Uploaded by Manilyn Penaflorida

FINAL AP8First LC-1-5

advertisement
Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
I.
LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Paaralan: Dasmarinas West National High School
Antas: 8
Guro: Mary Jane S. Gonzaga
Asignatura: A.P ( Kasaysayan ng Daigdig)
Petsa:
Markahan: Una
UNANG ARAW
IKALAWANG ARAW
IKATLONG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig
AP8HSK-Id-4
II.
NILALAMAN
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Magaaral
Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig
AP8HSK-Id-4
Heograpiyang Pisikal
Limang Tema ng Heograpiya
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig
AP8HSK-Id-4
Lokasyon
Topograpiya
Modyul ph. 13-14
Modyul ph. 15-16
Modyul ph. ph. 17
Modyul ph. 10-13
Modyul ph. 15-20
Modyul ph. 13-14
Quipper
Quipper
Quipper
Projector, larawan ng katangiang pisikal ng
daigdig
Projector, mapa ng daigdig, globo, larawan ng
solar system
Projecto, larawan ng mga katangiang pisikal ng
daigdig.
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III.
PAMAMARAAN
Balitaan
a. Balik Aral
Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng magbabalita
magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring sa bawat araw. Ito rin ay maaring pangkatan
pangkatan.
pangkatan.
Bakit dapat nating malaman at matutunan
ang kasaysayan ng daigdig?
Ano ang tinatawag na heograpiya?
Magbigay ng limang kaisipan tungkol sa lokasyon
o kinalalagyan ng daigdig.
Bakit mahalagang pag-aralan ang Heograpiya
ng daigdig?
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Gawain 1: GEOpardy
Suriin ang kasunod na GEOpardy board.
Pagkatapos, bumuo ng tanong na ang sagot ay
salita o larawang makikita sa GEOpardy board.
Isulat sa sagutang papel ang nabuong tanong
at ang sagot nito.
Ipapakita ang larawan ng daidig sa Solar
system
Ano ang masasabi ninyo sa sa posisyon ng
daigdig sa solar system?
Loop A word
Ang gawaing ito ay susubok sa iyong kakayahang
humanap ng mga salitang bubuo sa kaisipan
tungkol sa paksa, at kung paano mo ito
bibigyang kahulugan. Sa pamamagitan nito ay
makakabuo ka ng mga pangungusap na may
kaugnayan sa ktangiang pisikal ng daigdig.
Modyul ph.10
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Gawain 2: Graffiti Wall 1
Isulat sa Graffiti Wall 1 ang iyong sariling ideya
tungkol sa tanong sa ibaba.Masasagot ito sa
anyo ng pangungusap o guhit.
Gamit ang diyagram 1.3 ipapakita ang
Estruktura ng daigdig
Paano nakakaapekto ang mga plate sa
pagbabago ng hitsura ng ibabaw ng daigdig?
Hihikayatin ang mga mag-aaral na magbigay ng
kanilang sariling kahulugan, batay sa
pagkakaunawa, sa mga salitang kanilang
mahahanap
Modyul ph.11
Modyul ph.16
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
Gawain 3. Tukoy- Tema- Aplikasyon
Ipasuri sa mga mag-aaral ang sumusunod na
impormasyon. Pagkatapos, ipatukoy kung ito
ay may kaugnayan sa lokasyon, lugar.
Ipapakita ang Diyagram 1.3 ang
mahahalagang imahinasyong guhit na
matatagpuan sa mapa o globo.
Moyul ph. 16
Matapos matukoy ang mga mahahalagang salita
ay susubukin mo naming bumuo ng isang
konsepto tungkol sa kahalgahan ng kapaligiran
sa tao sa pamamagitan ng pagsamasama-sama
Ano ano ang mga mahahalagang guhit na
matatagpuan sa globo o mapa?
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
f.
Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessment)
g. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw na buhay
Gamit ang AICDR (Ask, Investigate, Create,
Discuss, Reflect) ang mga mag-aaral ay
sasagutin ang katanungan na
Gawain 4.KKK GeoCard Completion
1. Ano ang masasabi mo tungkol sa
heograpiya ng isang bansa ayon sa limang
tema nito.
2. Bakit magkakaugnay ang limang tema ng
heograpiya sa pag-aaral ng katangiang pisikal
ng bansa?
3. Paano nakatulong ang mga temang ito sa
iyong pag-unawa sa heograpiya ng isang
bansa?
Paano nakaiimpluwensiya/nakaaapekto ang
naturang konsepto sa buhay ng tao at sa iba
pang nabubuhay na organismo sa daigdig sa
kasalukuyan?
Modyul ph. 20
ng lima o higit pang salita at isulat ang mabubuo
mong konsepto sa loob ng oval callout.
Sa mga salitang iyong nahanap at naitala, alin sa
mga ito ang masasabi mong lubhang mahalaga
kung ang pag-uusapan ay ang katangiang pisikal
ng daigdig? Bakit?
