Uploaded by LORITA CAHANAP

Fil 5 Q3 -Nasasabi ang simuno at panaguri sa pangungusap

advertisement
School
Grades 1 to 12
COT
I.
Teacher
Date & Time
CAN-AYAN INTEGRATED
SCHOOL
JEREMY G. LAGUNDAY
8:10-9:00
Grade Level
Learning Area
Quarter
Five
FILIPINO
3rd
LAYUNIN
A. Pamantayan
ng Nilalaman
B. Pamantayan
ng Pagganap
C. Mga
kasanayan sa
Pagkatuto.
II. NILALAMAN
Naipamamalas ng mga mag-aaral ang kakayahan sa pagbasa, pagsulat at
pakikipagtalastasan nang wasto upang maipahayag ang kaalaman, ideya at damdaming
angkop sa kaniyang edad at sa kulturang kinabibilangan at nakikilahok sa pagpapaunlad
ng pamayanan.
Nakakagawa ng pangungusap gamit ng wasto ang simuno at panaguri
Knowledge:
Nasasabi ang simuno at panaguri sa pangungusap F5WGIIIi-j-8
Skill:
Nakagagawa ng pangungusap gamit ng wasto ang simuno at panaguri.
Attitude:
Napahahalagahan ang paggamit ng wasto ang simuno at panaguri.
SIMUNO AT PANAGURI
III. KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
Hiyas sa Wika 5 pp 2-10
B. Iba pang
kagamitang
Panturo
aklat, laptop, TV o projector, PowerPoint Presentation
IV. PAMARAAN
**Panimulang Gawain
Mga Aktibidad
Dasal
Integration of ESP
subject, Love to God
and character
building.
Classroom Rules Review
A) Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/ o pagsisimula ng
bagong aralin.
Paalala sa guro:
Bago simulan ang klase,
magdasal at panoorin muna
ang classroom rules- nasa
powerpoint)
Mga
anotasyon
Pagsisimula ng Bagong Aralin: Tuklasin Natin!
Basahin ang Tula
Doon sa Lalawigan
Pinakagusto ko ang Mayo
Umuuwi kami sa probinsiya
Sa bahay ng mga lola
Bakasyon, masaya
Sariwa nga hangin sa bukid
Malamig, amoy pinipig
Malinis na ilog, lagging sagana
Sa talangka, tulya, isda
Kung gabi ay maliwanag ang buwan
Nagtutmbang preso sa bakuran
Kuwentong katatakutan
Dwende, aswang, takbuhan
Piknik sa manggahan
Sakay sa kariton hila ng kalabaw
Nanunungkit, naghuhukay
Tawanan, awitan
In this area,
indicator #2 is
observed. “Use
a range of
teaching
strategies that
enhance
learner
achievement in
literacy and
numeracy
skills.
Doon ang kapaligira’y dalisay
Pakikisama’y tunay
Hindi kaya magbago
Sa tinagal-tagal, Sana..
Basahin ang mga pangungusap na nagpapahayag
1. Pinakagusto ko ang Mayo.
2. Umuuwi kami sa mga lola sa probinsiya.
3. Masaya ang bakasyon sa probinsiya.
B) Paghahabi sa layunin ng
Aralin
C) Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Talakayin ang Tula
1. bakit pinamagatan ang tula na “Doon sa Lalawigan” sa halip na
“Bakasyon” o “Ang Pinakagusto kong Bagay”?
2. Ano ang inihahahtid na mensahe ng bawat saknong? Ibigay sa dalawa o
higit pang pangungusap ang pangunahing ideyang ibinibigay ng bawat
saknong.
3. Pansinin ang pagkakasulat ng bawat saknong. Buo rin ba ang kahulugang
inihahatid kahit kulang ang mga salita? Paano mo naibibigay ang kahulugan
kahit kulang sa salita ang mga saknong?
