Uploaded by mayca gatdula

DLL Q1 W2 LESSON

advertisement
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
Annex 1B to DepEd Order No. 42, s. 2016
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON
LOG
I.
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Most Essential
Learning
Competencies
Layunin
II. NILALAMAN
TUMALIM NATIONAL HIGH SCHOOL
School
MAYCA G. GALLARDO
Teacher
Learning Area
Setyembre 5-9, 2022
Teaching Dates
LUNES
8:30-9:30
10 ANTIQUE
11:00-12:00 10APAYAO
Grade Level
MARTES
7:30-8:30
10 ABRA
10:00-11:00 10 ABRA
11:00-12:00 10 ANTIQUE
2:00-3:00
10 APAYAO
MIYERKULES
10:00-11:00
10 AKLAN
1:00-2:00
10
ANTIQUE
2:00-3:00
10 ABRA
Quarter
10
FILIPINO
Una
HUWEBES
8:30-9:30
10 APAYAO
11:00-12:00 10 AKLAN
2:00-3:00
10
ANTIQUE
BYERNES
7:30-8:30
10 ABRA
8:30-9:30 10 APAYAO
10:00-11:00 10 AKLAN
11:00-12:00 10 AKLAN
Naipamamalas ng mag-aaral ang pag-unawa at pagpapahalaga sa mga akdang pampanitikan.
Ang mag-aral ay nakabubuo ng kritikal na pagsusuri sa mga isinagawang critque tungkol sa alimang akdang pampanitikang Mediterranean
MELC 3: Naiuugnay ang kahulugan ng salita batay sa kayarian nito
MELC 6: Nagagamit ng wasto ang pokus ng pandiwa (tagaganap, layon, pinaglalaaanan at kagamitan)
1. sa pagsasaad ng aksyon, pangyayari at karanasan
1. Natutukoy ang gamit ng
panlapi sa isang salita.
2. Naibibigay ang
kahulugan ng isang salita
batay sa ginamit na
panlapi.
3. Napahahalagahan ang
paggamit ng panlapi sa
mga pangyayari base sa
kayarian nito.
KAYARIAN NG SALITA
1. Natutukoy ang mga
salitang nagsasaad ng kilos.
2. Nakapagbibigay ng
halimbawa ng salitang
nagsasaad ng kilos.
3.
Naipahahayag
ang
kahalagahan ng pandiwa sa
pang araw- araw na buhay.
PANDIWA
1. Natutukoy ang iba’tibang gamit ng pandiwa.
2. Nakapagbibigay ng
halmibawa ng mga
pangungusap na ginagamit
ng aksyon, pangyayari at
karanasan.
3. Nakapagbabahagi ng
opinyon tungkol sa mga
pangyayari sa kasalukuyan
gamit ang mga Gamit ng
Pandiwa.
GAMIT NG PANDIWA
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
1. Natutukoy ang pokus ng
pandiwa sa bawat
pangungusap.
2. Nakapagbibigay ng
halimbawa ng pangungusap
na nagpapakita ng pokus
ng pandiwa.
3. Naibibigay ang epekto ng
Pokus ng pandiwa sa
pagpapakahulugan sa
bawat pangungusap.