Paano mo nabuo ang iyong sariling konsepto o
kaisipan mula sa mga salitang iyong pinagsama
sama? Ano ano ang naging batayan mo upang
humantong ka sa nabuo mong kaisipan?
Paano mo bibigyang kahulugan ang salitang Gamit ang mapa o globo tukuyin ang
heograpiya?
absolute, astronomical o tiyak na lokasyon ng
daigdig.
Paano maipapakita ang pag-unawa sa
kahalagahan ng mga pamanang ipinagkaloob
ng mga sinaunang kabihasnang nagtagumpay
sa hamong dulot ng kapaligiran nito?
Kung ang daigdig kaya ay hindi nahahati at ito’y
nanatiling isang malaking buong lupalop, may
pagbabago kaya sa katangiang pisikal nito at
anong uri kaya ng pamumuhay, kultura mayroon
ang mga tao sa buong daigdig?
Bilang isang mag-aaral paano ka
makakatulong sa pangangalaga ng daigdig at
pagpapayabong ng kultura at kasaysayan
nito?
Masasabi mo bang ang mga katangiang pisikal ay
gumanap at patuloy ito na gumaganap ng
mahalagang papel sa pamumuhay ng mga taong
nanirahan sa isang bansa/daigdig?
Pangatuwiranan ang sagot
Bilang isang mag-aaral ano ang iyong
maiimungkahing batas na maaring
makatulong sa pangangalaga at
pagpapanatiling maayos ang ating daigdig?
h. Paglalahat ng aralin
Nagmula ang salitang heograpiya sa wikang
Greek na geo o daigdig at graphia o
paglalarawan. Samakatuwid, ang Heograpiya
ay tumutukoy sa siyentipikong pag-aaral ng
katangiang pisikal ng daigdig
Ang daigdig ang tanging planeta sa solar
system na kayang makapagpanatili ng buhay.
Ang malaking bahagi ng ating planeta ay may
kaaya-ayang atmospera at sapat na sinag ng
araw.
Malaki ang kinalaman ng Pisikal na kapaligiran sa
pag-unlad ng katangiang kultural at ng
kabihasnan.
i.
Ipaliwanag
Paano nakakaapekto ang katangiang pisikal ng
daigdig sa kapaligiran ng isang bansa?
Paano nakakatulong ang globo o mapa sa
pagtukoy sa tiyak na lokasyon ng isang
bansa?
Ipaliwanag:
Paghambingin ang kalagayan
ng Daigdig Noon at Ngayon gamit ang Venn
Diagram.
Gumawa ng isang brochure na naghihikayat sa
ibang lalawigan na pumunta sa inyong lugar,
upang ipakita ang pisikal na ganda ng inyong
lugar/ pamayanan.
Pagtataya ng aralin
Rubrics
5- nakapagbigay ng limang epekto ng
katangiang pisikal at naipaliwanag ng mayos
ang katanungan
4- nakapagbigay ng apat na epekto ng
katangiang pisikal at naipaliwanag ng mayos
ang katanungan
3- nakapagbigay ng tatlong epekto ng
katangiang pisikal at naipaliwanag ng mayos
ang katanungan
2- nakapagbigay ng dalawa o isang epekto ng
katangiang pisikal at mayos na naipaliwanag
ang katanungan
j.
Takdang aralin
IV.
MGA TALA
V.
PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
Kumuha ng mga news clips tungkol sa
pagbabago ng daigdig (global warming) at
sumulat ng isang tula kung paano maiuugnay
ang kaalamang pangheograpiya.
“Ang kapaligiran ang pangunahing tagalinang ng
kapaligiran para sa kanyang kabuhayan at
pagtugon sa pangangailangan”.
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan: Dasmarinas West National High School
Guro: Mary Jane S. Gonzaga
Petsa:
UNANG ARAW
IKALAWANG ARAW
Antas: 8
Asignatura: A.P ( Kasaysayan ng Daigdig)
Markahan: Una
IKATLONG ARAW
I.
LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig
AP8HSK-Id-4
II.
NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Magaaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III.
PAMAMARAAN
Balitaan
Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig
AP8HSK-Id-4
Nasusuri ang katangiang pisikal ng daigdig
AP8HSK-Id-4
Katangiang Pisikal ng Daigdig ( anyong lupa, anyong tubig, klima at yamang likas
Ph. 18
Ph.19
Ph.20-21
Modyul ph.21-22
Modyul ph.22-26
Ph.27-30
Quipper
Quipper
Quipper
Projector, mga larawan na may kaugnayan sa
Projector, mapa ng daigdig, blank map
Projector, mga larawan ng anyong lupa at
klima
anyong tubig
Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng magbabalita
magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring sa bawat araw. Ito rin ay maaring pangkatan
pangkatan
pangkatan
a. Balik Aral/ Lunsaran
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Ayusin ang salita
Ano ang pagkakaiba ng klima sa panahon?
