Uploaded by Don Mariano Marcos Elementary School

CONTEXTUALIZE-LESSON-PLAN-EPPV-H.E

advertisement
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Cordillera Administrative Region
DIVISION OF BAGUIO CITY
DISTRICT IV
Paaralan: DON MARIANO MARCOS
ELEMENTARY SCHOOL
Baitang/Antas V
Guro ALICIA M. CULATON
Petsa/oras MARCH 2, 2023
I.
Asignatura EPP-HE V
Markahan IKA-APAT
LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa
Pagganap
C. Mga Kasanayan
sa Pagkatuto
Isulat ang code
ng bawat/
kasanayan
Indigenous na
mga layunin
naipamamalas ang pangunawa sa
kaalaman at kasanayan sa mga
“gawaing pantahanan” at tungkulin
at pangangalaga sa sarili
naisasagawa ang kasanayan sa
pangangalaga sa sarili at gawaing
pantahanan na nakatutulong sa
pagsasaayos ng tahanan
I.1 napangangalagaan ang sariling
kasuotan sa pang araw araw at
mga kasuotang ginagamit kung
may okasyon gaya ng pang
ethnikong kasuotan gaya ng (
bahag, tapis, beds)
I.1.1
naiisa-isa ang mga paraan
upang mapanatiling malinis
ang kasuotan at mga
kagamitang pang okasyon
gaya ng bahag, tapis at beds
EPP5HE0c-6
PANGANGALAGA SA SARILING
KASUOTAN
II.
NILALAMAN
Integrasyon: EDUKASYON SA
PAGPAPAKATAO, HEALTH AT
MATEMATIKA
Pagpapahalaga: KOOPERASYON AT
PAGKAKAISA
(ANNOTATIONS)
-PPST
INDICATORS/ KRA
OBJECTIVES/RUBR
IC INDICATORS TO
BE OBSERVED
DURING THE
DEMONSTRATION
Istratehiya: DISCOVERY
LEARNING/GAMES
III.
KAGAMITAN
G PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga Pahina
sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina
sa
Kagamitang
Pang-Magaaral
3. Mga Pahina
sa Teksbuk
Most Essential Learning Competencies
(MELCs) p. 405
pp.
4. Karagdagang
Kagamitan
mula sa portal
ng Learning
Resource
B. Iba Pang
Kagamitang
Panturo
Edukasyong Pantahanan at
Pangkabuhayan Home Economics –
Pangangalaga sa Sariling Kasuotan
DOS 8
IV.PAMAMARAAN
Paggamit ng laro “HEPHEP!HOORAY!”
Panuto: Sabihin ang HEPHEP kung ang
iyong sagot ay titik A at HOORAY
kung titik B.
1. Kailan ginagawa ang pagpuputol
A. Balik-aral sa
ng kuko sa kamay at paa?
nakaraang aralin
a. araw-araw b. lingguhan
at/o pagsisimula
2. Alin dito ang tamang panahon sa
ng bagong
pagpunta sa dentista upang
aralin
magpalinis ng ngipin?
a. araw-araw b. dalawang beses sa
isang taon
3. Alin dito ang isa sa mga gawain sa
paglilinis at pag-aayos sa sarili na
ginagawa araw-araw upang maalis
ang di kanais-nais na amoy?
a. pagliligo b. pagsusuklay
B. Paghahabi sa
layunin:
Panonood ng
video
presentation
Bago manood hayaan ang mga
bata sagutin ang mga sumusunod na
katanungan.
Obj. 2. Uses a range of
teaching strategies that
enhance learner
achievement through
games)
1. Naranasan mo na ba ang
maglaba?
2. Paano mo ito ginagawa?
-Ngayun manonood tayo ng isang
commercial. Panoorin at suriin itong
Mabuti.
https://www.youtube.com/watch?v=l
mauKjBZbRs
Mga katanungan:
1. Tungkol saan ang pinanood?
2. Ano ang mga pangyayari sa
napanood mong video?
3. Sino sa inyo ang nakaranas ng
labhan ang ginamit nyang
bahag/ tapis noong nagkaroon
tayo ng palatuntunan sa IPED?
4. Anong naramdaman ninyo
noong malinis at mabango na
naisuot ang tapis at bahag ?