4. Ano sa palagay mo ang ibig sabihin ng huling salita ng tula?
In this area,
indicator #3 is
observed
“Applied a
range of
teaching
strategies to
develop critical
and creative
thinking, as
well as other
higher-order
thinking skills.
Pangganyak: Harapin ang inyong katabi at pag-usapan ang mga
sumusunod:
1. Totoo bang ang mga bagay na binanggit ng may-akda sat ula?
2. Ibahagi ang mga karanasan kaugnay dito at ikwento sa kanya.
In this area,
indicator #3 is
observed
“Applied a
range of
teaching
strategies to
develop critical
and creative
thinking, as
well as other
higher-order
thinking skills.
Ako, ang
pinakagusto ay
ang________
Bakit naman
iyon ang gusto
mo?
Also, in this area,
indicator #2 is
observed, “Used of
teaching strategies
that enhance
learner
achievement in
literacy and
numeracy skills.”
D) Pagtalakay ng bagong
konsepto sa paglalahad
ng bagong kasanayan #1
Alam niyo ba na ang pangungusap ay may mga bahagi?
Ano nga ba ang mga bahagi ng pangungusap?
1. Ang Simuno – ito ay ang paksa o pinag-uusapan sa pangungusap.
Dalawang klase ng simuno:
Payak na simuno
*ang tiyakang simuno o paksa
*binubuo ito ng isang salita na tumutukoy sa paksa
Hal. Nakikinig sa ama ang matalinong bata.
Buong Simuno
*tumutukoy sa lahat ng salitang bumubuo sa paksang pinag-uusapan
Hal. Nakikinig sa ama ang matalinong bata.
2. Ang Panaguri-ito naman ay nagbibigay kaalaman o impormasyon tungkol
sa simuno.
Dalawang klase ng simuno:
Payak na panaguri
*ang tiyakang panaguri
*Pandiwa o salitang nasa anyong pangngalan, panghalip, pang-uri o pangabay na nagsasabi tungkol sa simuno
In this area,
indicator #3 is
observed
“Applied a
range of
teaching
strategies to
develop critical
and creative
thinking, as
well as other
higher-order
thinking skills.
In this area,
indicator #1 is
observed “Applied
knowledge of
content within and
across curriculum
teaching areas”
Hal. Nakikinig sa ama ang matalinong bata.
Buong Panaguri
*tumutukoy sa lahat ng salitang bumubuo sa panaguri
Hal. Nakikinig sa ama ang matalinong bata.
E) Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Ngayon at alam niyo na ang pangungusap.
Pangkatang Gawain (Babae vs Lalake)
Panuto: Basahin ang pangungusap sa powerpoint. Sabihin kung simuno o
panaguri ang may salungguhit. Unahan ang pagtaas ng kamay bago
sumagot. Ang pinakamaraming makukuhang punto ang siyang panalo.
1.
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10.
Mabait ang aming guro.
Ang bata ay umiyak buong gabi.
Ang mga kaibigan ni kuya ay matatalino
Magaling maglaro ng football sina Ferdie at John.
Masarap maligo sa dagat.
Sariwa ang hangin sa probinsiya
Maliwanag ang buwan
Masayang maglaro ng tumbang preso
Dalisay ang kapaligiran sa lalawigan
Sariwa ang mga gulay sa bakuran.
In this area,
indicator #4 is
observed
“Managed
Classroom
structure to engage
learners,
individually or in
groups, in
meaningful
exploration,
discovery and
hands-on activities
within a range of
physical learning
environments.
Also, In this area,
indicator #5 is
observed
“Managed learner
behavior
constructively by
applying positive
and non-violent
discipline to ensure
learning-focused
environments.
Moreover, in this
area, indicator #6
is observed, Used
differentiated,
developmentally
appropriate
learning
experiences to
address learners’
gender, needs,
strengths, interests
and experiences.”