Sino ang maaaring makapag-isa isa ng mga
kontinente ayon sa sukat nito?
mklai
Susuriin ng mga mag-aaral ang mga
sitwasyon. Babanggitin kung ito ay klima o
panahon
Pansinin ang globo o mapa ano ang inyong
napansin?
Sa pamamagitan ng mga larawan ipapatukoy sa
mga mag-aaral kung ito ay anyong lupa o anyong
tubig.
Gawain 1. Faces of the world - Pagpapakilala
ng katangiang pisikal ng bawat kontinente ng
daigdig sa pamamagitan ng mga natatangi
nitong likas yaman at pook pasyalan sa
pamamagitan ng video clips.
( Video Review )
- The world’s 14 highest
Mountain Peak
- The 10 deepest Ocean in the
World
1. Ang kalagayan ng panahon/ klima
ngayong maghapon.
2. Ang kalagayan ng panahon/ klima sa
loob ng isang taon.
Gawain 5: Dito sa Amin
Modyul ph. 21
1. Bakit nagkakaiba-iba ang klima sa ibat
ibang panig ng daigdig?
2. Ano ang kaugnayan ng klima sa mga
likas na yaman na matatagpuan sa
lugar?
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
Paano nakakaapekto ang klima sa
pamumuhay ng tao sa isang lugar?
1. Ano ang halimbawa ng mga anyong lupa
at tubig na makikita sa Talahanayan 1.3
at 1.4 ?
Moyul ph. 27-28
Naiisa-isa ang mga tanawin,
makasaysayang pook at mahahalagang
lugar na matatagpuan sa daigdig.
At bilang isang tao paano mo ito
mapapaunlad at mapapayabong sa
pamamagitan ng pag-aaral ng
kasaysayan?
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
Bakit malaki ang bahaging ginagampanan ng
klima at likas na yaman sa pag-unlad ng
Gawain 6: Three Words in One
Modyul ph. 26
2. Bakit maiuugnay ang pamumuhay ng tao
sa anyong lupa o tubig na kanilang
pinaninirahan?
Gawain 7: Illustrated World Map
kabuhayan ng tao mula noon hanggang
ngayon?
f.
Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessment)
Gumawa ng komik strip na naglalarawan
tungkol sa uri ng pamumuhay ng tao sa
inyong pamayanan, at ipakita ang epekto ng
klima nito sa uri ng pamumuhay ng tao.
g. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw na buhay
Paano nakakaapekto ang klima sa
pamumuhay ng tao?
h. Paglalahat ng aralin
Ano ano ang kapakinabangang naidudulot ng
mayroong magandang klima?
Ano ang mga katangi-tanging paglalarawan sa
bawat kontinente?
Punan ang mapa ng mga natatanging anyong
lupa at tubig ng daigdig na nasa loob ng kahon.
Gamitin ang sumusunod na simbolo.
Sa anong aspekto nagkakatulad o nagkakaiba
ang mga kontinente?
Modyul ph. 29
Sa pamamagitan ng Wheel tsart magbigay ng
mahahalagang salita na naglalarawan tungkol
sa pitong kontinente ng daigdig.
1.May epekto ba ang kalagayang pisikal ng
daigdig sa mga organismo at tao? Bakit mo ito
nasabi?
Bilang isang mag-aaral, ano ang maari mong
maimungkahi sa UN upang mapanatiling
maayos ang kontinenteng kinabibilangan ng
ating bansa?
Pagsunud-sunurin ang pitong kontinente ayon
sa laki ng sukat nito.
2.Bakit mahalagang magkaroon ng kaalaman
tungkol sa ating kapaligiran at sa heograpiya ng
daigdig sa pangkalahatan?
Bilang isang mag-aaral ano ang maaari mong
maimungkahi sa ating pamayanan upang
mapanatiling malinis at maayos ang anyong lupa
o anyong tubig sa pamayanan na kinabibilangan?
Bakit mahalagang pangalagaan natin ang mga
anyong lupa o anyong tubig?
i.
Pagtataya ng aralin
Suriin ang mga pahayag sa ibaba isulat kung O
kung opinion at K kung katotohanan
1.Nababago ang anyo ng daigdig dahil sa
madalas na pag-ulan
2.Walang naninirahan sa disyerto dahil sa
tindi ng init ng klima.
3.Kakaunti ang mga naninirahan sa mga
kabundukan dahil klima rito.
4. Ang klima sa rehiyong Arctic ang dahilan ng
mabagal na pag-unlad ng mga bansa.
5.Higit na mainam ang klima sa Hilagang
Amerika kaysa sa Timog Amerika.
Sa pamamagitan ng blank map kukulayan ng
mga mag-aaral ang pitong kontinente at
papangalanan ang mga ito ayon sa wastong
lokasyon nito.
j.
Takdang aralin
Magsaliksik tungkol sa mga kontinente.
Magdala ng mga larawan ng kilalang anyong
lupa at anyong tubig na matatagpuan sa
buong mundo
Ibigay ang mga kilalang anyong lupa at anyong
tubig na matatagpuan sa mundo.