POKUS NG PANDIWA
Ang mga Kasanayang
Pagkatuto ay nakatala
mula Unang Araw-Ikaaapat na Araw.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga Pahina sa
Teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula
sa portal ng
Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo
CLMD PIVOT 4A MODYUL P.89
CLMD PIVOT 4A MODYUL
P.11-12
PEAC P. 27
MAYNILA MODYUL 2 P.10-11
BUKIDNON P. 22-38
Maynila Modyul P. 10-11
MAYNILA MODYUL 2 P. 11
IV. PAMAMARAAN
A. Balik Aral sa
nakaraang aralin
at/o Pagsisimula
ng Bagong Aralin
Panimulang Gawain:
1. Pagbati
2. Panalangin
3. Pag-tsek ng Attendance
3. Pangkalusugang Paalala
at Pangkaligtasan
4. PAGKA- FILIPINO
PAGTATASA(Pagtatampok
ng mga Salita
Gawain Bilang I
ANG NAKARAAN
Panimulang Gawain:
1. Pagbati
2. Panalangin
3. Pag-tsek ng Attendance
3. Pangkalusugang Paalala
at Pangkaligtasan
4. PAGKA- FILIPINO
PAGTATASA(Pagtatampok
ng mga Salita
Gawain Bilang I
Panimulang Gawain:
1. Pagbati
2. Panalangin
3. Pag-tsek ng Attendance
3. Pangkalusugang Paalala
at Pangkaligtasan
4. PAGKA- FILIPINO
PAGTATASA(Pagtatampok
ng mga Salita
Gawain Bilang I
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
Panimulang Gawain:
1. Pagbati
2. Panalangin
3. Pag-tsek ng Attendance
3. Pangkalusugang Paalala
at Pangkaligtasan
4. PAGKA- FILIPINO
PAGTATASA(Pagtatampok
ng mga Salita
Gawaing Bilang I
POKUS
Ang mga Kasanayang
Pagkatuto ay nakatala
mula Unang Araw-Ikaaapat na Araw.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
Panuto: Ang guro ay
magbibigay
ng
ilang
katanungan base sa akdang
Cupid at Psyche bilang
bahagi ng pagbabalik araw.
Panuto: Tingang mabuti
ang nasa larawan. Ibigay
ang
iyong
Panuto: Suriing mabuti ang
mga
larawan
upang
makabuo ng salita.
obserbasyon dito.
B. Paghahabi sa
Layunin ng Aralin
Gawain Bilang II
Panuto: Magbigay ng
mahahalagang bagay na
ginawa ng mga tauhan sa
akda. Ilagay ito sa kahon sa
ibaba.
TAUHAN
Mga bagay
Cupid
Psyche
Venus
Amang hari
C. Pag-uugnay ng
mga hallimbawa
sa bagong aralin
Gawain Bilang I
Panuto:
Basahin
ang
kwento tungkol sa kambal
na sina Romulus at Remus
sa inyong CLMD Pahina 8.
na ginawa
ayon sa
kwento
Gawain Bilang III
Panuto: Batay sa mga
pangungusap na naging
kasagutan
sa
unang
Gawain, ibigay ang mga
salitang nagpapahayag ng
kilos o galaw.
Gawain Bilang II
Panuto: Tukuyin sa loob ng
pangungusap
ang
pandiwang ginamit. (CLMD
P8)
1. Hinuli si Rhea ng kanyang
masamang tiyuhin.
Gawaing Bilang II
Panuto: Basahing mabuti
ang bawat pangungusap.
Tukuyin ang ginamit na
pandiwa.
1. Nagtungo si Psyche sa
tahanan ni Venus upang
makausap si Cupid.
2. Nagulat si Psyche ng
masilayan
sa
unang
pagkakataon ang mukha ni
Cupid.
3. Nagpakasal Si Psyche sa
taong sinasabi sa propesiya
ni Apollo.
Gawaing Bilang III
Panuto: Pansinin ang mga
pandiwa sa Gawain bilang
2. Iugnay ito sa mga
salitang Aksyon, Karanasan
at Pangyayari.
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
Panuto: Ang mga magaaral ay gagawin ang ilan
sa mga larong pambata na
ginagamitan ng pokus.
Halimbawa:
Jak en Poy
Ilong Ilong
GAWAIN BILANG II
Panuto: Ilarawan ang
bawat salita ayon sa iyong
pagkakaunawa.
1.
2.
3.
4.
Tagaganap
Layon
Pinaglalaana
Instrumental
GAWAING BILANG III
Panuto: Basahing mabuti
ang bawat pangungusap.
Bigyang atensyon ang
paraan ng pagkakagamit sa
pandiwa o kilos.
Nagtaksil si Psyche sa
kaniyang asawa.
1.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
2. Iniwan ni Rhea ang
kanyang tiyo at nagpakasal
kay Mars.
3. Inutusan niya ang isang
alipin upang patayin ang
kambal.
4. Inampon ang kambal ng
isang babaeng lobo.
5. Naglaban sina Romulus at
Remus.
D. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto
at Paglalahad ng
Bagong
Kasanayan #1
Gawain Bilang IV
Panuto:
Bigyang
pakuhuluhgan ang mga
salitang nakalap sa gawaing
bilang 3 base sa kayarian
nito.
