Uploaded by shygomburza

Annotated Lesson Plan AP5 Gomez Cyril

advertisement
Name of Teacher: Cyril C. Gomez
Observer:
Edna A. Pepito
Subject:
Araling Panlipunan 5
Grade: V
Date: June 20, 2022
Time: 40 minuto
Banghay Aralin
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Ang mag-aaral ay naipamamalas ang
mapanuring pag-unawa sa bahaging ginampanan ng
kolonyalismong Espanyol at pandaigdigang koteksto
ng reporma sa pag-usbong ng kamalayang pambansa
attungo sa pagkabuo ng Pilipinas bilang isang nasyon
B. Pamantayang sa
Pagganap
Ang mag-aaral ay nakapagpapahayag ng
pagmamalaki sa pagpupunyagi ng mga makabayang
Pilipino sa gitna ng kolonyalismong Espanyol at sa
mahalagang papel na ginagampanan nito sa pag- usbong
ng kamalayang pambansa tungo sa pagkabuo ng Pilipinas
bilang isang nasyon
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
Naipaliliwanag ang mga salik na nagbigay daan sa
pagusbong ng nasyonalismong Pilipino
Mga Salik na Nagbigay Daan sa Pag-usbong ng
Nasyonalistang Pilipino
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
AP5 Q4 Modyul 1, Weekly Home Learning and
Assessment Sheet Week 1-2
AP5 Q4 Modyul 1
2. Mga Kagamitan
Laptop, graphic organizer, WHoLaA sheet, meta
cards
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Powerpoint presentation
III. PAMAMARAAN
ALAMIN NATIN
1. Nakagawiang mga Gawain
a.
Panalangin
b.
Checking of Attendance
c.
Classroom Rules/ Etiquette
d.
Pagpapakita ng Class progress monitoring
chart
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
2. Balik-Aral
Kumpletuhin ang talahanayan sa tangkang
pananakop ng mga katutubong pangkat ayon sa
hinihingi nito. (Sagot Ko, Emoticon Ko!)
Anotasyon: Sa pamamagitan ng gawaing ito,
natutunan ng bata ang makilahok at maging aktibo sa
mga gawain. Nalilinang din ng bawat bata ang
kamalayang sa globall trend (global awareness)
tungkol sa kung ano ba ang emoticon at paano ito
nagagamit at pinapahayag.
Ang mga layunin ng ating aralin ay ang: Naiisa-isa
B. Paghahabi sa layunin ng
ang mga salik na nagbibigay daan sa pag-usbong ng
aralin
Nasyonalismong Pilipino.
Alam mo ba na may mga salik o pangyayari na
naging daan ng Pag-usbong ng Nasyonalismong
Pilipino na humantong sa unang pag-aalsa laban sa
mga Espanyol?
(Paglalahad ng tuklasin gamit ang Powerpoint
Presentation)
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
Annotation: Sa paglalahad na ito, nalilinang ang
aralin
kaalaman ng bawat mag-aaral tungkol sa gamit ng
teknolohiya sa pag-aaral gamit ang multi-media.
Nabibigyang pansin din ang mga visual learners sa
pamamagitan ng paggamit ng PPT.
Pangkatang Gawain: Sagutin ang tanong.
Paano naging daan sa pag-usbong sa kamalayang
nasyonalismo ang mga salik o pangyayari sa loob ng
bansa na inilahad sa talahanayan na makikita sa
screen. (Ito ang Hashtag Namin!) (Gallery Walk)
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan
Annotation: Ito ay isang pangkatang gawain kung
saan hinahati ang klase sa apat na pangkat. Gamit
ang mga meta cards, sasagutin ng bawat pangkat ang
tanong na naka flash sa screen (brainstorming).
Matapos sagutan ang mga tanong, gagawan ng
hashtag (#) ang bawat metacard batay sa nagawang
sagot. Sa gawaing ito, makikita ang kawilihan ng mga
bata sa paglalagay ng hashtag ng kanilang pangkat.