Paano nakakaapekto ang mga anyong lupa at
anyong tubig sa pag-unlad ng kabuhayan ng tao?
Sagutan Gawain 8. Ph 30
IV.
MGA TALA
V.
PAGNINILAY
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Paaralan: Dasmarinas West National High School
Antas: 8
Guro: Mary Jane S. Gonzaga
Asignatura: A.P ( Kasaysayan ng Daigdig)
Petsa:
Markahan: Una
UNANG ARAW
IKALAWANG ARAW
IKATLONG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Napahahalagahan ang natatanging kultura
ng mga rehiyon, bansa at mamamayan sa
daigdig (lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at
relihiyon sa daigdig) AP8HSK-Ie-5
II.
NILALAMAN
Napahahalagahan ang natatanging kultura
ng mga rehiyon, bansa at mamamayan sa
daigdig (lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at
relihiyon sa daigdig) AP8HSK-Ie-5
Napahahalagahan ang natatanging kultura ng
mga rehiyon, bansa at mamamayan sa daigdig
(lahi, pangkat- etnolingguwistiko, at relihiyon sa
daigdig) AP8HSK-Ie-5
Heograpiyang Pantao
Natatanging Kultura ng mga Rehiyon, Bansa at Mamamayan sa Daigdig (lahi, pangkat- etniko, wika,at relihiyon sa daigdig
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
a. Mga Pahina sa Gabay ng Guro
b. Mga Pahina sa Kagamitang Pang Magaaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
portal ng Learning Resources o ibang
website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III.
Balitaan
PAMAMARAAN
Ph. 22
Ph. 23
Ph. 24
Ph 31-32
Ph. 33
Ph.34
Quipper
Quipper
Quipper
Graphic organizer, projector
Pie graph, projector, simbolo ng ibat ibang
Larawan ng pangkat etniko, projector
relihiyon
Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng magbabalita
magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring sa bawat araw. Ito rin ay maaring pangkatan
pangkatan
pangkatan
a.Balik Aral/Lunsaran
Gamit ang graphic organizer
Bigyang kahulugan ang salitang Heograpiyang
Pantao
Ang guro ay magpapakita ng isang video clips
tungkol sa rally/ misa ng El Shaddai o kahit
anong charismatic movement
Bakit mahalaga ang relihiyon sa buhay ng isang
tao?
Magpabigay ng puna sa mga estudyante ukol
sa palabras.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Ang mga mag-aaral ay magsasalita ng kanilang Gamit ang concept map, magbigay ng mga
wikang ginagamit sa kanilang lugar (mother
salitang may kinalaman sa relihiyon
Magpapanuod ng isang video clip ng balita
tungkol sa komedyanteng si Candy Pangilinan at
ang isyu niya hinggil sa mga katutubo.
tongue).
Sa palagay ninyo, Bakit iba ang wika na
Bibigyan puna ng mga mag-aaral
ginagamit ng mga taong naninirahan sa Luzon,
Visayas at Mindanao?
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Talahanayan 1.5 Mga pangunahing Wika sa
Daigdig
Modyul ph. 31-32
Magpapaguhit ng larawan ukol sa mga
sumusunod:
1.Pangangailangan ng tao sa relihiyon.
2.Paglabas ng mga propeta at iba pang
Ipapakita ng guro ang mga larawan ng mga
pangkat etniko at sasagutin ang katanungang
Bakit kailangan nating kilalanin ang mga pangkat
etniko?
relihiyon sa panahon ng krisis.
Ipapaliwanag ng mag-aaral ang kanilang
iginuhit.
d. Pagtalakay ng Bagong Konsepto
1.Ano ang tinatawag na language family?
Gamit ang pie graph bibigyan diin ng guro ang
Mga Pangunahing Relihiyon sa Daigdig
2.Paano nabuo ang wika?
Modyul ph. 33
3.Gaano kahalaga ang wika?
Saan galing ang salitang relihiyon?
Gawain 9: Crossword Puzzle
Buuin ang puzzle tungkol sa heograpiyang
pantao sa pamamagitan ng pagtukoy sa
inilalarawan ng bawat bilang.
Modyul ph. 35
Sa palagay ninyo bakit nagkaroon ng ibat ibang
paniniwala ang mga tao?
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
f.
Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessmeent)
Magbigay ng limang kahalagahan ng wika sa
pamamagitan ng concept map
Sa pamamagitan Think, Pair, and Share
Ibabahagi ng mga mag-aaral ang kanilang
saloobin tungkol sa relihiyon na namamayani
sa Pilipinas.
Gawain 11: Modelo ng Kultura
Modyul ph.37
Bakit itinuturing ang wika bilang isang kaluluwa Kung ikaw ang pangulo ng ating bansa, ano
ng isang kultura?
ang maimumungkahing paraan upang
magkaroon ang Pilipinas ng isang relihiyon na
paniniwalaan ng mga mamamayang iyong
nasasakupan?
