Uploaded by Celedonio Borricano Jr.

DLP 4th Quarter

advertisement
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region IV-CALABARZON
Division of Rizal
TAGUMPAY NATIONAL HIGH SCHOOL
San Jose Rodriguez Rizal 1860
Tel. 638-4738 / 292-1572 / 0949-3732222 | Email: tagumpaynhs.308114@deped.gov.ph
DAILY
LESSON
LOG
Daily Lesson Log in Araling Panlipunan 10 using 4A’s
Tagumpay National High School
Grade Level
CELEDONIO B. BORRICANO JR.
Learning Area
School
Teacher
Teaching
Dates and
Time
June 13, 2023
9:40 – 10:30
Quarter
10
Araling Panlipunan
4th
I. LAYUNIN
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa:
a.
Pamantayang
Pangnilalaman
sa kahalagahan ng pagkamamayan at pakikilahok sa mga gawaing pansibiko tungo
sa pagkakaroon ng isang pamayanan at bansang maunlad, mapayapa, at may
pagkakaisa
b.
Pamantayan
sa Pagganap
nakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng pakikilahok sa mga gawaing
pansibiko at pulitikal ng mga mamamayan sa kanilang sariling pamayanaN.
Napahahalagahan ang
papel
ng mamamayan sa pagkakaron ng isang
mabuting pamahalaan (MELCS: AP10PNP-IVh- at AP10PNP-IVi-9)
Mga Layunin:
c.
Pinakamahala
gang
Kasanayan sa
Pagkatuto
(MELC)
1. Naipaliliwanag ang Konsepto ng Good Governance (Mabuting Pamamahala) at
Participatory governance
2. Nakakabahagi sa klase ng mga kaalaman tungkol sa Participatory Governance
3. Nakapagpapakita ng mga halimbawa ng isang Mabuting at nakikibahaging
mamamayan sa pamamahala sa bansa.
Papel ng Mamamayan sa Pagkakaroon ng Mabuting Pamamahala
II. NILALAMAN
a. Paksa
-
Mabuting Pamamahala o Good Governance
III. KAGAMITANG
PANTURO
A. Mga Sanggunian
1. Mga pahina sa
Gabay ng Guro
2. Mga pahina sa
kagamitang
pangmag-aaral
3. Mga pahina sa
teksbuk
4. Mga karagdagang
Kagamitan mula sa
portal ng Learning
Resource
B. Listahan ng mga
kagamitang panturo
Gabay ng Guro Pahina blg: 107-110
AP 10-Kontemporaryong Isyu MELC No. 17 week 4
AP 10 PIVOT – BOW pahina blg.
Self-Learning Module sa Araling Panlipunan 10 pahina blg: 77-78
https://www.academia.edu/35618747/ARALING_PANLIPUNAN_10_ISYU_AT_HA
MONG_PANLIPUNAN_Panimula_at_Gabay_na_Tanong
file:///D:/Jhun%20Borrix/Downloads/ARALING_PANLIPUNAN_10_ISYU_AT_HAM
ONG_PAnakagagawa ng pananaliksik tungkol sa kalagayan ng
PowerPoint presentation
para sa Gawain sa
pagpapaunlad at
pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
Gawaing Pang-araw-araw
- Panalangin
- Pagsasaayos ng kalinisan at kaayusan sa loob ng silid-aralan.
- Pagtatala ng liban sa klase
Balik-Aral: Paunahan tayo!
Panuto: Magpapakita ang guro ng mga larawan na may kinalaman sa nakaraang paksa at mag-uunahan ang
mga mag-aaral sa pagtukoy nito
1.
2.
3.
A. Panimula
4.
5.
Gawain I: Pagganyak: Panata Ko Sa Aking Bayan
Panuto: Sabayang Pagbigkas ng “ Panatang Makabayan”
Gabay na Tanong
1. Ano ang isinasaad ng Panatang Makabayan?
2. Anong talata sa Panatang Makabayan ang totoo sa iyo? Bakit?
Gawain II: Picto-suri!
B.
Pagpapaunlad
Pamprosesong tanong:
1. Ano ang ipinapakita ng larawan?
2. Ano ang naiintindihan Ninyo sa larawang ito?
Pagtalakay sa iba’t-ibang konsepto at kahulugan ng Participatory Government
Gawain III
“SABI NILA, SABI KO!” (Participatory Governance)
( Tekstong mula o halaw sa AP 10 LM p.420)
World Bank
Isang uri na pansibikong
pakikilahok kung saan
angmga
ordinaryong
mamayan ay katuwang ng
pamahalaan
sa
pagbalangkas
at
pagpapatupad ng mga
solusyon sa suliranin ng
bayan,dito ay Aktibong
nakikipag-ugnayan
ang
mamamayan sa pamahalaan
upang bumuo ng mga
karampatang solusyon sa
mga hamon sa lipunan.
Office of the High
Commissioner for
Human Rights (OHCHR)
tumutukoy sa pamamaraan
ng mga gobyerno kung saan
may mga mekanismo na
inilalaan
para
sa
mamamayan o mga proseso
kung saan ang mga tao ay
nabibigyan ng kakayahan
magkaroon ng parte sa
pamamahala,
gaya
ng
pagbibigay ng mga desisyon
o plano para sa paggasta ng
kaban ng bayan at paggawa
ng polisiya.
Karagdagang gawain:
Ano ang inyong nakikita sa larawan?
Pamprosesong tanong:
1. Paano ito nagpapakita ng Participatory Governance?
Karagdagang Gawain: Bidyu-suri
https://www.youtube.com/watch?v=vALVzQvwrhs
Ikaw
???
PANGKATANG GAWAIN:
“KAMPIHAN NA!”
Panuto: Ipakita ang papel na ginagampanan ng mga kabataan bilang isang
mabuting sumusunod at bilang isang mabuting mamamayan sa lipunan sa
pamamagitan ng:
Unang Grupo: Sabayang pagbigkas
Ikalawang Grupo: Jingle
Ikatlong Grupo: Tablue
Ikaapat na Grupo: Poster-Slogan
C. Pagpapalihan
EXITCARD: PAKSA-HALAGA-NATUTUNAN KO
Kukumpletuhin ang ss.
Ang paksa ng aralin ay tungkol sa _______________________________________________
Ang halaga ng araling ito ay ____________________________________________________
Panuto: Isulat ang TAMA kung wasto ang pahayag at MALI naman kung hindi.
Sabihin lang kung OO o HINDI
D.
Paglalapat
E.
Kasunduan /
Takdang
Aralin
1.
2.
3.
4.
Maagang nag-ayos ng sarili si Pinky upang bumoto sa SK Election.
Palagiang sumusunod si Laila sa health protocol ng kanilang barangay.
Nagpalista si Francis bilang Volunteer upang makakuha ng libreng T-Shirt at bag.
Naglaan ng panahon si Mang Ador upang makadalo sa ipinatawag na meeting ng
kanilang Cluster Leader
5. Inuwi ni Sherwin ang 2 kaban na bigas na mula sa community pantry
1. Magsaliksik ng kahulugan ng Good Govrnance
2. Kumuha ng mga larawan sa inyong komunidad na nagpapakita Good Goverance
Mga Tala
5–
4–
3–
2–
1–
Prepared by:
Checked:
CELEDONIO B. BORRICANO JR.
Teacher III
JHON V. LIBRES
Aral Pan Department Chairperson
Verified:
Noted:
ANDREA GRACE F. GIANAN
Subject Group Head / Head Teacher IV
SUSANA J. SACATRAPOS
Principal IV
Download