Sa pamamagitan ng gawaing ito, nabibigyan ng
pagkakataon ang bawat isa na makibahagi at
malinang ang kanyang kaalaman, reading skills at
social skills.
Pangkatang Gawain: Isa- isahin ang salik o
pangyayari sa loob ng bansa na nagbigay daan upang
mapukaw ang inyong damdaming nasyonalismo.
(Ambagan Na!)
(Gawain, p.4, AP5 Q4 Modyul 1)
E. Paglinang sa
Kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Annotation: Hinahati sa gawaing ito ang klase sa
dalawang pangkat. Bawat pangkat ay bibigyan ng
Manila paper at meta cards. Isusulat sa meta cards
ang sagot sa tanong na naka flash sa screen.
Pagkatapos, ihahanay at ididikit sa manila paper ang
mga sagot. Ilalagay sa designated area ang kanilang
output. Sa pamamagitan ng collaborative activity na
ito, nasasanay ang mga bata sa mga pangkatang
gawain at nabibigyan ng oportunidad ang bawat
kasapi na maging produktibong mag-aaral.
Sa pamamagitan ng gawaing ito, nabibigyan ng
pagkakataon ang bawat isa na makibahagi at
malinang ang kanyang kaalaman, reading skills at
social skills.
Pang-isahang Gawain: Sa mga salik na nabanggit, alin
kaya ang matuturing natin na hawig sa nararanasan
nating suliranin sa pandemya?
Gawing patnubay ang sumusunod na formularyo:
Buuin Mo Ako!
Ang salik na maaaring hawig sa nararanasan nating
suliranin sa panahon ng pandemya ay ang
__________________________________________
dahil sa ___________________________________.
F. Paglalapat ng mga aralin
sa pang-araw-araw na
buhay
Annotation: Gamit ang formularyong nabanggit,
inaaasahang huhugutin ng bawat mag-aaral ang
kanilang karanasan sa panahon ng pandemya na
maaaring may hawig sa nararanasang suliranin ng
mga Pilipino sa panahon ng Kolonyalismong
Espanyol. Base sa ginawang gawain, nalalaman ko na
halos lahat ay dumadaing sa hirap sa transportasyon,
bilihin, paggalaw ng kanilang mga magulang at kaanak
mula sa kanilang mga bahay tungo sa kanilang mga
bukirin.
Sa pamamagitan ng gawaing ito, nahahasa ang
kakayahan ng bawat isa na makibahagi at malinang
ang kanyang kaalaman, reading skills at social skills.
Pang-isahang Gawain: Isa- isahin ang salik o
pangyayari sa loob ng bansa na nagbigay daan
upang mapukaw ang damdaming nasyonalismo.
(Data Retrieval Chart)
G. Paglalahat ng Aralin
Annotation: Gamit ang Data Retrieval Chart,
nalalaman ng guro ang lawak ng natutunan ng bawat
bata patungkol sa araling naibigay.
H. Pagtataya ng Aralin
Panuto: Basahin at unawain ang sumusunod. Piliin
ang pinakatamang sagot mula sa pagpipilian na
tumutugon sa tanong. Isulat ang titik ng tamang sagot
sa patlang bago ang bilang.
1. Ito ay ang mga salik at pangyayari sa loob ng
bansa sa panahon ng Spanyol na nagbibigay daan
sa kamalayang Nasyonalismo maliban sa isa. Alin
dito?
A. Pag-aalsa ni Pule
B. Pagtutol sa Monopolyo ng Tabako
C. Pag-aalsang Agraryo
D. Pag-aalsa ni Honasan
2. Epekto ito ng Monopolyo ng Tabako na ikinagalit
ng mga Pilipino.
A. yumaman ang mga Spanyol
B. nagpahirap sa buhay ng mga Pilipino
C. yumaman ang mga Pilipino
D. lumaganap ang kakulangan ng tabako
3. Alin sa sumusunod ang mabuting idinulot ng
digmaang Ingles at Spanyol?