Paano mo pahahalagahan ang iyong sariling Bakit mahalaga ang relihiyong pinaniniwalaan
mo sa loob ng inyong tahanan?
wika sa pang-araw araw na buhay?
Paano mo maipapakita ang pag-unawa sa
kahalagahan ng mga pamanang ipinagkaloob ng
mga pangkat etniko na nagtagumpay sa hamong
dulot ng kapaligiran nito?
h. Paglalahat ng aralin
Bakit nagkaroon ng pagkakaiba-iba ng wika?
Bakit kailangang malaman natin ang
pinagmulan ng wika?
Ilarawan ang mga simbolo na ginagamit ng
ibat ibang relihiyon.
Ang salitang etniko ay nagmula sa salitang Greek
na ethnos na nangangahulugang mamamayan
i.
Ano ang maari mong gawin sa sitwasyon na
ito:
1. Bakit nagiging batayan ang relihiyon ng Sa paanong paraan nakakaapekto sa aspektong
g. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw na buhay
Pagtataya ng aralin
Ang iyong guro sa Araling Panlipunan ay
nagalit sa klase dahil sa ingay ng iyong
kamag-aral dahil galit niya nakapagsalita siya
ng wika na hindi nyo naiintindihan? Ano ang
maari mong gawin?
Paano maisasakatuparan ang mga nagawa ng
mga pangkat etniko sa kasaysayan ng bansa?
pagkilos ng tao sa kaniyang pang-araw-araw na kultural (pamumuhay, pananamit, kilos,
paniniwala, kaugalian) ang mga pangkat etniko.
pamumuhay?
A. dahil sa mga paniniwalang nakapaloob sa Magbigay ng mga halimbawa
sistema ng isang relihiyon
B. dahil sa mga kautusang nakasaad dito
C. dahil sa sistematikong doktrina nito
D. dahil sa magkaugnay ang tao at relihiyon
2. Bakit sinasabing tila isang malaking mosaic
ang daigdig?
A. dahil sa maraming pulo ang bumubuo sa
daigdig
B.
dahil
sa
maraming
natatanging
paglalarawan at katangian ng mga naninirahan
dito.
C. dahil sa pitong kontinenteng bumubuo dito
D. dahil sa iba’t ibang relihiyon ng tao
3. Bakit nagdulot ng kontrobersiya ang pagbuo
ng mga eksperto ng ibat ibang klasipikasyon ng
mga
tao sa daigdig?
A. sapagkat maaaring magkamali ang mga
eksperto
B. sapagkat maaaring hindi maging katanggaptanggap ang klasipikasyong ginawa
C. sapagkat maaaring magpakita ito ng
maraming diskriminasyon
D. sapagkat maaaring hind maging pantay ang
pagbuo ng klasipikasyon
4. Anong relihiyon ang may pinakamaraming
tagasunod?
A. Islam
B. Budismo
C. Hinduismo
D. Kristiyanismo
j.
Takdang aralin
IV.
MGA TALA
V.
PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng
80% sa pagtataya
Magsaliksik tungkol sa relihiyon at sagutin ang
katanungang
Bakit mahalaga ang relihyon sa buhay ng tao?
Basahin ang tungkol sa Pangkat Etniko at
magdala ng mga larawan nito.
Gumawa ng isang islogan na nagpapakita ng
pagmamahal at paggalang sa mga pangkat
etniko.
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
b. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
c. Nakatulong ba ang remedial?
d. Bilang ng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
e. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo
na nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
f. Anong suliranin ang aking naranasan
na solusyon na tulong ng aking
punongguro at superbisor?
g. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga
kapwa guro?
Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Paaralan: Dasmarinas West National High School
Antas: 8
Guro: Mary Jane S. Gonzaga
Asignatura: A.P ( Kasaysayan ng Daigdig)
Petsa:
Markahan: Una
UNANG ARAW
IKALAWANG ARAW
IKATLONG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang kondisyong heograpiko sa
panahon ng mga unang tao sa daigdig
AP8HSK-Ie-4
II.
NILALAMAN
Naipaliliwanag ang uri ng pamumuhay ng
mga unang tao sa daigdig
AP8HSK-Ie-5
Naipaliliwanag ang uri ng pamumuhay ng
mga unang tao sa daigdig
AP8HSK-Ie-5
Ang Pagsisimula ng mga Kabihasnan sa Daigdig
(Preshistoriko- 1000 BCE)
1. Kondisyong Heograpiko sa Panahon ng mga Unang Tao sa Daigdig
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Mapa ng mundo, projector
Ph. 26-27
Ph. 28
Ph. 29
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral
Modyul ph. 39-40
Modyul ph. 41
Modyul ph. 46
Quipper
Quipper
Quipper
3.Mga Pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III.
