Uploaded by Anclaire Cabigas

DLP-Filipino-Format-1

advertisement
Instructional Planning
(The process of systematically planning, developing, evaluating and managing the instructional
process by using principles of teaching and learning - D.O. 42, s. 2016)
Detailed Lesson Plan (DLP) Format
DLP Blg.:
Asignatura: Filipino sa Piling Larang
Baitang: 12 Markahan: 2
( Akademik )
Mga Kasanayan:
Naisasaalang-alang ang etika sa binubuong
Hango sa Gabay Pangkurikulum
akademikong sulatin (Pictorial Essay )
Oras at Pesta:
May 15 , 2022
Code: CS_FA11/12EP-0p-r40
Susi ng Pag-unawa na
Etika sa binubuong akademikong sulatin (Pictorial Essay )
Lilinangin:
Domain
Adapted Cognitive Process Dimensions (D.O. No. 8, s. 2015)
1. Mga Layunin
Kaalaman
–Ang pagkilala ng
mga kilalang bagay o
impormasyan hango
sa karanasan o paguugnay.
Mga Kategorya:
Pag-aalala
–tumutukoy sa simpleng paggunita sa mga
natutuhang impormasyon.
Pag-unawa
binibigyang diin ang pag-unawa sa kahulugan ng
impormasyong natutuhan at pag-uugnay nito sa mga
dating impormasyon.
Kasanayan
Paglalapat –paggamit sa natutuhan sa iba’t ibang
Ang kakayahang
gawing madali ang
mga mahihirap na
Gawain sa
pamamagitan nang
maingat, mayos at
madaliang ganapin
mula sa nalalaman
na, pagsasanay at
mga Gawain.
paraan o teksto.
Pagsusuri
pag-unawa sa ugnayan ng mga bahagi at organisasyon
g natutuhan upang makita ang kabuuan
Pagpapahalaga
nangangailangan ng pagbuo ng sariling pagpapasiya sa
liwanag ng mga inilahad na mga krayterya
Pagbubuo
kailangang pag-ugnayin ang iba’t ibang impormasyon
upang makalikha ng bagong kaalaman
Kaasalan
Ang paglinang ng
mga saloobin,
emosyon, kawilihan
at pagpapahayaga ng
mga mag-aaral
Mga Kategorya:
1. Pagtanggap- Kamalayan, kagustuhang makinig, piling
pagkatuon
Behavioral Verbs: tanungin, piliin, ilarawan, tuwirin,
sundin, ibigay, hawakan, kilalanin, hanapin,
pangalanan,ituro, tugunan, upua, gamitin
2.Pagtugon- Aktibong pakikilahok ng mga nag-aaral. na
sumali at tumugon sa isang partikular bagay. Ang
kinalabasan ng pag-aaral ay maaaring bigyang-diin gaya
na pagtugon, pagbigay ng pahintulot, o pagganyak.
Behavioral Verbs: tulungan, sagutin, alalayan, gawin,
tugunan, talakayin, batiin, pangalanan, gampanan,
sanayin, ilahad, basahin, sabihin, iulat, piliin, sabihan,
isulat
3. Pagpapahalaga - Kaugnay sa isang tiyak na bagay,
sitwasyon, o pag-uugali. Sumassaklaw mula sa simpleng
pagtanggap tungo sa kumplikadong pakikilahok. Ang
pagpapahalaga ay batay sa pagsasatao ng mga set na
kahalagahan, habang ang mga pananda sa mga
halagang ito ay ipinahayag sa pag-uugali ng mag-aaral
na kadalasang nakikita kaagad.
Behavioral Verbs: isagawa, komletuhin, ipakita, pagiba-ibahin, ipaliwanag, sundin, buuin, pangunahan,
imbitahin, ilahok,pangatwiranan, imungkahi, baahin,
iulat, piliint, ibahagi, pag-aralan
4.Pag-oorganisaInaayos ang mga kahalagahan ayon sa pagkakasunudsunod nito sa pamamagitan ng pag-iiba-iba, pagbibigay
kalutasan, at ang paglikha ng isang natatanging Sistema
Behavioral Verbs:
bigyang-kahulugan, tukuyin, pangalanan,
alalahanin, piliin, ulitin
Nabibigyang-kahulugan ang
pictorial essay o larawang
sanaysay.