Itanong:
Ngayung panahon ng pandemya,
nararapat bang malinis lagi tayo sa
ating sarili lalo na sa ating kasuotan?
Anu- anong mga health protocols
ang ginagawa natin upang makai
was sa virus na Covid?
Obj. 3. Uses effective
verbal and non –
verbal classroom
communication
strategies to support
learner
understanding,
participation,
engagement and
achievement.
Obj. 1. Applies
knowledge of content
within and across the
curriculum teaching
areas.( EPP ICT,
Filipino)
Paggamit ng ICT
Lokalisasyon at
Kontekstuwalisasyon
4.Establish safe and
secure learning
environments to
enhance learning
through the
consistent
implementation of
policies, guidelines
and procedure.
Obj. 1. Applies
knowledge of content
within and across the
curriculum teaching
areas.( Health, real
life situation)
C. Pag-uugnay
ng mga
halimbawa sa
bagong aralin
Pagbabasa ng kuwento
Basahin ang isang maikling kuwento
tungkol sa batang si Angela.Tingnan
natin
kung
paano
niya
pinangangalagaan
kasuotan.
ang
kanyang
Sabado ng hapon sa labas ng
kanilang
bahay
ay
masayang
naglalaro ng tumbang preso si Angela
kasama ang kaniyang mga kapatid.
Habang sila ay nagtatakbuhan,
aksidenteng naapakan ang puting
palda ni Angela kaya siya ay natumba
at naputikan. Agad-agad siyang
umuwi, tinanggal niya ang mantsa ng
kaniyang damit habang ito ay sariwa
pa gamit ang brush, sabon at tubig.
Nilabhan niya ito ng maayos, ay
isinampay. Nang malaman ito ng
kaniyang nanay, hindi ito nagalit
bagkus ay natuwa pa nga ito dahil
naging responsable si Angela sa
pangangalaga ng kaniyang kasuotan
at nagpapakita ng batang marespeto
at maalaga sa kanyang kasuotan at
kanyang sariling kagamitan.
Paggamit ng laro “TANONG KO!SAGOT
MO!”
a. Ano ang nilalaro ni Angela?
b. Ano ang nangyari sa kanyang
puting palda?
c. Paano niya pinangalagaan ang
kanyang kasuotan?
d. Nagalit ba ang nanay sa ginawang
pangangalaga ng kasuotan ni
Angela?
e. Mabuti ba ang ginawa ni Angela sa
kanyang kasuotan?
f. Sa panahon ngayon mga babae
lang ba ang taga laba? Sino sa mga
kalalakihan ang marunong maglaba?
Paggamit ng laro “HANAP SALITA”
Panuto: hanapin ang mga salita sa
loob ng talahanayan.
D. Pagtalakay
ng bagong
konsepto at
paglalahad
ng bagong
kasanayan #1
Anong mga pamamaraan sa
pangangalaga ng kasuotan ang
alam mo? Sa anumang uri ng damit
na isinusuot ng ating katawan,
mamahalin man o magagara ay
mawawalan rin ng halaga kapag
hindi naman ito inaalagaan nang
wasto. Makatitipid ka ng oras, salapi
at lakas kung uugaliin ang tamang
pangangalaga ng mga kasuotan sa
5.Maintain
learning
environments that
promote fairness,
respect, and care
to encourage
learning.
Obj. 2. Display
proficient use of mother
tongue, Filipino and
English through games)
Obj. 3. Uses effective
verbal and non verbal
classroom
communication
strategies to support
learner
understanding,
participation,
engagement and
achievement.
lahat ng panahon. Mga paraan
upang mapanatiling malinis ang mga
kasuotan:
1. Pag-aalis ng mantsa - mainam
na tanggalin kaagad ang mga
mantsa sa damit habang ito ay
sariwa pa at upang hindi
mahirapan sa pagtanggal. Mas
malinis ang damit na walang
mantsa at kaaya-ayang
tingnan.
2. Paglalaba - ginagawa ito sa
mga kasuotan upang
maiwasan ang di kanais-nais na
amoy, mawala ang dumi,
pawis at alikabok na kumakapit
dito gamit ang sabon at tubig.
Hindi madaling masira ang
mga damit kapag nilalabhan
nang maayos.
3. Pamamalantsa - hindi kaayaayang tingnan ang damit na
gusot-gusot kaya nararapat
itong plantsahin upang
maibalik sa dating hugis at ayos
ang mga ito.
