Uploaded by ANGELICA BUMANGLAG

DLL IN FILIPINO

advertisement
Republic of the Philippines
Department of Education
Region II
Division of Cagayan
Gattaran East District
PIŇA ESTE ELEMENTARY SCHOOL
Quarter : 3RD
Name of Office:
PEES
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 5
March 29, 2023
I.
LAYUNIN
A.Pamantayang
Pangnilalaman
B.Pamantayan sa
Pagganap
C.Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Matukoy ng mga mag-aaral ang mga tauhan at tagpuan sa isang maikling
pelikula.
Maipakita ng mga mag-aaral ang kanilang pag-unawa sa mga pangunahing
tauhan at tagpuan.
Maipakita ng mga mag-aaral ang kanilang kakayahang magtasa at maganalisa ng mga tauhan at tagpuan.
D. Values:
Respect and Loyal Towards Parents and Unity
II.NILALAMAN
Pagsusuri sa mga Tauhan/Tagpuan sa Napanood na Maikling Pelikula
F5PD-III c-i-16
III.KAGAMITANG
PANTURO
A.Sanggunian
1.Mga pahina sa Gabay ng
Guro
2.Mga pahina sa teksbuk
3.Karagdagang kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B.Iba pang kagamitang
panturo
IV. PROCEDURES
A. Pagganyak /
Paghahabi sa layunin
ng aralin
Alab ng Filipino Manwal ng Guro pahina 130 at 146
Alab Filipino Batayang Aklat pahina 157
Filipino Modyul 5
PowerPoint presentation, activity worksheets, internet o YouTube
Activity: “Pamagat ko, Hulaan mo”
Hahatiin ang klase sa dalawang grupo at bawat grupo ay maglalaro ng “batobato pick”. Kung sino ang mananalo, siya ang may tyansang sumagot. Kapag
mali ang sagot ay may tyansang sumagot ang natalo.
Panuto: Hulaan ang pamagat ng mga palabas na ipapakita o ipapanood.
1.
2.
3.
4.
5.
Darna
Encantadia
Batang Quiapo
Ang Probinsyano
Mga Lihim ni Urduja
Tanungin ang klase kung sinu-sino ang mga bida sa mga palabas na ipinakita.
B.Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong
aralin
Bigyan ng “GOOD JOB” Clap ang grupong nanalo.
Tanungin ang mga bata ng mga sumusunod na tanong:
1. Mahilig ba kayong manood ng pelikula?
2. Ano-anong uri ng pelikula ang iyong pinanonood? Bakit mo ito
pinanonood?
3. Anong klase ng tauhan ang paborito ninyo sa mga pelikula?
C.Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
Activity: “Add Me”
Buuin ang salita gamit ang mga salita o larawan na ipapakita upang matukoy
ang dalawang pangunahing elemento ng pelikula.
Ipaliwanag ang mga elemento na dapat isaalang-alang sa panonood ng
pelikula.
A. Pagsusuri sa Mga Tauhan
1. Ipakita ang mga eksena kung saan makikita ang mga kilos, gawi, ugali, at
kaisipan ng mga tauhan.
2. Itanong ang mga mag-aaral tungkol sa mga naging aksyon at reaksyon ng
mga tauhan.
3. Magbigay ng mga tanong tungkol sa mga tauhan upang mas maunawaan
ng mga mag-aaral ang mga ito.
Tauhan - ang mga karakter na nagbibigay-buhay sa isang pelikula.
Sila ang mga gumaganap sa isang pelikula o kuwento at
nagbibigay buhay sa daloy ng mga pangyayari.
B. Pagsusuri sa Tagpuan
D.Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
1. Ipakita ang mga lugar o setting kung saan naganap ang kwento.
2. Magbigay ng mga tanong tungkol sa mga tagpuan upang malaman ng
mga mag-aaral kung bakit mahalaga ang mga ito sa kwento.
3. Itanong ang mga mag-aaral kung ano ang naging epekto ng tagpuan
sa mga pangyayari sa kwento.
Tagpuan – ito ang panahon at lugar kung saan naganap ang kuwento o
pelikula. Suriin ito sa pamamagitan ng pagtukoy kung kailan naganap ang
kuwento at saan ito ginanap.
Activity: “Film Viewing”
Panonoorin ang mga bata ng maikling pelikula
“Munting Kahon ng Pangarap”
E. Paglinang na
Kabihasaan
Pasagutan ang mga tanong na ito.
