Uploaded by MONEZA VILLAMOR

COT

advertisement
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 6
(4A’s and Differentiated Instruction Strategies)
Guro
Learning Area
Grade & Section
Petsa
Oras
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
(Content Standard)
B. Pamantayan sa
Pagganap
(Performance
Standards)
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
(Learning
Competencies)
D. LAYUNIN
Code
II. NILALAMAN
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang
mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Textbook
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa
Postal ng Learning
Resources
B. Iba pang
kagamitang Panturo
SAHARA ISOBELLE G. DAGOHOY
Filipino 6
Grade VI-A
Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan.
Naisasagawa ang mga hakbang o panutong napakinggan.
Naibibigay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari. (F6PN-IIIc-18).
1. makatutukoy ng sanhi at bunga sa isang pangyayari
2. makapagpapaliwanag sa mga naging sanhi at bunga sa mga pangyayari
3. naibibigay ang sanhi at bunga ng mga pangyayari.
(F6PN-IIIc-18)
Pagbibigay ng Sanhi at Bunga ng mga Pangyayari
K to 12 Gabay PangCurriculum sa Filipino 6
K to 12 Gabay Pangkurikulum, p.83
PLUMA Wika at Pagbasa Para sa Batang Pilipino 6, pahina 44
MISOSA Filipino 6 Pangyayari at Epekto nito
pp. 1-14
1. Pagkasira ng Kagubatan
ni Carmen B. Orosco
2. Power point presentation, mga larawan, fishbone organizer
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
IV. PAMAMARAAN
Preliminaries
(Panimula)
A. Balik Aral sa
Nakaraang Aralin
(Reviewing previous
lesson)
a.
b.
c.
d.
Teacher’s Activity (Aktibidad ng Guro)
Dasal (Prayer)
Health & Safety Protocols
Attendance Checking
Quick Kumustahan
Pupils’ Activity (Aktibidad ng Mag-aaral)
a. Dasal (Prayer)
b. Health & Safety Protocols
c. Attendance Checking
d. Quick Kumustahan
Balik-aral:
Buuhin ang mga letra ayon sa pahayag.
(SYUIKDYOANR)
DIKSYUNARYO
Pinagkukunan ng kahulugan ng salita, baybay o ispeling,
pagpapantig, bahagi ng pananalitang kinabibilangan ng salita,
pinanggalingan ng salita, at nakaayos ito ng paalpabeto.
B. ACTIVITY
(SALAT)
Aklat ng mga mapang nagsasabi ng lawak, distansiya, at
lokasyon ng mga lugar.
ATLAS
(AMALCAN)
Aklat na nagtataglay ng pinakahuling impormasyon tungkol sa
mga punta ng kawilihan, mga pangyayari sa isang
bansa,palakasan, relihiyon, pulitika, at iba pa.
ALMANAC
(SAYKLONEDIYA)
Set ng mga aklat na nagtataglay ng mga impormasyon tungkol
sa iba’t ibang paksa.
ENSAYKLOPEDIYA
Tumawag ng ilang bata at ipabuo ang ginupit-gupit na larawan.
(Larawan ng isang malinis at maruming kapaligiran)
Larawan A
Larawan B
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
Itanong:
1. Ano ang masasabi ninyo sa larawan?
2. Alin ang mas pipiliin ninyo, ang larawan A o ang
larawan B? Bakit?
3. Bilang bata anong mga gawain ang dapat ninyong
gawin para makatulong sa ating bansa? Paano kayo
makakatulong sa inyong pamayanan? Sa paaralan?
Sa bansa?
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
1. Ang larawan A ay napakalinis at ang
larawan B ay napakadumi.
2. Ang larawan A dahil ito ay malinis.
3. Iwasan ang magtapon ng basura kahit
saan.
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
C. ANALYSIS
Tingnan ang mga larawan mga bata.
Itanong:
1.Ano-anong mga gawain ng tao ang ipinapakita
sa bawat larawan?
2.Ano ang maaaring maging bunga ng mga nasa
larawan?
3. Ano ba ang sanhi mga bata?
At ano kaya ang tawag sa kinalabasan ng isang
pangyayaring naganap?
SANHI – ay nagbibigay paliwanag kung bakit naganap ang
pangyayari.
BUNGA – nagsasabi ng kinalabasan o resulta ng nagaganap ng
mga pangyayari.
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
1. Ang unang larawan ay nagpapakita ng
pagtapon ng basura sa dagat, ang
pangalawang ay ang pag gamit ng illegal
fishing at ang pangatlo ay ang pagputol ng
mga punong kahoy.
2. Ang magiging bunga nito ay ang pag
kasira sa kapaligiran.
3. Ang sanhi ay ang dahilan ng kung saan
nagsimula ang isang pangyayari ang bunga
ay ang naging resulta nito.