A. pumasok ang kulturang Ingles
B. nagkaroon ng mga bagong armas
C. Sinakop ang Pilipinas ng mga Ingles
D. Namulat ang mga Pilipino na maaring talunin ang
Espanyol sa laban
4. Ang sumusunod ay mga dahilan ng pagkabigo ng
mga unang pag-aalsa ng mga Pilipino laban sa mga
Espanyol maliban sa isa. Alin dito?
A. topograpiya ng Pilipinas
B. kakulangan sa pagkakaisa
C. kakulangan sa pundo
D. kakulangan sa kaalaman sa pakikidigma
5. Tinutukoy nito ang mga lupa, teritoryo, at likas
kayamanan at pagmamay-ari ng mga katutubo na
naging dahilan ng pag-aalsang agraryo noong 1745.
A. eminent domain
B. ancestral domain
C. terretorial domain
D. foreign domain
6. Ito ay ang mga dahilan ng pag- aalsa ng mga
Pilipino maliban sa isa. Alin dito?
A. sapilitang paggawa
B. representasyon sa Cortes ng Spanya
C. mataas na buwis
D. mulupit na pamamalakad ng mga prayle
7. Alin sa mga sumusunod na probinsiya ang
matagumpay na napaalis ni Diego Silang ang mga
Espanyol.
A. Ilocos
C. Isabela
B. La Union
D. Nueva Ecija
8. Nakapatanyag ang pakikipaglaban na panrelihiyon
ni Hermano Pule subalit siya ay nadakip at nakulong.
Anong uring hatol ang ipinataw sa kanya?
A. Firing Squad
C. Garote
B. bitay
D. Silya Elektrika
9. May kinalaman ito sa kamalayang Nasyolismo sa
panahon ng Espanyol.
A. Edsa Revolution
B. Zamboanga Siege
C. pag-aalsa ni Hermano Pule
D. Arawi Siege
10. Sino ang namumuno sa pinakamahabang pagaalsa sa panahon ng pananakop ng Espanyol?
A. Francisco Dagohoy
B. Diego Silang
C. Hermano Pule
D. Andres Malong
Annotation: Sa pagtatayang ito, nailahad ang MPS
na 86%. Makikitang mayroong 14% sa mga bata ang
kabilang sa pangkat na kinakailangan ng
Remediation at Intervention.
I. Takdang Aralin
Gawin ang Karagdagang Gawain na makikita sa p.6
ng AP5 Q4 Modyul 1 at gawing patnubay ang rubrik
sa pagmamarka.
Annotation:
This lesson utilizes a district-initiated Weekly Home Learning and Assessment Pack
(WHoLaA Pack) for Araling Panlipunan approved for used for School Year 2020-2021 by
the Schools Division Superintendent of Zamboanga del Sur, Region IX. This innovation
is a product of hard work by the different Araling Panlipunan teachers of our district,
Molave West, initiated and organized by me.
The aim of the WHoLaA Pack to enable the learners meet the Most Essential Learning
Competencies in Araling Panlipunan vis-à-vis blended learning amid the pandemic. As
an innovation, it is planned to lessen the time for teachers to prepare supplementary
learning and assessment materials through a collaborative effort in the production of a
WHoLaA pack which will be given on a bi-weekly basis. The use of a Weekly Home
Learning and Assessment Pack can be considered a novel approach to adopting a new
avenue to the learning context vis-à-vis the innovative use of varied learning materials in
line with the Department of Education’s call that “No Child Is Left Behind”.
As a corollary, a parallel district Action Research entitled “Assessing the Effectiveness of
Weekly Home Learning and Assessment Pack (WHoLaA Pack) on the Academic
Performance of Key Stage 2 Araling Panlipunan Learners” was submitted, approved and
presented. The results of the study reflected numerical dominance of the pupil’s MPS
after utilizing WHoLaA compared to the MPS of the learners before its utilization, implying
the effectiveness of the WHoLaA.
Inihanda ni:
CYRIL C. GOMEZ
Tagapakitang-Turo
Sinuri ni:
EDNA A. PEPITO, EdD
Head Teacher III
Download