PAMAMARAAN
Balitaan
a.Balik Aral
Projector, larawan ng mga sinaunang
Projector, larawan ng sinaunang kagamitan
Projector, larawan ng sinaunang kagamitan
kagamitan
Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng magbabalita
magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring sa bawat araw. Ito rin ay maaring pangkatan
pangkatan
pangkatan
Balikan ang Crossword Puzzle ph 35
Balikan ang mga kagamitang ginagamit ng
mga sinaunang tao?
Ilunsad ang aralin sa pamamagitan sa pagtalakay
sa kasalukuyang lipunang ginagalawan ng mga
mag-aaral.
b. Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Gawain 1. Kung Ikaw Kaya?
Isiping isa ka sa mga taong nabuhay sa daigdig
noong sinaunang panahon. Pumili sa mga
kahon ng tatlong bagay na sa tingin mo’y
makatutulong sa iyong pang araw-araw na
pamumuhay. Mahalagang maipaliwanag mo
ang dahilan ng iyong pagpili
1. Alin ang iyong mga pinili ?
2. Bakit ang mga bagay na ito ang iyong pinili?
3. Kaya mo bang mabuhay sa sinaunang
panahong kung taglay mo ang bagay na pinili?
Ipaliwanag ang sagot.
c. Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa
Bagong Aralin
Bibigyan diin ang nararanasan ng mga
sinaunang tao na magkakaroon lamang ng
kasangkapang binanggit at itatanong sa mga
mag-aaral” kung ito lamang ang mga
kagamitan ng ating mga ninuno “Paano
umunlad ang pamumuhay ng tao noong
sinaunang panahon?
Gawain 2: Initial- refined- Final Idea (I-R-F)
Chart
Ipapakita ang larawan ng sinaunang tao at
hihingin ang kanilang puna tungkol dito.
Itanong: Masasabi bang ang panahon ngayon ay
isang maunlad na panahon? Paano ito nasabing
maunlad?
May kaugnayan ba ang teknolohiya upang
masabing ang uri ng pamumuhay ng tao ay
nakakaangat? Ipaliwanag
Bigyan ng pagkakataon ang mga mag-aaral na
magbigay ng isang katangian na masabing
nakakaangat ang uri ng pamumuhay ng isang tao
o pamayanan? Isulat ang nabanggit na salita sa
pisara.
Ano ang limang bagay na naiisip mo tungkol sa
dalawang salitang ito. Isulat ito sa kolum
NOMAD
Pagsama-samahin ang lahat na nabanggit na
katangian at bumuo ang klase ng isang TGA
Activity (Tell, Guide, Act)
MAGSASAKA
Modyul ph. 40
d.Pagtalakay ng Bagong Konsepto
Ipaliwanag ang Teoryang Panrelihiyon. Ano Gawain 3: I Tweet Mo!
ang naging batayan ng teoryang ito?
Modyul ph. 45
Sino si Charles Darwin? Ano ang kanyang
paliwanag tungkol sa teorya ng ebolusyon?
Gawain 4: Tower of Hanoi Chart
Modyul ph. 46
e. Pagtalakay ng bagong konsepto at
bagong karanasan
f.
Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessmeent)
Ano-ano ang mga pagbabagong pinagdaanan 1.Ano ang mga katangian ng bawat yugto ng
ng tatlong pangkat ng Homo species?
pag-unlad ng kultura ng tao?
1. Ano ang kaugnayan ng iyong sagot sa
nakatalang kongklusyon?
Paano naka adapt ang sinaunang tao sa 2.Paano nagana pang pag-unlad sa kultura ng
kondisyong heograpiko sa panahon ng mga mga sinaunang tao batay sa kasangkapan
unang tao sa daigdig?
2.Nakabuti ba ng pagbabagong ito sa
pamumuhay ng mga sinaunang tao? Patunayan.
Kaya mo bang mabuhay sa sinaunang
panahon kung taglay mo ang mga bagay o
kasangkapan na ginamit ng sinaunang tao?
Ipaliwanang.
1.Maipagmamalaki ba ng kasalukuyang
henerasyon ang ginawang ito ng mga sinaunang
tao? Pangatwiranan
Ano ang iyong mabubuong kongklusyon
tungkol sa mga sinaunang tao?
2.Ano ang gustong ipahiwatig ng mga
konklusyon at ebidensyang nakatala sa Tower of
Hanoi Chart tungkol sa pag-unlad ng kultura ng
mga sinaunang tao sa daigdig?
g. Paglalapat ng aralin sa pang-arawaraw na buhay
Bilang isang mag-aaral ano ano ang mga
kagamitan ng sinaunang tao na hanggang
ngayon ay patuloy pa rin ninyo ginagamit?
Bakit mo ito sinabi?
Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakaton na
nabuhay noon ano kaya uri ng pamumuhay
mayroon ka?
Paano maipapakita ang pagpapahalaga sa uri ng
pamumuhay na mayroon ka ngayon?
h. Paglalahat ng aralin
Gamit ang mga Conceptual Matrix isulat ang
mga mahahalagang kagamitan na naimbento
ng sinaunang tao
Sa pamamagitan ng isang pantomime ipakita
ang uri ng pamumuhay ng sinaunang tao.