Natatalakay ang mga etika
ng pictorial essay o larawang
sanaysay.
asalin, baguhin, lagumin, tatalakayin,
hanapin, ipaliwanag, lagumin, ilarawan,
ipahayag
ilapat, paghambingin, klasipikahin,
idayagram, ilarawan, uriin,
markahan, pag-ibahin
pag-ugnay-ugnayin, tukuyin, kilalanin,
bumuo ng hinuha, suriin at magbuod
Nakakabuo ng isang “puzzle” at
nakapagbigay ng isang hashtag
tungkol sa pictorial essay o
larawang sanaysay.
Pag-uugnay-ugnayin, sukatin,
kilalanin, idepensa, husgahan,
pagtatalunan, pagdedebatehan,
ilarawan, punahin, pahalagahan
lumika, ipagpalagay, planuhin,
idisenyo, linangin, buuhin, igawa,
balangkasin,
Talaan ng mga Kaasalan:
Pagpapahalaga sa sarili, Tiwala sa
sarili, Kaayusan, Paggalang,
Katapatan, Disiplina, Pagtitimpi
Kritikal na pag-iisip, Bukas na Pag-iisip,
Interes, Magalang, Pagsunod, Pag-asa,
Pagkawanggawa, Katatagan, ,
Positibong Pananaw, Pagtanggap,
Pagsasarili, Pagpapasalamat,
Pagparaya, Pag-iingat, Walang pagaalinlanganan,
Pagkontrol sa Sarili, Pagkamahinahon,
Pagkaresponsable, Pananagutan,
Pagkamaasipag, Pakikilahok,
PagkamasayaPagkamasayahin,
Maaasahan, Pagkamagiliw,
Pagpapahalaga sa kultura,
pakikiramay,, pagkamalikhain
Pagnenegosyo, Kaalamang
Pananalapi, Global, Pagkakaisa,
may paninindigan, pakikilahok sa
gawaing pantao, Pagpapahalaga sa
Karapatan ng iba, Pakikisangkot,
Mapag-isip sa kapwa, Mapagbigay,
Pagkaaya-aya,
Pagkamakapangyarihan,
Pagsusumikap, pagkamakatotohanan,
Pakikisalamuha sa iba, Pakikiramay
.
Naipapakita ang
pagkamalikhain ng mga magaaral at magandang
pakikitungo sa kapwa habang
isinasagawa ang mga
aktibidad tungkol sa pictorial
essay o larawang sanaysay.
ng pagpapahalaga. Ang diin ay sa paghahambing, paguugnay, at paglalagom ng mga pagpapahalaga..
Behavioral Verbs: sang-ayunan, baguhin, ayusin,
samahin, ihambing, kumpletuhin, idepena, ipaliwanag,
buuin, lahatin, kilalanin, isanib, ibahin, sunudsunurinrihanda, iugnay, lagumin
5. Karakteresasyon- (Characterization)
May sistemang pagpapahalaga na kumokontrol ng
kanilang pag-uugali. Maaaring ito ay karaniwan, parepareho, inaasahan, at ang pinkamahalaga ay ito ang
katangian ng mga mag-aaral. Ang layuning
pampagtuturo ay nakatuon sa pangkalahatang
pagsasaayos ng mga pagpapahalagang ito. (personal,
sosyal, emosyonal).
Behavioral Verbs: ikilos, iba-ibahin, ipakita,
impluwensiyahan, pakinggan, baguhin, , gampanan,
sanayin, imungkahi,, itanong, rebisahin, solusyunan
patunayan
Kahalagahan
Mga prinsipyo o mga
pamantayan ng paguugali ng mga magaaral; ang mahalaga
ay ang sariling
paghuhusga sa
buhay.
Higit pa sa buhay dito
sa daigdig, hindi
lamang ang
kayamanan at
katanyagan, ang mas
nakakaapekto sa
walang hangganang
buhay ng
nakararami,. (Mga
Karagdagang
pagpapahalaga sa
pang-araw-araw na
pamumuhay ng tao.)
Categories:
1. Pagtanggap- Kamalayan,
kagusuhang makinigr, piling
pagkatuon
Behavioral Verbs: tanungin, piliin, ilarawan,
tuwirin, sundin, ibigay, hawakan, kilalanin,
hanapin, pangalanan, ituro, tugunan, upua,
gamitin3. Pagpapahalaga - Kaugnay sa isang
tiyak na bagay, sitwasyon, o pag-uugali.