4. Pagsusulsi – ang may punit na
damit ay dapat sulsihan
kaagad upang hindi lumaki
ang sira at magamit pa ito ng
6.Maintains
learning
environment that
nurture and inspire
learners to
participate ,
cooperate and
collaborative in
conducive
learning.
mahabang panahon.
Maaaring gawin ito sa
pamamagitan ng makina o di
kaya’y pagsusulsi gamit ang
kamay.
5. Pagtatagpi - ito ay isinasagawa
kapag ang damit ay may
butas. Tinatakpan nito ang
bahaging may butas sa
pamamagitan ng pagtatagpi
gamit ang isang kapirasong
tela.
6. Pagtutupi - higit na
mapangangalagaan ang mga
damit kung ito ay maayos na
nakatupi ayon sa kulay at
gamit nito at may maayos na
lalagyan tulad ng cabinet,
aparador o malinis na kahon.
Kapag organisado ang
pagtutupi at paglalagay ng
damit sa aparador makatitipid
ng oras at lakas sa
paghahanap nito araw-araw.
Paggamit ng laro DEAL OR NO DEAL”
Panuto: Ipakita ang Deal kung tama
ang isinasaad ng pangungusap at No
Deal kung hindi.
E. Pagtalakay
ng bagong
konsepto at
paglalahad
ng bagong
kasanayan #2
1. Kung may mga damit na hindi
masyadong ginagamit, tiklupin ito ng
pabaliktad at ilagay sa plastic bag.
2. Kailangang pahanginan ang mga
damit na basa ng pawis.
3. Ang mga damit panlakad ay
dapat i-hanger at huwag ihalo sa
mga damit pambahay. Gamitin ang
mga ito na angkop sa panahon at
okasyon.
7. Apply a range of
successful
strategies
that
maintain learning
environments that
motivate learners
to
work
productively
by
assuming
responsibility
for
their own learning.
4. Huwag umupo kaagad sa mga
upuan. Punasan muna ang uupuang
lugar bago umupo o maaari ding
lagyan muna ng sapin.
5. Hayaang nakakalat lang nang
kung saan-saan ang mga
hinuhubad na damit.
F. Paglinang sa
kabihasnan
(Tungo sa
Formative
Assessment)
Paggamit ng laro ‘LIKE ( Umanamong) 7.Apply a range of
O DISLIKE” ( Haan nga Umanamong)
successful
strategies
Panuto:
Unawain
ang
bawat
that maintain
pangungusap at ipakita ang LIKE kung
learning
ito ay nagpapahiwatig ng wastong
environments
pangangalaga ng damit at DISLIKE
that
kung hindi.
motivate
1. Tinatanggal kaagad ang mantsa ng
learners
to
damit habang sariwa pa.
work
2. Itupi nang maayos ang mga damitproductively
pambahay at isalansan sa cabinet
by assuming
ayon sa kulay at gamit.
responsibility
3. Pabayaan ang mga mantsa at sira
for their own
o punit sa damit.
learning
4. Hayaan ang mga damit na basa ng
pawis.
5. Punasan at maglagay ng sapin sa
uupuang lugar bago umupo.
6.Maintains
Pangkatang Gawain
learning
environment that
Pangkat 1 EASY
nurture and inspire
Panuto: Suriin ang bawat
learners to
pangungusap at isulat ang TAMA
participate ,
kung ito ay nagpapahiwatig ng
cooperate and
tamang pangangalaga sa kasuotan
collaborative in
at MALI kung hindi.
conducive
learning.
__________ 1. Ang paglalagay ng
sapin sa uupuang lugar ay mabuti
upang mapangalagaan ang
kasuotan.
__________ 2. Hinahayaan ang mga
mantsa, tastas, sira o punit ng damit.
__________ 3. Ihalo ang lahat ng mga
uri ng damit, damit-pambahay at
panlakad sa iisang lalagyan.
__________ 4. Tinatanggal kaagad
ang mantsa ng damit habang sariwa
pa bago labhan.
__________ 5. Plantsahin ang mga
damit na malinis na ngunit gusot na
gusot.
Pangkat 2 AVERAGE
Panuto: Magsulat ng limang (5)
Pamamaraan sa pangangalaga ng
kasuotan.