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
D. ABSTRACTION
May mga larawan ako dito, ang gagawin niyo ay ilagay ito sa
bilog kung ang larawan ay nagpapakita kung ito ay isang sanhi
o isang bunga at ilagay sa bilog ang kahulugan ng sanhi at
bunga batay sa tinalakay na aralin.
SANHI
E. APPLICATION
BUNGA
Hahatiin ang klase sa tatlong (3) pangkat. Isagawa ang gawain
sa loob ng limang (5) minuto.
Rubriks:
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
SANHI
nagbibigay
paliwanag kung bakit
naganap ang isang
pangyayari.
BUNGA
nagsasabi ng kinalabasan
o resulta ng nagaganap na
mga pangyayari.
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
Pangkat 1
Sanhi: Pagputol ng kahoy
Bunga: Baha, pagguho ng lupa, at iba pa.
Pangkat 2
Pagsasadula
Pangkat 3
1. Kawalan ng edukasyon, trabaho, iba pa.
2.Madaming sasakyan
3.Kawalan ng edukasyon batay sa droga.
Pangkat 1.
Basahing mabuti ang talata at ilagay sa Fish Bone Organizer
ang mga pangungusap na nagpapahayag ng sanhi at bunga ng
pagkasira ng kagubatan.
Pagkasira ng Kabundukan
Carmen B. Orosco
Laganap na ang iligal na pagpuputol ng mga
punongkahoy sa kabundukan. Ginagamit ang mga pinutol na
kahoy sa paggawa ng bahay, papel, muwebles at iba pang mga
kasangkapan. Ang gawaing ito ay nagdudulot ng kasamaan. Sa
patuloy na pagpuputol ng mga puno, unti-unti nang nararanasan
ang masamang naidudulot nito. Nagkakaroon ng baha kung tagulan at pagguho ng lupa, ang mga pananim ay nasisira,
maraming bahay ang lubog sa baha, nasisira ang mga
kasangkapan, at walang pasok ang mga tanggapan at mga
eskwelahan. Marami ang naaapektuhan dahil sa iligal na
gawaing ito.
Pangkat 2
Gumawa ng isang pagsasadula kung saan ipapakita ang sanhi
at bunga ng isang panyayari.
Pangkat 3
(Ang guro ay maglalagay ng ilang pirasong papel sa ilalim ng
upuan ng mga bata na may nakasulat na mga napapanahong
suliranin ng ating bansa. Ipapahanap ito sa mga mag-aaral sa
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
pangkat 3 at ibigay ang dahilan ng mga naging bunga ng isang
pangyayari na nakasulat sa papel.
Ano-ano ang mga dahilan ng mga sumusunod na suliranin ng
ating bansa.
1. Kahirapan
2. Mahabang Traffic
3. Pagkalulong sa droga
F. ASSESSMENT
G. AGREEMENT
Bumuo ng mga pangungusap mula sa mga sanhi at
bunga na nasa hanay A at hanay B. Isulat ang sagot sa
inyong sagutang papel.
Sa loob ng sampung taon, ano ang maaaring maging buhay
mo kung ikaw ay makakapagtapos ng pag-aaral.
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. No. of learners who
earned 80% in the
evaluation
B. No. of learners who
require additional
activities for
remediation who
scored below 80%
C. Did the remedial
lesson work? No. of
learners who caught up
with the lesson
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
Tamang sagot :
1. b
2. d
3. e
4. a
5. c
6. i
7. h
8. g
9. j
10. f
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
D. No. of learners who
continue to require
remediation
E. Which of my
teaching strategies
worked well? Why did
these work?
F. What difficulties did I
encounter which my
principal or supervisor
can help me solve?
G. What innovation or
localized materials did I
use/discover which I
wish to share with other
teachers?
Prepared By:
Observed and Checked by:
SAHARA ISOBELLE G. DAGOHOY
Adviser
LEONILA S BERMOY
ESHT- III
LILIBETH S. APAT
EPS – Mathematics
Observers:
ANALOU O. HERMOCILLA, Ed.D.
School Principal
ELIASA M. MONTANTE
PSDS
FE M. DIZON
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
Republic of the Philippines
Department of Education
Caraga Administrative Region
Division of Agusan del Norte
Buenavista District V
SAN JUAN ELEMENTTARY SCHOOL
EPS – English
Teacher Observers:
1. NARCISA A. BOCBOC
2. ADELFA N. AZARCON
3. RICO T. ATON
4. JOBERT L. MALATE
5. RUTH B. EPANES
6. LORENA MASLOG
7. RONIE P. LAVENA
8. ERVIE AUGUIS
SAN JUAN ELEMENTARY SCHOOL
BRGY. ABILAN, BUENAVISTA, AGUSAN DEL NORTE
Download