Sumassaklaw mula sa simpleng pagtanggap
tungo sa kumplikadong pakikilahok. Ang
pagpapahalaga ay batay sa pagsasatao ng
mga set na kahalagahan, habang ang mga
pananda sa mga halagang ito ay ipinahayag
sa pag-uugali ng mag-aaral na kadalasang
nakikita kaagad.
Talaan ng mga Pagpapahalaga:
1. Maka-Diyos
Pagmamahal sa Diyos,
Pananampalataya, Pananalig, Pangispiritwal, Kapayapaan sa sarili,
Pagmamahal sa katotohanan,
kabaitan, Pagpapakumbaba
2.PagtugonAktibong pakikilahok ng mga nag-aaral na
sumali at tumugon sa isang partikular bagay.
Ang kinalabasan ng pag-aaral ay maaaring
bigyang-diin gaya na pagtugon, pagbigay ng
pahintulot, o pagganyak.
Behavioral Verbs: tulungan, sagutin,
alalayan, gawin, tugunan, talakayin, batiin,
pangalanan, gampanan, sanayin, ilahad,
basahin, sabihin, iulat, piliin, sabihan, isulat
3. Makakalikasan
Pag-aalaga sa kapaligiran,
Pangangasiwa sa mga sakuna at
panganib, Proteksyon sa Kapaligiran,
Responsbleng Pamimili, Kalinisan,
Kaayusan, Pagligtas sa ecosystem,
Pagpapanatili ng pangkapaligiran
3. Pagpapahalaga - Kaugnay sa isang tiyak na
bagay, sitwasyon, o pag-uugali. Sumassaklaw
mula sa simpleng pagtanggap tungo sa
kumplikadong pakikilahok. Ang
pagpapahalaga ay batay sa pagsasatao ng
mga set na kahalagahan, habang ang mga
pananda sa mga halagang ito ay ipinahayag
sa pag-uugali ng mag-aaral na kadalasang
nakikita kaagad.
Behavioral Verbs: isagawa, komletuhin,
ipakita, pag-iba-ibahin, ipaliwanag, sundin,
buuin, pangunahan, imbitahin,
ilahok,pangatwiranan, imungkahi, baahin,
iulat, piliint, ibahagi, pag-aralan
4 Pag-oorganisaInaayos ang mga kahalagahan ayon sa
pagkakasunud-sunod nito sa pamamagitan
ng pag-iiba-iba, pagbibigay kalutasan, at ang
paglikha ng isang natatanging Sistema ng
pagpapahalaga. Ang diin ay sa
paghahambing, pag-uugnay, at paglalagom
ng mga pagpapahalaga..
2. Maka-tao
Pakikipagkapwa-tao, Paggalang sa
Kaarapang Pantao, Pagkakapantaypantay, Pagkakaia ng Pamilya,
Mapagbigay, Pakikipagtulungan,
Pagkakaisa
4. Makabansa
Kapayapaan at kaayusan,
Kabayanihan at Pagpapahalaga sa
mga Bayani, Pambansang
pagkakaisa, Kamalyang Sibiko,
Pananagutang panlipunan, ,
Pagkamakabayan, Produktibo
Naiulat sa mabisang paraan
ang mga kaisipang na
nangingibabaw sa etika ng
pictorial essay o larawang
sanaysay.
Behavioral Verbs: sang-ayunan, baguhin,
ayusin, samahin, ihambing, kumpletuhin,
idepena, ipaliwanag, buuin, lahatin,
kilalanin, isanib, ibahin, sunudsunurinrihanda, iugnay, lagumin
5. Karakteresasyon- (Characterization)
May sistemang pagpapahalaga na
kumokontrol ng kanilang pag-uugali.
Maaaring ito ay karaniwan, pare-pareho,
inaasahan, at ang pinkamahalaga ay ito ang
katangian ng mga mag-aaral. Ang layuning
pampagtuturo ay nakatuon sa
pangkalahatang pagsasaayos ng mga
pagpapahalagang ito. (personal, sosyal,
emosyonal).
Behavioral Verbs: ikilos, iba-ibahin, ipakita,
impluwensiyahan, pakinggan, baguhin, ,
gampanan, sanayin, imungkahi,, itanong,
rebisahin, solusyunan patunayan
2. Nilalaman
Akademikong Pagsulat :
Etika ng Pictorial Essay o Larawang Sanaysay
3. Mga Kagamitang Pampagtuturo
Curriculum Guide, Aklat , Mga Larawan ,
https://www.youtube.com/watch?v=8ya_H7XQSXY&t=49s ,
https://www.slideshare.net/reign26/photo-essaysanaysay-nglarawan ,
https://www.youtube.com/watch?v=xLfI-dWBLwc
at iba pa.