E. Pagtalakay ng
Bagong Konsepto
at Paglalahad ng
Bagong
Kasanayan #1
PAGTATALAKAY
Ang kayarian ng salita ay
tumutukoy sa lipon ng mga
salita sa tulong ng mga
panlapi na tulad ng -um, -in,
-pag, -nag, -in-, -um-, han-,
an-, in- at marami pang iba.
Ang bawat salita na lalapian
ay maaaring makapagdulot
ng pagbabago sa kaanyuan
at kahulugan nito.
2. Nagawa lahat ni Psyche
ang ipinaliwanag ng tore.
3. Ipinag-utos niyang
bihisan si Psyche ng
pinakamaganda niyang
damit.
4. Ipansasaksak sana ni
Psyche ang punyal sa
dibdib ng pinagtaksilan
niyang asawa.
PAGTATALAKAY
 PANDIWA
PAGTATALAKAY
Ang pandiwa o berbo ay
bahagi ng pananalita na
nagsasaad ng kilos o galaw.
Ito ay tinatawag na “verb”
sa wikang Ingles. Iba - iba
ang gamit ng pandiwa.
Ginagamit
ito
sa
pagpapahayag ng aksiyon,
karanasan, at pangyayari.
Alamin natin kung paano
gagamitin.
PAGTATALAKAY
 MGA HALIMBAWA
NG PANDIWA
PAGTATALAKAY
Gamit ng Pandiwa
1. Aksiyon
May aksiyon ang pandiwa
kapag
may
aktor
o
tagaganap
ng
aksiyon/kilos.Mabubuo ang
mga pandiwang ito sa
tulong ng mga panlaping: um, mag-ma-, mang-, maki-
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
PAGTATALAKAY
1.
2.
3.
4.
POKUS NG PANDIWA
Tagaganap
Layon
Pinaglalaana
Instrumental
PAGTATALAKAY
MGA HALIMBAWA
POKUS NG PANDIWA
1. Tagaganap
2. Layon
3. Pinaglalaana
4. Instrumental
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
, mag-an. Maaaring tao o
bagay ang aktor.
2. Karanasan
Nagpapahayag
ng
karanasan ang pandiwa
kapag may damdamin. Dahil
dito, may nakararanas ng
damdamin na inihuhudyat
ng
pandiwa.
Maaaring
magpahayag ang pandiwa
ng
karanasan
o
damdamin/emosyon.
Sa
ganitong sitwasyon may
tagaranas ng damdamin o
saloobin.
3. Pangyayari
Ang pandiwa ay resulta ng
isang pangyayari.
Gawain Bilang IV
Panuto: Isulat ang angkop
na kayarian sa salita upang
mabuo ang kaisipan sa
pangungusap.
F. Paglinang ng
Kabihasaan
(Tungo sa Formative
Assessment 3)
1. (GALIT) si Venus at inutusan
niya si Cupid, ang kaniyang
anak upang paibigin si Psyche
sa isang nakatatakot na
nilalang.
2. (LIPAS) ang maghapon nang
hindi niya namamalayan.
3. (BABALA) siyang may
panganib na darating sa
pamamagitan
ng
dalawa
niyang kapatid.
Gawain Bilang III
Panuto: Piliin ang ginamit
na pandiwa sa bawat
pangungusap.
1. Ikinatuwa ng mga tao
ang pagtatagumpay ng pagiibigan nina Samantha at
Paolo.
2. Ang mga nakabasa ay
magsusulat
din
ng
mitolohiya.
3. Sumaya ang mukha ng
Pangulo ng malamang ligtas
na ang bansa sa covid 19.
GAWAIN BILANG IV
Panuto: Natutuhan mo ang
pagpapalawak
ng
pangungusap
sa
pamamagitan ng gamit ng
pandiwa. Ang gamit ng
pandiwa
ay
sa
pamamagitan
ng;
a.)
aksiyon, b) karanasan at c)
pangyayari. Susuriin natin
ngayon
ang
mga
pangungusap na aking
ilalahad upang mapalawak
pa ang gamit nito. May
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
GAWAIN BILANG IV
Panuto: Suriin ang mga
sumusunod
na
pangungusap. Isulat sa
patlang kung anong Pokus
ng Pandiwa ang ginamit.
(Aktor,
Tagatanggap,
Kagamitan at Layon).