Ipahambing sa mga mag-aaral ang mga uri ng
pamumuhay ng sinaunang tao sa kasalukuyan.
i.
Pagtataya ng aralin
Paano naka ugnay ang katangiang pisikal ng
sinaunang tao sa heograpiyang kinalalagyan
nito?
Ipaliwanag ang uri ng pamumuhay ng mga
sinaunang tao at ilarawan ito kung paano
napagtagumapayan nila ito.
Paano mo nasabi na mahalaga ang bahaging
ginampanan ng pamumuhay ng sinaunang tao sa
kasalukuyan?
j.
Takdang aralin
Magsalisik tungkol sa uri ng pamumuhay ng
sinaunang tao.
Alamin ang uri ng pamumuhay ng sinaunang
tao.
Gumawa ng isang tula tungkol sa Sinaunang
Tao, Ika’y Hinahangaan Ko.
Gumawa ng isang sanaysay tungkol sa paksang
“ Marangal na Pamumuhay, Panatag ang Buhay”
IV.
MGA TALA
V.
PAGNINILAY
a. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
c.Nakatulong ba ang remedial?
d.Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
e.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
f.Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon na tulong ng aking punongguro at
superbisor?
f.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
guro?
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
Grade 1 to 12
DAILY LESSON LOG
I.LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
Paaralan: Dasmarinas West National High School
Antas: 8
Guro: Mary Jane S. Gonzaga
Asignatura: A.P ( Kasaysayan ng Daigdig)
Petsa:
Markahan: Una
UNANG ARAW
IKALAWANG ARAW
IKATLONG ARAW
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin,
maari ring magdagdag ng iba pang Gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya
ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin
sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman.
Ang mga mag-aaral ay naipamamalas ang pag-unawa sa interaksiyon ng tao sa kaniyang kapaligiran na nagbigay-daan sa
pag-usbong ng mga sinaunang kabihasnan na nagkaloob ng mga pamanang humubog sa pamumuhay ng kasalukuyang henerasyon
B. Pamantayang Pagganap
Ang mga mag-aaral ay nakabubuo ng panukalang proyektong nagsusulong sa pangangalaga at preserbasyon ng mga pamana ng mga sinaunang
kabihasnan sa Daigdig para sa kasalukuyan at sa susunod na henerasyon
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Naipaliliwanag ang uri ng pamumuhay ng
mga unang tao sa daigdig
AP8HSK-Ie-5
Nasusuri ang yugto ng pag-unlad ng
kultura sa panahong prehistoriko
AP8HSK-If-6
Nasusuri ang yugto ng pag-unlad ng kultura
sa panahong prehistoriko
AP8HSK-If-6
II.
NILALAMAN
Pamumuhay ng mga Unang Tao sa Daigdig
KAGAMITANG PANTURO
A. SANGGUNIAN
1.Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Ph. 31-32
Ph. 31-32
Modyul ph 43-52
Modyul ph 43-52
Modyul ph 43-52
Quipper
Quipper
Quipper
Ph.30
2.Mga Pahina sa Kagamitang Pang Mag-aaral
3.Mga Pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resources o ibang website
B. IBA PANG KAGAMITANG PANTURO
III.
PAMAMARAAN
Balitaan
a.Balik Aral
Projector, chart, larawan ng sinaunag tao,
Projector, chart, time line
Projector, chart, time line
time line
Gawin ang pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may Gawain bawat araw. Para sa holistikong paghubog, gabayan ang mga mag-aaral
gamit ang mga istratehiya ng formative assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng
analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na iniuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng
Ang guro ay maaaring magtalaga ng magbabalita
magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring magbabalita sa bawat araw. Ito rin ay maaring sa bawat araw. Ito rin ay maaring pangkatan
pangkatan
pangkatan
Ang guro ay ipapakita ang timeline ng
sinaunang tao at ang pagbabago nito.
1.Magbabalik-aral sa nakaraang aralin. Isaisahin ang mga pag-unlad na naganap sa
pisikal na anyo at kakayahan ng mga homo
Sa pamamagitan ng time line ipapakita ng mga
mag-aaral ang kanilang ginawang takdang aralin
tungkol sa panahon ng bato, bronse at bakal at
ito bibigyan ng reaksyon.
b.Paghahabi sa Layunin ng Aralin
Malaki baa ng epekto ng heograpiya sa pagusbong ng kabihasnan?
1.Tumawag ng ilang mag-aaral upang
maglagay sa mesa ng anumang gamit mula sa
bag o klase nila. Pagkatapos ay ipahanay o
ipa-uri ang mga ito sa kanila. Tanungin sa
kanila ang batayan ng kanilang paghahanay.
Ilahad ang naging karanasan ni Christian
Jurgensen Thomsen, ang curator ng Danish
National Museum at ang nagbuo ng three-age
system.
