Uploaded by Krystine Joy Esposo

scribd.pdfdownloaders.com lesson-plan (1)

advertisement
Batangas State University
Rosario Campus
Namunga, Rosario, Batangas
College of Teacher Education
Lesson Plan in Science III
I. LAYUNIN:
A. Makilala ang pagkakaiba ng katangian ng panahon
B. Kilalanin ang kahalagahan ng pagkakaroon ng panahon
C. Makilahok sa pangkatang gawain nang may kasiglahan
II. PAKSANG ARALIN:
A. Paksa: Iba’t ibang Uri ng Panahon
B. Sanggunian: Growing with Science and Health 3 pp. 206-208
K-12 Curriculum Guide in Science 3 p. 21
C. Kagamitan: laptop, projector at screen, mga larawan, at video clips, powerpoint
D. Pagpapahalaga: Tamang pangangalaga sa kalusugan sa gitna ng papalit-palit na
Panahon
III. PAMAMARAAN:
Gawain ng Guro
A. Panimulang Gawain
Gawain ng Mag-aaral
1. Panalangin:
Tumayo tayong lahat para sa
panalangin.
Mahal na Ama, Mahal na Ina, at sa (Mananatiling nakatayo, at tahimik
aming
Dakilang
Tagapagligtas, nanalangin.)
ipinagpapasalamat po namin ang araw na
ito na kami ay Inyong biniyayaan ng sigla
ng pangagatawan at kasalukuyang
gumaganap sa aming nakatakdang
gawain. Maraming salamat po sa aming
mga guro, sa aming mga kaklase at
kaibigan at higit sa lahat ay ang sa amin
ay nagmamahal at pumapatnubay.
Nawa po Ama ay patuloy po ang
Inyong pagpapala sa aming paaralan at
nawa po ay patuloy kaming gabayan sa
araw-araw. Amen.
2. Pagbati:
Magandang umaga mga bata.
Mukhang masisigla kayo ngayung Magandang umaga din po.
araw na ito. Handa na kayong makinig at
matuto?
Natutuwa akong marinig iyan.
Opo. Handang-handa na po kami.
na
3. Pagsuri ng Pagdalo:
Bago tayo magpatuloy, tingnan ko nga
kung ang lahat ay naririto. Mayroon ba
tayong liban?
Magaling! Masisipag na mga bata.
Wala po.
4. Pagsusuri ng Takdang-Aralin:
May takdang-aralin ba tayo?
5. Balik-aral:
Wala po.
Noong nakaraan ay tinalakay natin
ang tungkol sa iba’t-ibang anyo ng ulap. Ang iba’t ibang anyo ng ulap ay ang
Anu-ano nga ang mga iyon?
makapal na ulap o cumulus, sires o cirrus,
malapad na ulap o stratus, at nimbus.
Ito ay anyo ng ulap na makapal at parang
bulak. Madalas itong makita tuwing Cumulus po o makapal na ulap.
maaraw ang panahon.
Mahusay! Ito naman ay ang anyo ng ulap
na pinakamataas, mahahaba at maninipis. Cirrus po o sires
Maputi rin ang ulap na ito ngunit hindi
makakapal.
Tama! Ito naman ay mala-balahibo ng
manok, matatagpuan sa mas mababang Stratus o malapad na ulap po.
bahagi ng atmosphere. Kulay abo ito
ngunit hindi nagdudulot ng pag-ulan.
Magaling ang pagkakasagot. Ito naman
ang pinakamadilim na anyo ng ulap.
Pinakamababa din ito at nagdudulot ng Nimbus po.
pag-ulan.
Magaling! Nakikita ko na naunawaan
ninyo ang pinag-usapan.
B. Paglinang ng Gawain:
1. Pagganyak:
Ngayong araw, tayo ay maglalaro.
Gusto nyo ba ng isang laro?
Ang laro natin ngayon ay 4 Pics-oneword. Alam nyo ba ang larong ito?
Bago tayo magsimula, ipaliliwanag ko
muna kung ano ang gagawin.
1. Hahatiin ang klase sa dalawang grupo.
2. Isang manlalaro lang ang kailangan sa
Opo.
Opo. Nilalaro din po namin iyan.
isang grupo, subalit pwedeng tulungan ng
ibang kasapi ang kanilang manlalaro sa
pagtuturo kung nasaan ang bawat titik.
3. Sa hudyat na “ready, set” at “go” lamang
maaaring mag-umpisa ang manlalaro.
4. Kailangan na maisigaw ng bawat
manlalaro ang kanilang group number
para malaman kung sino ang naunang
nakatapos.
5. Tandaan na 10 sigundo lang ang nakalaan
para sa isang salita.
SPPUUDDYYWBAIIMAMR
TGSLLHRNTNMPOYWSXT
BHUIONMRFEIN
M
U
P
MAULAP
A
L N
M
A
W
M
MAULAN
H
G N
2.
Paglalahad/Pagtatalakay:
Basahin natin ngayon ang mga
salitang nabuo sa ating laro.
MAULAP
MAARAW
MAULAN
MAARAW
MAHANGIN
Anu-ano kaya ang mga ito?