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
4. (SAYA) nagtungo si Psyche
sa palasyo samantalang si
Cupid naman ay lumipad
patungo sa kaharian ni Jupiter.
5. Laking kaginhawaan at
(LIGAYA) ang nag-uumapaw
sa kaniyang puso.
4. Ipinasara ng Pangulo ang
buong Luzon dahil sa covid
19.
5. Dahil sa paghihirap
natukso siyang tumalon.
Sagutin:
G. Paglalapat ng
Aralin sa PangAraw-Araw na
Buhay
H. Paglalahat ng
Aralin
Ano
ang
epekto
ng
paggamit ng panlapi sa
pang araw- araw na buhay
ngisang tao?. Paano nito
nababago ang kahulugan ng
isang salita?
Gawain Bilang IV
Panuto:
Magbigay
ng
halimbawa ng mga salitang
ginagamitan ng Unlapi,
Gitlapi, Hulapi at Kabilaan.
Magbigay ng mga bagay na
madalas mong ginagawa sa
iyong tahanan.
Paano
nakatutulong ang pandiwa
dito?
Gawain Bilang IV
Panuto: Mula sa mga
salitang nagging sagot sa
Gawain blang 2, punan ng
mga salita ang kahon sa
ibaba.
tigdalawang tanong
bawat pangungusap.
ang
GAWAIN BILANG V
Gamit
ang
Aksyon,
Pangyayari at Karanasan,
magbahagi sa mga kamagaral ng mga pangungusap
na
patungkol
sa
kasalukuyang nangyayari sa
bansa at pang araw- araw
na buhay.
Gawain Bilang VI
Panuto: Punan ang patlang
ng wastong impormasyon o
salita sa ipinapahayag ng
talata tungkol sa pandiwa.
Ang 1_____ ay bahagi ng
pananalita na nagsasaad ng
2_____. Ito ay tinatawag na
3_____ sa wikang Ingles. Tatlo
ang gamit ng pandiwa, ito ay 4
____,5______at 6 _____. May
aksiyon ang pandiwa kapag
may 7_____ o 8____ng
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
Sagutin:
Sa anong aspeto nababago
ng Pokus ng Pandiwa ang
pakahulugan
sa
isang
pangungusap? Paano ito
nakakaapekto sa paraan ng
pakikipag -usap ?
TANDAAN!
Upang mas maging madali ang
pagtukoy sa pokus ng pandiwa,
naririto ang sistematikong
paglalahad na dapat isaalangalang:
1. Basahing mabuti ang
pangungusap.
2. Tukuyin sa pangungusap
ang ginamit na paksa at
pandiwa. Tandaan na ang
paksa ay ang pinag-uusapan sa
pangungusap. Madalas ang
paksa ay sinusundan ng mga
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
aksiyon/ kilos. Mabubuo ang
mga pandiwang ito sa tulong
ng mga panlaping: um, magma, maki, mag-an. Maaaring
9____o
10____ang
aktor.
Nagpapahayag ng 11_____
ang pandiwa kapag may
damdamin.
Maaaring
magpahayag ang pandiwa ng
karanasan o 12_____. Sa
ganitong
sitwasyon
may
tagaranas ng damdamin o
saloobin. Ang pandiwa ay
13______ ng isang pangyayari.
panandang “si” , “sina” at “ang”
o “ang mga”. Ang 12 pandiwa
naman ay laging nagsasaad ng
kilos na taglay ang mga panlapi
sa kayarian ng salita.
3. Kapag natukoy na ang paksa
at pandiwa, suriin ang ugnayan
nito sa isa’t isa.
4. Pansinin ang ginamit na mga
panlapi.
5. Balikan ang mga datos na
ibinigay ng guro.
Gawain Bilang V
Panuto: Isulat sa patlang
ang ginamit sa pandiwa sa
bawat pangungusap.
I. Pagtataya ng
Aralin
Gawain Bilang VI
Panuto: Gamit ang tsart sa
ibaba at itala ang kahulugan
ng mga salita sa Gawaing
builang 4. Gamitin din ito sa
sariling pangungusap.
Salita
Kahulugan
Sariling
pangungusap
___1.
Hinahanap
ni
Psyche si Cupid sa buong
kaharian.