1. ____________________________
2. ____________________________
3. ____________________________
4. ____________________________
5. ____________________________
Pangkat 3 DIFFICULT
Panuto: Basahin at unawain ang
talata. Punan ng tamang salita ang
patlang upang mabuo ang kaisipang
ipinahayag dito.
Ilan sa mga paraan ng
pangangalaga ng ating ________ ay
ang paglalaba, ginagamitan ito ng
_________ at tubig. Inaaalis ang dumi,
pawis at alikabok na kumakapit.
Araw-araw nagpapalit ng damit para
hindi gaanong marurumi at madali
lang ang paglalaba. _________ ito sa
maaraw na lugar kung puti at sa
malilim na lugar ang may kulay para
hindi kukupas. Ang pagsusuri sa
kasuotan ay ginagawa bago labhan
ang damit kung may mantsa ba ito o
nangangailangan ng pagkukumpuni
para hindi lumala ang pagkasira.
Kung may punit _________, kung may
butas tinatagpian. __________ rin ang
gusot-gusot na tuyong damit lalo na
kapag bagong laba.
G.Paguugnay sa
pang arawaraw na
buhay sa
pangangalag
a ng kasoutan
o kagamitan.
Paggamit ng laro “FACT OR BLUFF”
Panuto: Sabihin ang FACT kung ang
larawan
ay
nagpapakita
ng
pangangalaga sa kasuotan at BLUFF
kung hindi.
Sa pang araw-araw na buhay paano
natin napangangalagaan ang ating
kasuotan?
G. Paglalahat :
H. Pagsasanay:
Mahalagang panatilihing malinis ang
mga kasuotan upang maging kaayaaya sa paningin ng ibang tao.
Nagpapakita ito ng pagiging malinis
sa katawan at nagpapaunlad ng
buong personalidad. Higit sa lahat, ito
ay nagiging daan tungo sa maayos
at matiwasay na pamumuhay ng
isang tao.
Wastong Pangangalaga at Pag-iingat
sa Kasuotan Sa mura mong gulang,
ang pangangalaga ng damit ay
madaling matutunan, kailangan lang
sanayin ang sarili sa ganitong uri ng
gawain. Maglaan ng kaunting oras o
panahon para sa pangangalaga ng
inyong mga kasuotan. Narito ang ilan
pang mga paraan upang
mapangalagaan ang mga kasuotan
at magamit pa ito ng matagal:
5.Maintain
learning
environments
that promote
fairness,
respect, and
care to
encourage
learning.
Si Johnny Labandero ay nagpatayo ng
laundry shop. Upang makatulong sa
kanilang llugar na Brookside.
Gumastos siya ng 50,000 pesos sa
makinang dekoryente at umuupa siya
sa shop ng 36,000.00, nagbabayad
siya ng koryente at tubig sa isang taon
ng 48,000.00 ngunit kumikita siya ng
220,000 sa isang taon. Kumikita ba ang
laundry shop ni Johnny o hindi?
Paano natin malalaman kung kumikita
siya o hindi?
I. Pagtataya:
Panuto: Basahin at unawain ang mga
sumusunod na pahayag. Piliin ang titik
ng tamang sagot.
1. Ano ang nararapat gawin kung
ang tapis at bahag ng mga tiga
Bontoc ay nangangamoy?
a. ilagay sa labahan
b. pahanginan
c. plantsahin
d. tiklupin at ilagay sa cabinet
2. Ano ang dapat gawin bago
umupo upang hindi magusot kaagad
ang tapis na almirol kagaya ng
kasuotan ng mga tiga Abra?
a. ayusin ang laylayan ng tapis at
umupo
b. basta nalang umupo
c. ipagpag muna ang tapis at umupo
d. ibuka ang tapis at umupo
3. Alin sa mga sumusunod ang
gagawin kung may sira o butas ang
pang itaas na bahagi o blusa ng tapis
ng mga tiga Kalinga?
a. ihanger ang damit o blusa sa
cabinet
b. sulsihan o kumpunihin ang mga
blusa ayon sa kulay ng hibla .
c. isuot at gamitin ang mga blusa at
tapis lagyan lang ng tape.
d. ipamigay ang mga blusa sa
kapitbahay
4. Ang mga sumusunod ay
nagsasaad ng pangangalaga sa
mga kasuotang pang okasyon ng
mga tiga Cordillera maliban sa isa :
a. ihanger ang mga malinis na damit
pang Cordillera.
b. punasan ang mga uupuang lugar
bago iupo ang mga suot na tapis.