F) Paglinang ng
kabihasaan (tungo sa
Formative Assessment)
Pangkatang Gawain (5)
Gumawa ng maiksing tula at ibahagi sa klase, suriin ito ibigay ang
mga simuno at panaguri. (Kahit anong pamagat na ayon sa gusto ng
guro)
G) Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Pangkatang Gawain (5)
Gumawa ng Diyalogo tungkol sa usaping paggamit ng
“Pedestrian Lane”
-pag-usapan ang kahalagahan nito sa inyo bilang isang mag-aaral at
mamamayan .
H) Paglalahat
Tandaan!
Ang dalawang bahagi ng pangungusap ay simuno at panaguri. Ang simuno
ang siyang pinag-uusapan at ang panaguri naman ay nagbibigay kaalaman
o impormasyon tungkol sa simuno.
I) Pagtataya ng Aralin
Panuto: Isulat ang angkop na /simuno o panaguri ng bawat pangungusap.
1. __________________________ ang ating kapaligiran.
2. _________________________ ang dating malinis na ilog.
3. Ang mga isda sa ilog ay ______________________________.
4. Hindi nagtatagal at _________________ ang mga _______________________
5. Dapat iligtas ___________________________________.
In this area,
indicator #9 is
being observed
“Designed,
selected,
organized and
used
diagnostic,
formative and
summative
assessment
strategies
consistent with
curriculum
requirements.”
In this area,
indicator #4 is
observed
“Managed
Classroom
structure to engage
learners,
individually or in
groups, in
meaningful
exploration,
discovery and
hands-on activities
within a range of
physical learning
environments.
In this area,
indicator # 7 is
observed “Planned,
managed and
implemented
developmentally
sequenced teaching
and learning
processes to meet
curriculum
requirements and
varied teaching
contexts.”
In this area,
indicator #9 is
being observed
“Designed,
selected,
organized and
used
diagnostic,
formative and
summative
assessment
strategies
consistent with
curriculum
requirements.”
J) Karagdagang Gawain para
sa takdang aralin at
remediation
Takdang Aralin:
Pag-aralan ang bawat larawan. Sumulat ng pangungusap tungkol dito at
tiyaking may simuno at panaguri ang mga pangungusap.
In this area,
indicator #9 is
being observed
“Designed,
selected,
organized and
used
diagnostic,
formative and
summative
assessment
strategies
consistent with
curriculum
requirements.”
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
Pagnilay sa iyong pagtuturo bilang isang guro. Isipin tungkol sa pag-unlag ng iyong mga studyante sa kanilang paglago sap ag-aaral. Ano pa ang dapat gawin para
matulungan sila sa kanilang paglago. Tukuyin anong tulong ang inyong supervisor ang pwede mong hingiin para mapunan ang kakulangan sa kanilang pag-aaral.
Magtanong sa inyong mga studyante ano ang gusto nilang mangyari sa kanilang pag-aaral para sa kanilang paglago.
A. Bilang ng nakakuha ng
80% sa pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng magaaral na nakaunawa sa
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation
E. Alin sa mga
istratehiyang pagtuturo
ang nakatulong ng lubos?
Paano ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyonan sa tulong ng
aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking
nadibuho na nais kong
ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
Inihanda ni:
Observed by:
JEREMY G. LAGUNDAY
Master Teacher I
NYMS M. DOCDOCIL
Principal I
ANNOTATIONS:
The principle applied is the principle of literacy wherein the learners develop reading proficiency and
motivation to read. This help the learners explore the different components of literacy and how becoming
literate expands opportunities to access wider understandings. It examines the knowledge and skills that all
learners need to understand in order to achieve their full potential in each subject.
Another principle used is Hands-on-approach that is evident in the delivery of the lesson, wherein a
method of instruction is applied to help and guide learners to gain knowledge by experience. This means
giving the learners the opportunity to manipulate the objects they are studying..."
JEREMY G. LAGUNDAY
Master Teacher I
Download