1. Sino sino ang mga tauhan sa pinanood na pelikula?
2. Ilarawan ang mga tauhan sa pelikula.?
3. Ilarawan ang tagpuan sa pelikulang napanood.
4. Itala ang mga pangyayaring naibigan ninyo?
5. Sino sa tauhan ang nais mo at bakit?
Activity: Pangkatang Gawain
Batay sa napanood na pelikula, gawin ang mga sumusunod na pagsasanay.
Activity Card.
Pangkat 1. Ilarawan ang Pangunahing tauhan sa pamamagitan ng
pagsasadula.
Pangkat 2. Ilarawan ang tatay sa pamamagitan ng Tula
Pangkat 3. Ilarawan ang tagpuan sa pamamagitan ng pagguhit.
Pangkat 4: Bumuo ng isang kanta tungkol sa pagmamahal ng Tatay sa
kanyang anak
F.Paglalapat ng aralin sa
pangaraw-araw na buhay
Magpakita ng larawan ng pamilyang sama-samang nanonood ng pelikula o
palabas sa telibisyon?
Tanong: Ginagawa rin ba ng iyong pamilya ang sama-samang panonood ng
pelikula o mga palabas sa telebisyon?
G.Paglalahat ng aralin
Ang pinakabuhay ng pelikula ay ang tauhan at tagpuan nito. Mahalagang
masuri ang mga tauhan kung nabigyang buhay ba nito ang kanyang role na
ginagampanan. Sa pagsusuri, dapat mong alamin ang kanyang karakter
batay sa mga dayalogo at galaw nito sa pelikula.
H.Pagtataya ng aralin
Pagpapanood sa mga bata ng pambatang pelikula at punan ang tsart na nasa
ibaba:
Pamagat ng Pelikula
I.Karagdagang Gawain
para sa takdang aralin at
remediation
Tauhan
Katangian
Tagpuan
Paglalarawan sa tagpuan
Activity: “Think-Pair-and-Share”
Humanap ng kapareha at mag-isip kayo ng pelikulang napanood. Ikuwento
ninyo sa isa’t isa ang pinakamahalagang pangyayari sa pelikula. Ibigay ninyo
ang pamagat, mga tauhan at saan ito nangyari. Isulat ang sagot
sa kwaderno.
V.MGA TALA
VI.PAGNINILAY
A.Bilang ng mag-aaral na
nakauha ng 80% sa
pagtatayao.
B.Bilang ng mag-aaralna
nangangailangan ng iba pang
Gawain para sa remediation
C.Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
___Lesson carried. Move on to the next objective.
___Lesson not carried.
_____% of the pupils got 80% mastery
___Pupils did not find difficulties in answering their lesson.
___Pupils found difficulties in answering their lesson.
___Pupils did not enjoy the lesson because of lack of knowledge, skills and interest
about the lesson.
___Pupils were interested on the lesson, despite of some difficulties encountered in
answering the questions asked by the teacher.
___Pupils mastered the lesson despite of limited resources used by the teacher.
___Majority of the pupils finished their work on time.
___Some pupils did not finish their work on time due to unnecessary behavior.
___ of Learners who earned 80% above
aaral na nakaunawa sa
aralin.
D.Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation
E.Alin sa mga estratehiyang
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos?Paano ito nakatulong?
F.Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunansa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G.Anong kagamitang panturo
ang aking nadibuho nanais
kong ibahagi sa kapwa ko
guro?
___ of Learners who require additional activities for remediation
___Yes
___No
____ of Learners who caught up the lesson
___ of Learners who continue to require remediation
Strategies used that work well:
___Metacognitive Development: Examples: Self assessments, note taking and
studying techniques, and vocabulary assignments.
___Bridging: Examples: Think-pair-share, quick-writes, and anticipatory charts.
___Schema-Building: Examples: Compare and contrast, jigsaw learning, peer
teaching, and projects.
___Contextualization:
Examples: Demonstrations, media, manipulatives, repetition, and local opportunities.
___Text Representation:
Examples: Student created drawings, videos, and games.
___Modeling: Examples: Speaking slowly and clearly, modeling the language you
want students to use, and providing samples of student work.
Other Techniques and Strategies used:
___ Explicit Teaching
___ Group collaboration
___Gamification/Learning through play
___ Answering preliminary
activities/exercises
___ Carousel
___ Diads
___ Differentiated Instruction
___ Role Playing/Drama
___ Discovery Method
___ Lecture Method
Why?
___ Complete IMs
___ Availability of Materials
___ Pupils’ eagerness to learn
___ Group member’s
collaboration/cooperation
in doing their tasks
___ Audio Visual Presentation
of the lesson
Prepared by:
ANGELICA BUMANGLAG
Teacher I
Reviewed and Observed by:
ACE GILLE A. TEJADA
Master Teacher I
In-charge of Instructional Supervision
Download