C. maramihan
ay
kumikindat sa atin.
D. gusto
SAGOT:
E. alam na alam
3. Nahiya ang buwan at
1. Napakarami ng kanilang
nagkanlong sa ulap.
mga paninda sapagkat
SAGOT:
bulto sila kung mamili.
Gawain II. Ibigay ang
2. Bawat tao ay nagnanais
kahulugan ng mga salitang
na magkaroon ng ligtas na
may salungguhit ayon
kapaligiran kung kaya’t
sapagkakagamit nito sa
tumutulong sila sa
pangungusap. Isulat ang
pagbabantay ng paligid.
titik ng tamang sagot.
3. Iba’t ibang sakit ang
1. Ang mabuting tao ay
dulot ng polusyon tulad ng
naghahatid ng kaluguran.
hika at sakit sa baga.
A. kalungkutan
4. Matagal na niyang
B. kasaganahan
naririnig ang tungkol sa
C. kasiyahan
recycling kaya’t pamilyar
D. katahimikan
na siya sa paraan ng
2. Siya ang aking
pagsasagawa nito.
katuwang sa mga
5. Sa tulong ng mga
gawaing-bahay.
humihikayat ay nagawa
A. taong kasama o
naming maisama siya sa
katulong
mga gawaing
B. taong hindi naniniwala
pangkalikasan.
sa iyong sinasabi
C. taong kaaway
D. taong palaging
nakasunod sa iyo
3. Maging matalino sa
pagtahak sa landas ng
buhay.
A. pagdaan
B. paglalaro
C. pag-alis
___________8. Matinding
pag-aalala ang dulot na
dalang sakit ng Covid 19.
___________9. Kahit na
paliko-liko ang daan
pamilyar pa rin siya sa
kaniyang dadaanan.
___________10.
Hinihikayat ng mga
namumuno ang mga
mamamayan na manatili
sa loob ng tahanan upang
makaiwas sa sakit.
J. Karagdagang
Gawain para sa
takdang-aralin at
remediation
IV.
Mga Tala
V.
PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral
na nangangailangan
ng iba pang gawain
para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga magaaral na
magpapatuloy sa
remediation.
D. pagpili
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo nakatulong
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong
ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Download