4. Pamamaraan
4.1 Panimulang Gawain (8 minuto). Ipinakilala sa bahaging ito ang
nilalaman ng aralin. Bagaman minsan ito ay opsyonal, kadalasan ito ay
isanasama upang maglingkodgamiting bilang pangganyak na gawan
para mabigyan ang mga nag-aaral ng lubos na kasiglahan para sa
paglalahad na aralin at sa ideya na tatalakayin. Ayon sa prinsipyo ng
pagkatuto, nagaganap ang pagkatuto kapag ito ay isinasagawa sa isang
kaaya-aya at kumportable na kapaligiran.
Managed classroom structure
to engage learners,
individually
or in groups, in meaningful
exploration, discovery and
hands-on activities within a
range of physical learning
environments
Curriculum
Contextualization
Localization: Kalakip
ditto ang mga Tema ng
mga Lokal Na Pamana:
A. Taunang Kapistahan,
Mga Pagdiriwang, and
(Pangkasaysayan/Panr
elihiyong Pagdiriwang,
Pagdiriwang nga mga
Lokal na Kultura,
Pagdiriwang ng mga
Lokal na Pagkain
/Tradisyon, Mga
Tradisyon ng
Pagpapakasal, Palihi,
at Paglilibingl,
B Literary Mga
Kalikupang Pampanitikan
na Isinulat sa mga
Katutubong (BALITAW,
BALAK, Kwentong Bayan/
Maiikling Kwento, Mga
Lokal na Bayani
C. Makasaysayang
Pangyayari,
Pagpapanatili ng mga
pagpapahalaga Values,
Mga Katutubong
Kagamitan, Kulturang
Panlipunan, Mga
Katutubo/Katutubong
Laro
D. Topograpiya,
Pananiman/
Pangkahuyapan (Mga
Talon, Mga Bukirin, Ilog,
Kuweba, Mga
Punongkahoy, Bulaklak,
Pangkalakarang Aktibidadis
Panalangin
Pagkuha sa mga pangalan ng mga
estudyante na hindi sumipot sa klase.
Panimulang Tanong/PagbabalikTanaw sa nakaraang talakayan:
Sa pamamagitan ng mga maliliit na mga
papel na nakapaskil sa ilalim ng iyong
mga upuan , subukang sagutan ang
mga naturang katanungan :
1. Gaano kahalaga ang isang
replektibong sanaysay?
2. Bakit kinakailangang magbibigay
halaga sa mga napapanood na
programa o palabas?
3. Ano ang pamagat sa palabas na
ipinanood noong nakaraang
araw?
Aktibong Pagpapaliwanag at
pakikilahok ay inaasahan
E. Mga Pagkain at Lokal
na Produkto
G. Hulwarang Pamilya
4.2 Mga Gawain/Estratehiya (12 minuto). Ito ay isang interaktibong
estratehiya upang pikawin ang mga dating kaalaman o karanasan ng mga
mag-aaral. Nagsisilbi itong lunsaran para sa bagong kaalaman/kaisipan.
Ipinapakita rito ang simulain na ang pagkatuto ng mga mag-aaral ay
nagsisimula kung naan ang mga mag-aaral.. Isnasagawa ditto ang
maingat na pagkakabalangkas ng mga Gawain tulad ng isahan o
paangkatang pagsasanay, pangkatang talakayan, sarili o pangkatang
pagtataya, dalawahan o tatluhang pagtatalakay, palaisipan, duladulaan, mga pagsasanay na kibernetika, paglalakbay at iba pang mga
kaugnay na gawain. Kinakailangan ang malinaw na panuto sa bahaging
ICT
ito.
Managed classroom structure to engage
learners, individually
or in groups, in meaningful exploration,
discovery and hands-on activities within a
range of physical learning environments.
Panuto:
“ Paint me A Picture “
-INTEGRATION
1. Hahatiin ang buong klase sa apat
na pangkat.
2. Anim
na
kalahok
ang
magsasagawa sa aktibidad.
3. Isang
tagapangatawan
sa
pangkat para kukuha ng larawan
sa loob ng sampung minuto, dala
ang kanilang mga sariling
“camera”.