Batay sa timeline alin sa mga panahon na ito
ang iyong gugustuhin na mabuhay, at anong uri
kaya ng pamumuhay kaya mayroon ka?
c.Pag-uugnay ng mga Halimbawa sa Bagong
Aralin
Gawain 5: Ano Ngayon Chart
Modyul 47
1.Talakayin ang mga naganap sa panahon ng
bato, bronse at bakal. Maaring gumamit ng
tsart.
Panahon/ Panahong Saklaw/ Uri/Katangian ng
Kasangkapan/ Paraan ng Pamumuhay
1.Talakayin ang mga naganap sa panahon ng
bato,bronse,bakal. Maaring gumamit ng tsart.
Panahon/ Panahong Saklaw/ Uri/Katangian ng
Kasangkapan/ Paraan ng Pamumuhay
1.isa-isahin ang mga kalipunan ng mga
matitingkad na kaisipan tungkol sa panahon
ng bato, bronse, bakal.
1.Sa iyong opinion, anong panahon ang may
pinakamahalagang naiambag sa kasalukuyan? at
bakit?
Gawain 6: Archaeologist at Work
Modyul ph. 49
1.Ikumpara ang pamumuhay noong Stone
Age, bronse, bakal at sa kasalukuyang
panahon.
Gumawa ng Data Retrieval Chart tungkol sa
panahon ng bato, bronse at bakal
1.Ano ang kaugnayan ng mga artifact sa
pagtukoy sa kultura ng mga taong nabuhay sa
Catal Huyuk?
Itanong sa mga mag-aaral
1.Sa iyong opinion, ano ang
pinakamahalagang nadiskubre sa panahon ng
bato, bronse, bakal at bakit?
1.Ano ang kongklusyong nabubuo batay sa
paghahambing ng buhay sa Catal Huyuk at sa
kasalukuyang pamumuhay?
1.Paano mo pahahalagahan sa ngayon ang
mga naiambag sa panahon ng bato, bronse,
bakal sa kasalukuyan?
1.Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataong
mabuhay sa panahon ng bato, bronse at bakal
1.Paano hinubog ng mga pagbabagong ito ang
kasalukuyang pamumuhay ng tao?
2.Gaano kahalaga ang mga pag-unlad na
naganap noong sinaunang panahon?
d.Pagtalakay ng Bagong Konsepto
Gawain 6: Archaeologist at Work
Modyul ph. 49
e.Pagtalakay ng bagong konsepto at bagong
karanasan
f.Paglinang sa kabihasaan (Formative
Assessment)
g.Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na
buhay
Paano hinubog ng mga pagbabagong ito ang
kasalukuyang pamumuhay ng tao?
1.Kung ikaw ay bibigyan ng pagkakataong
mabuhay sa tatlong panahon , ano kaya ang
h.Paglalahat ng aralin
1.Sa iyong palagay, alin sa mga pagbabago sa
pamumuhay ng tao ang may pinakamalaking
epekto sa kasalukuyan?
ano kaya ang maari mong maibento maliban
sa mga naimbento sa panahon na iyon?
maari mong maibento maliban sa mga
naimbento sa ibat ibang panahon ?
Maipagmamalaki ba ng kasalukuyang
henerasyon ang ginawa ng sinaunang tao?
Pangatwiranan.
Dugtingan ng mga mag-aaral
Ang pinakamahalagang panahon ng sinaunang
tao ay ang panahon ng____________
dahil_____________
Dugtungan ng mahahalagang salita upang
mabuo ang pangungusap
Ang panahon ng bato ay ______ bronse______at
bakal____________.
i.Pagtataya ng aralin
Maglista ng tatlong pinakamahalagang
kontribusyon ng sinaunang tao sa
kasalukuyang panahon. At bigyan ng reaksyon
Ilarawan ang mga kagamitan ng ibata ibang
panahon at suriin kung ano ang epekto nito sa
kasalukuyang panahon.
Alin sa mga pagbabago sa pamumuhay ng ato
ang may pinakamalaking epekto sa kasalukuyan?
j.Takdang aralin
Gumawa ng isang poster na naglalarawan
tungkol sa mga nagawa ng sinaunang tao at
ang halaga nito sa kasalukuyan.
Gumawa ng isang timeline na nagpapakita ng
mga pagbabago simula noong panahon ng
bato hanggang sa kasalukuyan.
Gumawa ng isang tula na naglalarawang ng
mahahalagang pangyayari tungkol sa panahon
ng bato, bronse, at bakal.
IV.
MGA TALA
V.
PAGNINILAY
a.Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya
b.Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng
iba pang gawain para sa remediation
c.Nakatulong ba ang remedial?
d.Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation
Magnilay sa iyong mga istratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat lingo. Paano mo ito naisasakatuparan?
Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan? Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad sa iyong superbisor sa anumang
tulong na maaari niyang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
e.Alin sa mga estratehiyang pagtuturo na
nakatulong ng lubos? Paano ito nakatulong?
f.Anong suliranin ang aking naranasan na
solusyon na tulong ng aking punongguro at
superbisor?
g.Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa
guro?
Download