Uploaded by Christine Joy Gocotano

SALUD-CAGAS-TVHS-FILIPINO-DEMO

advertisement
Republic of the Philippines
DEPARTMENT OF EDUCATION
Region XI
Division of Davao del Sur
MAGSAYSAY SOUTH DISTRICT
SALUD CAGAS TECHNICAL AND VOCATIONAL HIGH SCHOOL
JHS-316003, SHS- 341475
Pangalan
CHRISTINE JOY L. GOCOTANO
Section
Eagle
Asignatura
KOMUNIKASYON AT PANANALIKSIK SA
WIKA AT KULTURANG PILIPINO
Oras
8:00-9:00 am
Baitang/Antas
Instructional Platform Used
11
Online Demonstration -Zoom
Petsa
November 05, 2021
I. LAYUNIN
A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN
B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP
C.MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO.ISULAT
ANG CODE NG BAWAT KASANAYAN
D. MGA TIYAK NA LAYUNIN
Nauunawaan ang mga konsepto, elementong kultural,
kasaysayan, at gamit ng wika sa lipunang Pilipino
Nakagagawa ng isang sanaysay batay sa isang panayam
tungkol sa aspektong kultural o lingguwistiko ng napiling
komunidad
1.Nabibigyang kahulugan ang mga komunikatibong gamit ng
wika sa lipunan F11PT – Ic – 86
2. Naipapaliwanag ang gamit ng wika sa lipunan sa
pagbibigay halimbawa F11PS-Id-87


II.NILALAMAN:
III. KAGAMITANG PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga Pahina sa gabay ng guro
2.Mga pahina sa kagamitang pang magaaral
3.Mga pahina sa Teksbuk
4.Karagdagang kagamitan mula sa portal
ng Learning Resource
B.Iba pang kagamitan sa panturo
III.PAMAMARAAN / PROSESO NG
PAGKATUTO
A. Before the Lesson (5 minutes)
GAWAING RUTINARI
Natutukoy ang kahulugan ng mga komunikatibong
gamit ng wika sa lipunan
Naipapaliwanag nang pasalita ang gamit ng wika sa
lipunan sa pamamagitan ng mga sitwasyon o mga
halimbawa
PAGTUKOY AT PAGPAPALIWANAG NG IBA’T IBANG
GAMIT NG WIKA SA LIPUNAN
Sidhiya 11 Komunikasyon at Pananaliksik sa Wika at
Kulturang pilipino
Pahina 1-23 (Modyul 5 sa Unang Markahan)
ADM Quarter I – Modyul 2
Powerpoint Presentation
A. PAGBATI
B. PAGBABALIK-ARAL
Pagbabalik-tanaw sa konseptong pangwika
Magbigay ng salita na may kaugnayan sa Wika.
WIKA
AKTIBITI
IDEYA MO! IBAHAGI MO!
 Pagpapakita ng Larawan ng lipunan
Maikling talakayan batay sa larawan . (inquiry approach)
Mga Gabay na tanong:
1. Ano ang makikita sa larawan?
2. Ano ang gampanin ng wika sa lipunan?
3. Mahalaga ba ang wika sa lipunan?
B.Presentasyon ng Aralin
Suriin ang bawat sitwasyon, ibahagi ang mga maaring
sabihin batay dito.

Integrated in English; Pagbibigay ng sariling
Opinyon batay sa paksa; Use opinion-marking
signals to share ideas EN8SS-IIe-1.2
1.
2.
3.
C. PAGTATALAKAY
1. May dumating na panauhin
sa inyong bahay. Paano mo siya
kakausapin? Ano ang sasabihin
mo sa kaniya?
2. Hindi mo maabot ang iyong bag
dahil masikip ang kinalalagyan mo.
Daraan ang isa mong kaklase at
makikisuyo kang abutin ito para s aiyo.
Paano mo ito sasabihin?
3. Naniniwala ka na Malaki ang
magagawa ng mga kabataang tulad
mo sa sa pag-unlad ng ating bansa.
Paano mo ito ipahahayag?
Pagtalakay sa Iba’t ibang gamit ng wika sa lipunan
Sino si Michael Alexander Kukwood Halliday?
Paglalahad sa katuturan ng iba’t ibang gamit ng wika at
pagbibigay ng halimbawa o sitwasyon sa bawat gamit.
1. Instrumental
2. Regulatoryo
3.Imahinatibo
4. Interaksiyonal
5. Personal
6. Heuristiko
7. Representibo

D. ANALISIS
Integrated to Math – 4.Pampersonall na gamit ng
wika: interaksyon ng magkaka-ibigan (represents
real-life situations which involve real numbers M7NS-Ii2)
Gawain:
Pansinin ang mga larawan at tukuyin ang pagkakakilanlan
ng mga ito.Suriin kung anong gamit ng wika ang bawat
larawan.
1
2.
3.
4.
5..
6.
7.
ABSTRAKSYON
BALIKAN ANG TALAKAYAN.
“Hindi mapaghihiwalay ang wika, lipunan at kultura.
Matalik na magkakaugnay ang mga ito. Ayon ng ana
Marxistang pananaw na ang nilalaman ng wika ay ang
larawan ng lipunan at kultura ay nasisinag sa wika.” Ilang
Impormasyon tungkol sa Wika ni Jesus Fer. Ramos
Gabay na mga Tanong:
1.Ano ang gampanin ng wika sa lipunan
2. Bakit mahalaga ang wika sa pagbuo ng isang nagkakaisa
at nagkakaunawaang lipunan?
3. Ano-ano ang tungkulin ng wika ayon kay M.A.K Halliday
PAGLALAPAT
Gawain:
Panuto: Pumili ng isang gamit ng wika at bigyang
pagpapakahulugan batay sa iyong sarili, pamilya,
komunidad at sa bayan.