4. Isasagawa ng maayos ang mga
inaasahang paksa para sa
malalaking
kinalabasan
ng
puntos.
Narito ang mga inaasahang paksa para
sa aktibidad :





Praising the learners, giving
motivations, and imposing
positive responses.
4.3 Pagsusuri (10 minuto). Kalkip ditto ang mga poku na tanong na
magsisilbing gabay sa mga guro sa paglilinaw ng mga susi sap ag-unawa
tungkol sa paksa. Maayoss na pagkakabalangkas ng mga krikal na mga
puntos upang mabigyan ng pagkakataon ang mga mag-aaral na
magtalakay at maibahagi ang kanilang mga kaiipan o opinion tungkol sa
mga inaasahang isyu. Nakapaloob din ditto ang mga pandamdaming
katanungan upang pukawin ang mga damdamin ng mga mag-aaral
hinggil sa mga Gawain o sa paksa. Ang huling katanungan o mga
konseptona tinatalakay dito ay gumagabay sa mga mag-aaral upang
maunawaan ang mga bagong kaisipan o konsepto o kassanayan na
ilalahad sa bahagi ito. .
CONTEXTUALIZATION
Maligayang Pamilya.
Mga mahihirap na mga bata
sa lansangan.
Nagsisimba.
Ngiting tagumpay.
Nawalan
ng
taong
minamahal.
Bigyan ng masigabong palakpakan
ang lahat na mga nanalo at may
magandang representasyon sa
larawan.
Pamprosesong tanong base sa
gawain:
1. Tungkol saan ang aktibidad?
2. Ang mga larawan ba ay
nagpapahiwatig ng iba’t ibang
mensahe?
3. Kung papipiliin ka sa aktibidad
alin doon ang gusto mong
bigyan nga kapsyon? Bakit?
4. Nangyari na ba ang iba’t ibang
larawan niyo na nabuo sa
sariling buhay o karanasan?
5. Naging kaakit-akit o maganda
ba ang mga nabuo nitong
memorya sa inyong isipan?
6. Ano kaya ang paksang ating
tatalakayin ngayon?
(Sagot ng mga mag-aaral ay maaring
magkakaiba-iba)
4.4 Pagtatalakay (10 na minuto). Binabalangka ditto ang mga susing
konsepto, mahahalagang kasanayan na dapat linangin, at tamang
kaasalan ay dapat bigyan din ng diin .Inaayos ito sa pamamagitan
ng isang pagtatalakay na bumubuod mula sa Gawain, pagsusuri at
mga bagong konsepto na itinuturo..
Pictorial Essay:
Ang pictorial essay isang uri ng sulatin
kung saan ginagamitng may akda ang
mga litrato na nagbibigay kulay o
kahulugan, kaalinsabay ng mgateksto,
sa mga paglalahad o pagbibigay
diskusyon sa isang usapin o isyu.
https://brainly.ph/question/601513
Across Curriculum (Media and
Information Literacy, Oral
Communication at Reading
and Writing)
Pagpapaliwanag sa paksa sa
pamamagitan ng isang powerpoint
presentation
Pangpalawakang Pagtatalakay :
1. Ano ulit ang kahulugan ng
pictorial essay?
2. Ano ano ang mga etika nito?
3. Mahirap ba itong gawin? Bakit?
4. Kung ikaw ay bibigyan ng isang
pagkakataon na kumuha ng
iyong mga naturang larawan,
Ano ito at Bakit?
4.5 Paglalapat (6 na minuto). Binabalangjka ang bahaging ito upang
matiyak ang mausing pagkakasangkot ng mga mag-aaral na ilapat ang
aknilang mga bagong natutunan sa kanilang pang-araw-araw na
pamumuhay.
“ Pagbubuo ng Puzzle”
Pangkatang Gawain :
 Subukang buuin ang “cut-out”
na mga larawan na nasa loob ng
sobre sa loob ng 60 Segundo.
 Bilangin ng maigi ang mga
larawan bago isagawa ang
aktibidad.
Used a range of teaching
strategies that enhance
learner achievement in
literacy and numeracy skills
 Ipaskil ito sa manila paper at
bigyan ng isang hashtag.