___2. Ginawa ni Psyche ang
lahat upang maipaglaban
ang pagmamahal niya kay
Cupid.
___3. Lumindol na naman
sa Davao kahapon.
___4. Labis na nanibugho si
Venus sa kagandahan ni
Psyche.
___5.
Nalungkot
si
Bantugan sa utos ng hari
kaya
minabuti
niyang
lumayo na lamang.
GAWAING BILANG VII
Panuto: Isulat ang A kung
ang isinasaad na pandiwa
ay aksiyon, K kung
karanasan, at P kung
pangyayari.
1. Tumula
2. Gumapang
3. Nahihiya
4. Nahimatay
5. Nagiba
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
GAWAIN BILANG V
Panuto: Magbigay ng 5
halimbawa
ng
mga
pangungusap
na
nagpapakita ng Pokus ng
Pandiwa.
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
J. Karagdagang
Gawain para sa
Takdang Aralin at
Remediation
Pakikiisa sa Brigada Pagbasa
“PAGPAG: PAG-unawa at
PAGbasa
para
sa
Karunungan:Pantahanang
Programa sa Pagbasa”
Pakikiisa sa Brigada Pagbasa
“PAGPAG: PAG-unawa at
PAGbasa
para
sa
Karunungan:Pantahanang
Programa sa Pagbasa”
Pakikiisa sa Brigada Pagbasa
- “PAGPAG: PAGunawa at PAGbasa
para
sa
Karunungan:Pantah
anang Programa sa
Pagbasa”
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral
na nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral
na
nangangailangan
ng iba pang
gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng
mag-aaral na
nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral
na magpapatuloy
sa remediation
E. Alin sa mga
estratehiyang
pagtuturo ang
nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliraning
ang aking
naranasan na
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
Pakikiisa sa Brigada Pagbasa
“PAGPAG: PAG-unawa at
PAGbasa
para
sa
Karunungan:Pantahanang
Programa sa Pagbasa”
Pakikiisa sa Brigada Pagbasa
“PAGPAG: PAG-unawa at
PAGbasa
para
sa
Karunungan:Pantahanang
Programa sa Pagbasa”
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim, Nasugbu, Batangas
nasolusyunan sa
tulong ng aking
Punong Guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais
kong ibahagi sa
mga kapwa ko
guro?
Inihanda ni:
Sinuri ni:
MAYCA G. GALLARDO
Guro I- FILIPINO 10
Binigyang Pansin ni:
YHELMAR D. BAIT, PhD
Guro III- Koordineytor-Language Dept.
JEREMIAS S. BELTRAN, PhD
Ulong Guro I
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
Pinagtibay ni:
MARICEL D. MERCADO, PhD
Punong Guro II
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV - A CALABARZON
DIVISION OF BATANGAS
Tumalim National High School
Tumalim nasugbu batangas
MONITORING TOOL ON THE SUBMISSION OF DETAILE LESSON PLAN (DLL)
School Year 2022-2023
MONTH: AUGUST
Name: MAYCA G. GALLARDO
Subject: FILIPINO
Week: 1
Quarter:1
Grade Level: 10
INDICATOR
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
TOTAL
Very Evident (3)
Partially Evident
(2)
Not Evident (1)
Learning objectives/ MELCS are clearly stated
Aligned with the K to 12 MELCs/ELCs/PIVOT BOW
Included all the learning areas to be undertaken
With complete and well-structured parts
Activities indicated are based on the prescribed Self-Learning Modules
Instructions are clear and complete
Logical and structured to guide learners
Additional activities are appropriate and necessary
POINTS
Remarks:
Prepared by:
Conforme:
MAYCA G. GALLARDO
SANTA ESMERALDA
ConformeE. GUEVARA
Teacher I
Checked by:
Reviewed by:
Checked by:
YHELMAR D. BAIT, PhD
JEREMIASLanguage
S. BELTRAN
PhD.
CoordinatorDepartment
Head Teacher I
JEREMIAS S. BELTRAN, PhD
Head Teacher I
“Tunay na Naglilingkod nang Husay at Sapat”
Address: Tumalim, Nasugbu, Batangas, 4231
 : 0999-456-8118
 : tumalim_nhs@yahoo.com
Noted:
MARICEL D. MERCADO, PhD
Principal II
Download