Tama. Ang mga ito ay ang iba’t ibang
uri ng panahon. Ngayon, kikilalanin natin
ang bawat isa.
MAHANGIN
(Babasahin ng malakas ang bawat salita)
Tingnan
natin ang larawan. Ano ang nakikita nyo
sa ating larawan?
Iba’t ibang uri ng panahon.
Tama. Kung gayon, anong uri ng panahon
ang ipinakikita sa atin?
Tama. Ano naman ngayon ang maulap na
panahon?
Tama ang iyong kasagutan. Ngayon Walang sikat ng araw, walang ulan,
panoodin naman natin ito:
walang lumilipad na ano mang bagay,
kaya ang babae ay nakapaglalakad ng
(Magpapakita ng maikling video ang
walang dalang payong. Ang langit ay
guro- rainy weather)
maulap.
Ano ang nakita nyo sa video? Isa-isahin
ang mga napanood.
Ang panahon ay maulap.
Ang maulap na panahon ay ang panahon
na ang langit ay maraming maaabong ulap,
ngunit walang senyales ng pag-ulan.
OK. Ano naman ngayon ang uri ng
panahon na ipinakita sa video?
Tama. Kung gayon, ano ngayon ang
masasabi mo sa maulang panahon?
(Ang mga bata ay masusing nanonod sa
video.)
Magaling! Ito
panoorin natin.
naman
ngayon
ang
Dumilim ang kalangitan.
Biglang bumuhos ang ulan.
(Magpapakita ang guro ng isang video Nagbukas ng paying ang bata.
tungkol sa maaraw na panahon.)
Pumasok na sila sa loob ng bahay.
Ano ang nakita nyo sa video? Isa-isahin Ang panahon ay maulan.
ang mga napanood.
Kapag bumubuhos ang ulan, madilim ang
langit at walang nakikitang sikat ng araw,
ang panahon ay maulan.
OK. Ano naman ngayon ang uri ng
panahon na ipinakita sa video?
Tama. Ano naman ngayon ang maaraw?
(Masusing manood ang mga bata.)
Magaling! Ngayon,
panoorin natin.
ito
naman
ang
Nagtanggal ng kasuotang panlamig ang
(Magpapakita ang guro ng video tungkol mga bata.
Matingkad ang sikat ng araw.
sa panahong mahangin.)
Nagsuot sila ng sunglass.
Tukuyin nga natin ang mga napanood Ang pamilya ay nagpi-piknik.
natin sa video.
Ang panahon ay maaraw.
OK. Ano naman ngayon ang uri ng
panahon na ipinakita sa video?
Tama. Ano
mahangin?
naman
Tama. Mahusay na sagot.
ang
Ang panahon ay maaraw kung mahina ang
hangin
at
talagang
mainit
ang
pakiramdam.
panahong
(Muling manonood ang mga bata.)
Matapos na malaman natin ang mga
katangian ng bawat isa, ano ngayon ang
Lumilipad ang mga dahon.
ibig sabihin ng weather o panahon?
Gumagalaw ang mga bulaklak at mga
sanga ng puno.
Paghambingin natin ngayon ang bawat
Nakadamit panlamig ang mga bata.
isa. Ano ang pagkakaiba ng maulap na
panahon at maulang panahon?
Ang panahon ay mahangin.
Tama. Ano naman ang pagkakaiba ng Ang mahanging panahon ay ang panahon
maaraw at mahangin?
na may malakas ang hangin ngunit walang
pag-ulan.
Magaling!
3. Pagpapahalaga:
Ang weather o panahon ay ang kondisyon
ng ating atmospera o kapaligiran sa isang
lugar at panahon.
Mainam ba ang pagkakaroon ng iba’t
Ang maulap ay maraming ulap na kulay
ibang uri ng panahon? Bakit?
abo, ngunit walang pag-ulan. Samantalang
ang maulan ay hindi lang maulap kundi
Mahusay na sagot.
may bumubuhas pang ulan.
Paano naman natin mapangangalagaan Ang maaraw ay may mahinang hangin sa
ang ating sarili mula sa pagpapalit-palit paligid at may matingkad na sikat ng araw,
ng panahon?
samantalang ang mahangin ay malakas
ang hangin sa kahit may sikat ang araw.
Tama. Mahusay na sagot.
4. Gawaing Pagpapayaman:
a. Pangkatang Gawain
Opo. Mainam po dahil nadidiligan po ang
Tayo ngayon ay gagawa ng ating ating halaman kapag maulan.
pangkatang gawain. Anu-ano nga ang (Maaaring iba ang kasagutan.)
dapat tandaan sa paggawa ng pagkatanggawain?
Magdala ng payong upang hindi mainitan
Mga bata, kayo ngayon ay hahatiin ko o mabasa.
Magsuot ng damit panlamig kung malamig
sa apat na pangkat:
ang panhon.
Pangkat 1: Cloud
Pangkat 2: Wind
(Maaaring may ibang sagot.)
Pangkat 3: Sun
Pangkat 4: Rain
Matapos na gawin ng bawat grupo,
ang lahat ng myembro ay lalapit sa
unahan at iuulat ang kanilang ginawa.