 Ipaliwanag
ang
pagkatapos. 
hashtag
Link para sa mga larawan :
https://www.youtube.com/wat
ch?v=xLfI-dWBLwc
LOCALIZATION
4.6 Pagtataya( 6 minuto )Para sa mga guro: a) Tinataya kung ang mga layuning pagkatuto ay ay natamo sa itinakdang oras. b) Malulunasan o mapapayaman pa ang
mga kinailangang linangin sa pamamagitan ng mga angkop na estratehiya at c) Tayain kung ang hinahangad na pagkatuto at pamantayan ay natamo.. (Paalala: Ang
Formative na Pagtataya ay maaaring ibigay bago, habang at pagkatapos ng aralin). Pumili sa alinmang Paraan ng Pagtataya na nasa ibaba::
Mga Paraan ng Pagtataya
a)
Pagmamasid
(Itatala ang pormal o impormal na namamasid na mga pagganap o pag-uugali ng
mga mag-aaral batay sa pamantayan ng pagtataya.)
Mga Maaaring
Gawain
Pagsisiyasat,
Pagsasadula, Pasalitang
Paglalahad Pagsasayaw,
Pangganap na Musika,
Pagpapakita ng
Kasanayan, Pangkatang
Gawain (e.g. Sabayang
Pagbasa), Pagtatalo,
Panuto: Ilahad ang iyong mga gawa.
Ang pagbibigay ng marka ay ngayon ay
hindi na nakakabatay na pangkatang
gawain.
b)
Pakikipag-ussap sa mga Mag-aaral/ Kumperensiya
(Kinakausap o tinatanong ng guro ang mga mag-aaral tungkol sa kanilang mga
natutunan ayon sa kanilang pagkaunawa at mapa-unlad at malinawan ang kanilang
pag-iisip.)
c)
Pagsusuri sa mga Produkto ng mga Mag-aaral
(Tinataya ng guro ang kalidad ng mga produkto na ginawa na mga mag-aaral
ayon sa sinang-ayonan na pamantayan}
d) Pasulit
(Nagbibigay ng mga paulit o pagubok ang mga guro upang matukoy amg kakayahan
ng mga mag-aaral na ipakita ang kagalingan sa issang kaanayan o kaalaman sa
nilalaman.)
Motor Saykomotor na
Laro, Pagkukuwang
Gawain Activities,
Science Eksperimentong
Pang-agham
Aktwal na Gawaing
Pangmatematika
Gawaing Pasulat at
Sanaysay, Pagsusuri ng
mga Larawan, Komik
Istrip, Panel na
Talakayan,
Pakikipanayam,
Pagbasa na Think-PairShare
Worksheets para sa lahat
na aignatura, Sanaysay,
Pagbuo ng Mapa ng
Konsepto/Grapikong
Pantulong, Hulwarang
Proyekto, Gawaing
sining, Paglalahad ng
Multi=media,
Produktong gawa mula
sa asignaturang
Teknikal0-bokasyonal
Pasulit sa Pangganap na
Kasanayan, Mga Tanong
na Open-Ende,
Practicum, Papel at
Lapis na Pasulit, , Pauna
Pahuling Pagsusulit,
Pasulit na Diagnostic,
Pasalitang Pasulit,
Pagsubok
Differentiated Assessment
Tingnan ang kriterya sa appendices
Sa sangkapat na papel , subukang kilalanin
ang mga etikang napaloob sa maikling
palabas na ito.
Narito ang mga gabay na tanong:
1. Tungkol saan ang palabas?
2. Ano ano ang mge etikang
nangingibabaw sa palabas?
3. Ano ang nahihinuhaan sa palabas?
https://www.youtube.com/watch?v=8ya_
H7XQSXY&t=49s
Across Curriculum ESP , AP at Entrepreneurship.
4.7 Takdang-Aralin (2 minuto). Punan sa ibaba ang alinman sa apat na kadahilanan:

Pagpapatibay/ pagpapatatag sa kasalukuyang aralin

Pagpapayaman / pagpapasigla sa kasalukuyang aralin

Pagpapalinang / pagpapa-unlad sa kasalukuyang aralin

Paghahanda para sa bagong aralin
4.8 Paglalagom/Panapos na Gawain (upang makompleto ang iang
Gawain; tapausin ang isang Gawain) (6 minuto).
Ilarawan ang paraan ng pagkompleto ng iang aralin at
pagtatapos ng isang Gawain. Maaaring gawin ito sa
pamamagitan ng:
a) Pagbubuod; Paglalagom.
b) Pagbibigay ng maikli ngunti madamdamin na panapos na
Gawain tulad ng isang kasabihan, awitin, anekdota, parabola o
isang lihan na magpapasigla sa mga mag-aaral na gumawa ng
isang bagay upang masanay sa bagong natamong kaalaman.