Integrated in English; Express one’s
beliefs/convictions based on a material viewed
EN7VC-IV-i-16
Pagpapakahulugan ng mga Gamit ng wika sa Lipunan
1. Sa sarili
2. Sa pamilya
3. Komunidad
4. Bayan
Paglalahad sa Pamantayan sa Pagtataya
Kratirya
EBALWASYON
Napakagaling!
(10-7)
Magaling!
(6-4)
Galingan pa!
(3-1)
Kaangkupan
ng Ideyang
Ginamit
Paglalahad
ng Talata
Wastong
Paggamit ng
Gramatika
Panuto: Tukuyin ang gamit ng wika sa lipunan sa mga
sumusunod na mga tanong. Piliin ang titik ng tamang sagot.
1. Nagkita si Maya at Ana sa daan, nagbatian sila at inalok
si Maya ng trabaho sa ibang bansa.
A.
Personal
C. Interaksyonal
B.
Regulatoryo
D. Imahinatibo
2.
Nagpadala ang kompanya ng kuryente ng
disconnection notice sa kanila ni Maya subalit hindi nila ito
nabayaran sa itinakdang petsa kaya wala silang kuryente
buong gabi.
A.
Personal
C.Heuristiko at Representatibo
B. Imahinatibo
D. Regulatoryo
3. 3. Iniisip ni Maya na darating sa kaniyang buhay ang isang
“prince charming” na mamahalin at aalagaan siya ng buong
puso.
A.
Imahinatibo
C. Interaksyonal
B. Regulatoryo
D. Instrumental
4. . 4.Galit na galit si Kuti sa kaniyang sarili dahil sa nangyari sa
kaniyang aksidente. Iniisip niya na magiging pabigat at
pasanin siya ng pamilya.
A. Imahinatibo
C. Regulatoryo
B.Instrumental
D. Interaksyonal
5. N 5. Nakakuha ng ideya si Maya kay Kuti nung sinabi ni Kuti
na “ grabe Maya dinudugo ako sa mga nangyayari sa
atin!” Naisip ni Maya na magpakuha sila ng dugo (blood
letting).
Sinabi ni Maya kay Kuti na maganda ang ganito dahil
nakakalinis ng dugo.
A. Personal
C. Imahinatibo
B. Heuristiko at Representatibo D. Instrumental
6.6. Binigay at ipinaliwanag ng doktor ang kaniyang diagnosis
sa natamong pilay ni Kuti sa paa.
A. Interaksyonal
C. Heuristiko at Representatibo
B. Personal
D. Regulatoryo
7. Ang mga sumusunod ay ang mga elemento ng
regulatoryo, maliban sa?
A. Batas o kasulatan na nakasulat, nakikita o inuutos
nang pasalita.
B. Pagtuturo/pagkatuto ng maraming kaalaman
C. Taong may posisyon na magpatupad ng batas
D.Taong nasasaklawan ng batas
8. Alin sa sumusunod ang halimbawa ng Personal?
A. Pagtuturo/pagkatuto ng maraming kaalaman
B. Paggamit ng sintido-kumon
C. Pagtatakda ng polisiya para sa kaunlaran ng lahat
D. Talambuhay ng tao tungkol sa tunay na pangyayari.
9. Anong wika ang ginagamit sa paglikha, pagtuklas at
pag-aliw?
A. Personal
B. Interaksyonal
C. Imahinatibo
D. Regulatoryo
10. Ang Heuristiko at Representatibo ay?
A.
Pag-iimbestiga at Pagpapaliwag ng impormasyon
B.
Pagsulat at paglikha ng imahinatibong kwento
C.
Makipag-ugnayan at bumuo ng sosyal na relasyon
D.
Pagpapahayag at panghihikayat
Gawain:
Panuto: Magsagawa ng isang obserbasyon o panayam sa
inyong komunidad na may ginagamit na natatanging wika.
Magbibigay tuon ang panayam at obserbasyon sa mga
aspekto ng wika at kulturang nahuhubog sa komunidad na
ito. Maaring ilarawan ang iba’t ibang panlipunang tungkulin
ng wika, paraan ng komunikasyon at ang potensyal nitong
makapag-ambag sa pagsusulong ng wikang Filipino at
lipunang Pilipino sa pangkalahatan.
Batay sa panayam at obserbasyon ay gumawa ng
sanaysay sa isang buong A4 bondpaper kalakip ng sanaysay
ang transcript ng isinagawang panayam na may lagda ng
kinapanayaman. Tatayain ang sanaysay sa mga pamantayan
ng nilalama, paraan ng pagtalakay at kalidad ng datos.
Pamantayan sa Pagmamarka
KASUNDUAN
Puntos
Mga krayterya
A. Nilalaman
Mapanuring pagsusuru sa aspektong
kultural at lingguistiko na tampok sa
sinuring komunidad 50 Puntos.
B. Paraan ng pagtalakay
Nagtataglay ng interesante, makabuluhan,
at malikhaing paninimula, panggitna at
kongklusyon 25 puntos.
C. Kalidad ng Datos
May mayamang saliksik, batayan, at
kasanayan sa panayam 25 puntos
Kabuuan 100 puntos
V. REMARKS
VI. REFLECTION
A. Bilang ng mga mag-aaral na nakilahok sa Virtual
class
B. Bilang ng mga mag-aaral na di nakilahok sa Virtual
class
C. Mga posibleng hakbang sa mga mag-aaral na di
nakalahok sa virtual Class
Prepared by:
CHRISTINE JOY L. GOCOTANO
Teacher I
Noted by:
DAMIAN II A. ABAYON, Ph.D
Head Teacher I
Download