7. Apply a range
of successful
strategies that
maintain learning
environments that
motivate learners
to work
productively by
assuming
responsibility for
their own learning
Obj. 9 Adapt and
use culturally
appropriate
teaching
strategies to
address the needs
of leaners from
indigenous groups.
c. pabayaan ang mantsa na dumikit
sa tapis at bahag.
d. pahanginan ang mga kasuotang
pang Cordillera na basa ng pawis
5. Bakit kailangang pangalagaan ang
ating kasuotang pang Cordillera
gaya ng tapis , bahag at mga
beads?
a. upang mapakinabangan ito sa
loob ng mahabang panahon
b. upang ikaw ay kaaya-ayang
tingnan at may magamit kung may
mahahalagang okasyon gaya ng
Cordillera Day.
c. upang mapanatili ang
kagandahan ng kasuotan at
kahalagahan sa ating kultura.
d. lahat ng nabanggit ay tama
J. Karagdagang
gawain para
sa takdang
aralin
IV.
MGA TALA
V.
PAGNINILAY
A. Bilang ng
Mag-aaral na
nakakuha ng
80% sa
pagtataya
B. Bilang ng
Mag-aaral na
nangangailan
gan ng iba
pang gawain
para sa
remediation
C. Nakatulong
ba ang
remedial?
Bilang ng
mga magaaral na
nakaunawa
sa aralin
D. Bilang ng
mga magaaral na
magpapatulo
y sa
remediation
Sundan ang wastong paraan ng
paglalaba sa kamay ng sariling
kasuotan at mga kasuotang pang
Cordillera, ( iviideo ang sarili at isend
sa mismong messenger ng guro)
19 out of 20
1 with disability
yes
0
E. Alin sa mga
istratehiyang
pagtuturo
ang
nakatulong
ng lubos?
Paano ito
nakatulong?
F. Anong
suliranin ang
aking
nararanasan
na
nasulusyunan
sa tulong ng
punong guro
at superbisor?
G. Anong
kagamitang
panturo ang
aking
nadibuho na
nais kong
ibahagi sa
kapwa ko
guro?
Video clips
Naipapakita ng
maayos ang
wastong paraan
ng paglalaba sa
madaliang
pamamaran.
Maayos na
naisakatuparan
ang aralin ng mga
bata ng walang
suliranin o sagabal
Discovery learning
Prepared by:
ALICIA M. CULATON
Master Teacher 1
Observed:
ESTRELLA B. BULAY
Principal
Obj. 1. Applies knowledge of
content within and across the
curriculum teaching areas.
Obj. 2. Display proficient use of
Mother Tongue, Filipino and English
to facilitate teaching and learning.
Obj. 3. Use effective verbal and
non- verbal classroom
communication strategies to
support learner understanding,
participation, engagement, and
achievement.
Obj 4.Establish safe and secure
learning environments to enhance
learning through the consistent
implementation of policies,
guidelines, and procedures.
Obj. 5. Maintain learning
environments that promote
fairness, respect and care to
encourage learning.
Obj. 6. Maintains learning
environments that nurture and
inspire learners to participate,
cooperate and collaborate in
conducive learning.
Obj.7 Apply a range of successful
strategies that maintain learning
environments that motivate
learners to work productively by
assuming responsibility for their
own learning.
Obj. 8 Design, adapt and implement
teaching strategies that are
responsive to learners with
disabilities, giftedness, and talents.
Obj. 9 Adapt and use culturally
appropriate teaching strategies to
address the needs of leaners from
indigenous groups.
PANGALAN ________________________________________
SEKSYON AT BAITANG _______________________________
EPP IV
ACTIVITY SHEET
GAWAIN : Lagyan ng tsek
ang mga larawang
nagpapakita ng tamang paraan ng paglalaba at ekis X
kung hindi . ( Isahang pamatnubay ng guro / magulang )
This Photo by Unknown
Obj. 8 Design, adapt and implement teaching strategies that are responsive to learners with
disabilities, giftedness, and talents. ( 21 years old learner with autism )
Download