Kumalap ng isang halimbawa ng pictorial essay na tumatalakay
sa “Pamilyang Pilipino” bilang pagbibigay-pugay sa selebrasyon
ng “National Family Week”.
Paninilay-nilayan ang kasabihang, “Ang kinalabasan ng
larawan ay may ipinahihiwatig magpakailanman.”
5. Mga Tala
Itala sa ibaba ang mga di inaasahang ganapin subalit huwag limitahin sa pagpapatuloy lamang na banghay-aralin sa susunod na araw
sakaling ito ay ituturo muli o kakulangan ng oras, paglilipat ng aralin sa sussunod na araw o sakaling may suspensiyon ng klase.
6. Pagninilay
Magnilay sa iyong mga estratehiyang pagtuturo. Tayain ang paghubog ng iyong mga mag-aaral sa bawat linggo. Paano mo ito
maisasakatuparan? Ano pang tulong ang maaari mong gawin upang sila’y matulungan. Tukuyin ang maaari mong itanong/ilahad a iyong
tagamasid sa anumang tulong na maaari nilang ibigay sa iyo sa inyong pagkikita.
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya..
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang Gawain sa
remediation?.
C. Nakakatulong baa ng
remedial? Bilangng magaaral na nakaunawa sa
aralin?
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?.
E. Alin sa mga estratehiyang
pagtuturi ang lubos na
nakakatulong? Paano ito
nakakatulong?
F. Anong suliranin na aking
naranasan ang
nabsolusyunan ng akong
punong-guro o
tagamasid?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nabuo
na maaari kong mabahagi
sa aking kapwa guro?
Inihanda ni:
Pangalan: ROSALIE M. CAHAYAGAN
Posisyon/Designasyon: TEACHER II
Contact Number: 0928 827 1875
Paaralan: ALMACEN-TORREVILLAS NHS
Sangay: CEBU PROVINCE
Email address: rosalie.monera@deped.gov.ph
Mga PalaTandaan:
* May isang mag-aaral na kukuha ng “video” sa bawat pangkat at ito na ang ipapakita. - ICT INTEGRATION
* Mga krayteryang ginamit ng guro napagkasunduan na ng mga mag-aaral.
*Kapag hindi ito matapos maaring ipagpatuloy pa bukas dahil ang kompetensi ay pang isang lingo.
Bibliograpiya:
https://www.youtube.com/watch?v=8ya_H7XQSXY&t=49s ,
https://www.slideshare.net/reign26/photo-essaysanaysay-ng-larawan
https://www.youtube.com/watch?v=xLfI-dWBLwc
Appendices:
Tingnan ang power point presentation nakalakip nito.
Pagtataya:
Batayan
1. Nilalaman
Napakahusay (5
puntos)
Niapaliwanag at
naipakita ang lahat ng
dapat tunguhin,
Mahusay (3 puntos)
2. Kaisahan sa
Pangkat
Lubos na nagpamalas
ng kaisahan ang bawat
miyembro sa pangkat.
Naipakita ang lahat na
dapat lamanin ngunit
kulang sa
pagpapaliwanag.
Nagpamalas lamang
ng kaisahan ang bawat
miyembro sa pangkat.
3. Presentasyon
Naging maayos,
maliwanag at mahalag
ang kabuuang
presentasyon.
Maayos ang
presentasyon subalit
kulang sa mahalagang
presentasyon.
4. Kaangkupan
ng impormasyon
Malinaw at angkop ang Malinaw ang
paksa ng presentasyon. impormasyon ngunit
kulang sa kaangkupan.
Di-gaanong Mahusay (2 –
puntos)
Di gaanong Nakita ang dapat
lamanin at dapat ipaliwanag.
Di-gaanong nagpamalas ng
kaisahan ng bawat miyembro
sa pangkat.
Di-gaanong maayos ang
presentasyon at kulang ang
ipinapakita sa presentasyon.
Di-gaanong malinaw ang
impormasyon na nais na
ipahiwatig.
LOCALIZATION:
Ang mga larawan na ipapakita ay magmula lamang sa lungsod ng Medellin, Cebu.
LARAWAN # 1
LARAWAN # 2
LARAWAN # 3
Download