Iwasan ang pag-iingay habang gumagawa.
Pangkat I: CLOUD:
Iguhit ang maulap na panahon at Makiisa sa gawain.
Makinig sa pinuno.
ilarawan ito.
Tanong:
1. Ano ang masasabi mo sa maulap na
panahon?
2. Anu-ano ang pwedeng gawin sa uri
ng panahong ito?
Pangkat II: WIND:
Sumulat ng mga pangungusap
tungkol sa mga ginagawa kapag
mahangin ang panahon.
Tanong:
Anu-ano ang ginagawa kapag
mahangin ang panahon?
Pangkat III: SUN:
Pagdugtungin ang mga pira-pirasong
larawan. (Puzzle)
Tanong:
1. Ano ang panahon na inyong nabuo?
2. Anu-ano ang mga ginagawa ninyo
tuwing mainit ang panahon?
Pangkat IV: RAIN:
Maglista ng mga mabubuting
naidudulot ng mauling panahon.
Tanong:
Anu-ano ang mabubuting naidudulot
ng maulang panahon sa mga tao?
b. Pag-uulat:
(Iuulat ng mga bata ang kanilang
natapos na gawain.)
c. Karagdagang Tanong:
1. Ano ang mabuting naidudulot ng
maulap na panahon?
2. Ano naman ang kahalagahan ng
mahangin na panahon?
3. Ano ang dapat mong iwasan
upang hindi ka magkasakit kapag
maaraw ang panahon?
4. Ano ang dapat na lagi mong dala
kapag maulan ang panahon?
5. Paglalahat:
Matapos na malaman ang katangian Hindi po mainit sa pakiramdam.
ng bawat panahon, anu-ano naman ang (Maaaring iba ang sagot.)
pagkakaiba ng bawat isa?
Madali ang pagtutuyo ng mga labahin
kahit walang init.
(Maaring iba ang sagot.)
Iwasan ang pagbibilad ng matagal sa araw.
(Maaaring iba ang sagot.)
Dapat ay may paying o kapote kapag
maulan ang panahon.
Ano ang pinakagusto mong uri ng (Maaaring iba ang sagot.)
panahon? Bakit?
6. Paglalapat:
C. Pagtataya:
Kumaha ng papel at sagutin ng
tahimik ang bawat tanong. Piliin lamang
ang titik ng tamang sagot.
1. Linggo ng umaga nang magsampay
ng damit sa labas ng bahay si Aling
Mila. Maya-maya ay tinawag nya ang
Ang maaraw ay mainit ang panahon at
matindi ang sikat ng araw. Ang maulan ay
ang pagkakaroon ng buhos ng ulan mula
sa madilim na ulap sa kalngitan. Ang
mahangin ay malakas ang hangin at
naililipad ang mga bagay gaya ng dahon.
At ang maulap naman ay maabo at
makakapal ang ulap subalit walang ulan.
(Maaaring iba ang sagot.)
ank nyang si Nick at inutusan na
pulutin ang nalipad na damit.
Pinalagyan na din niya ang sipit ang
bawat damit upang hindi na muli
pang malipad. Anong kaya ang uri ng
panahon noong Linggo ng umaga?
a. Maulan
c. maulap
b. Mahangin
d. maaraw
Para sa akin ay ang mahangin dahil
nakakapaglaro ako ng saranggola kasama
ang aking mga kaibigan.
(Maaaring may ibang kasagutan.)
2. “Naku, lagot na naman ako kay
nanay. Uuwi na naman akong basangbasa. Bakit ba naman kung kelan
pang nalimutan ko ang payong ko.”
Ang paghihimutok ni Lorence.
Ano kayang panahon noong araw
na nakalimutan ni Lorence ang
kanyang payong?
a. Maulan
c. Maulap
b. Mahangin
d. Maaraw
3. Ang mag-anak ni Mang Kanor ay
nagpunta sa kanilang bukid upang
doon mag-piknik. Ano kaya ang uri B
ng panahon noong araw na iyon?
a. Maulan
c. Maulap
b. Mahangin
d. Maaraw
4. “Kayganda ng araw ngayon. Hindi
mahangin, walang ulan, at hindi rin
mainit. Kaysarap namang mamasyal,”
ang wika ni Ella sa kanyang sarili.
Ano kayang uri ng panahon ang
napansin ni Ella?
a. Maulan
c. Maulap
A
b. Mahangin
d. Maaraw
5. Sina Rey at Ben ay nagpunta sa bukid
upang magpalipad ng saranggola.
Ano kaya ang uri ng panahon?
a. Maaraw
c. Mahangin
b. Maulap
d. Maulan
D
C
C
D. Kasunduan:
Manood ng telebisyon o makinig sa radyo ng ulat ng panahon. Kailangang maibalita
sa klase ang ulat na napanood o narinig.
Prepared for:
Prepared by:
Mrs. Rowena Laluna
Cooperating Teacher
Eulaliana F. Hosmillo
BEED 321
Noted by:
Mrs. Marissa D. de Ocampo
Cooperating Principal
Download