Uploaded by Amiel Garcia

cot4G6-dll

advertisement
Paaralan
Baitang/Antas
6
Asignatura
AP
Markahan
IKAAPAT
Guro
Petsa at Oras
I. LAYUNIN :
Lesson Plan in Classroom Observation Tool-4
A. Pamantayang
Pangnilalaman
Naipamamalas ang mas malalim na pang-unawa at pagpapahalaga
sa patuloy na pagpupunyagi ng mga Pilipino tungo sa pagtugon ng
mga hamon ng magsasarili at umuunlad na bansa
B. Pamantayan sa
Pagganap
Nakapagpapakita ng aktibong pakikilahok sa gawaing makatutulong
sa pag-unlad ng bansa bilang pagtupad ng sariling tungkulin na siyang
kaakibat na pananagutan sa pagtatamasa ng mga karapatan bilang
isang malaya at maunlad na Pilipino
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto
Nasusuri ang kontemporaneong isyu ng lipunan tungo sa pagtugon sa
mga hamon ng malaya at maunlad na bansa- Panlipunan (hal. OFW,
gender, drug at child abuse, at iba pa) ( AP6TDK-Ive f-6 )
Isulat ang code ng bawat
kasanayan
II. NILALAMAN
Aralin 21 MGA KONTEMPORANEONG ISYUNG PANLIPUNAN
(SULIRANING PANLIPUNAN )
III. Kagamitan sa Pagtuturo
A. Sanggunian
1. Mga Pahina sa Gabay ng
Guro
2. Mga Pahina sa
Kagamitang Pang- Magaaral
3. Mga Pahina sa Teksbuk
Bagong Lakbay ng LAHING PILIPINO: 381-407
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
Laptop, projector, PowerPoint presentation, answer/activity sheet
IV. PAMAMARAAN
A. Balik-Aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
Ipabasa sa mga mag-aaral ang tula:
Pagkakaisa
Maraming sinulid na mumunti
Mahihina kapag nag iisa,
Ngunit matapos mahabi
Naging pinaka mahusay na bandila.
Marami ring mga tao
Na ibat iba ang kalagayan,
Pag nabigkis ng pag ibig at layunin na totoo
Nagiging bayang makapangyarihan.
Mga tanong:
1. Ano ang pamagat ng tula?
2. Bakit sinabi sa tula na mahina kapag nag-iisa?
3. Bakit mahalaga ang pagkakaisa?
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Alam mo ba ang mga suliranin o isyung kinahaharap ng bansa sa
kasalukuyan? Pag-aralan mong mabuti ang sumusunod na larawan:
Mga gabay na tanong:
a. Ilan lahat ang ipinakitang larawan? Ano-anong tagpo ang
makikita sa larawan. Isa-isahin?
b. Sino-sino ang kabilang sa mga larawan at ano ang kanilang
ginagawa?
c. Nakikita o namamasdan nyo ba ang mga iyan sa
inyong paligid? Sa iyong palagay, ang lahat ba ng
nasa larawan ay nangyayari sa ating bansa?
d. Ano ang naisip o naramdaman mo habang nakikita
ang mga larawan at inaalala ang aktwal na nagaganap sa
kapaligiran?
e. Tama ba o mali ang ipinakikita ng mga nasa larawan?
Maghatol at mangatwiran?
Ipabasa at papag-aralan ang mga salita:
droga – tawag sa mga gamot na nakapipinsala sa katawan at isipan
ng tao kaya’t ipinagbabawal na bilhin at gamitin ng kahit
sino
decibel – instrumentong sumusukat sa ingay na nililikha ng tunog
malnutrisyon – hindi tamang nutrisyon dahil sa kakulangan ng
masustansiyang pagkain o sobrang pagkain ng mga
pagkaing walang sustansiya
poverty line – tinatawag na linya ng kahirapan sa Filipino; ito ay
kalagayan ng taong hindi makaabot sa antas ng pamumuhay
na pamantayan ng isang bansa o lugar
C. Pag-uugnay ng mga
Narito ang mga Suliraning Panlipunan:
halimbawa sa bagong aralin
1. Problema sa kahirapan
Ayon sa talang inilabas ng National Statistical Coordination Board
(NSCB) ay may 27.9 bahagdan ng insidente ng poverty line sa
bansa noong 2012.
Itinuturing na nabubuhay sa “matinding kahirapan” ang isang
pamilyang may limang miyembro na kumikita lamang ng ₱ 5,
458.00 kada buwan.
2. Suliranin sa ipinagbabawal na gamot
Ayon sa Kagawaran ng Interyor at Lokal na Pamahalaan o DILG
60-70 porsiyento ng krimen sa bansa ay bunga ng ipinagbabawal
na gamot.
3. Malaking bilang ng populasyon
Itanong:
Ilan lahat ang nabanggit na suliraning panlipunan? Isa-isahin ito.
Paano nagiging hadlang sa kaunlaran ang mga nabanggit na suliranin?
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
May iba’t ibang uri ng katiwalian sa pamahalaan. Ito ay ang
panunuhol (bribery)-pagtanggap ng halaga o anumang bagay kapalit
ng di pagsumbong sa isang illegal na gawain; pangingikil (extortion)paghingi ng anumang bagay o halaga bago gawin ang isang proyekto
o transaksiyon; nepotismo-pagbibigay ng higit na pabor, pagkiling o
pagtangkilik sa mga kamag-anak o kaibigan lalo na sa pagbibigay ng
mga tungkuling may mataas na suweldo; paglustay (embezzlement)paggamit nang persona lsa pondo o perang dapat gamitin para sa
mamamayan; at kickbacks-pagpapasobra sa aktuwal na halaga ng
isang bagay o proyekto.
Ang katiwalaan sa pamahalaan ay maaaring ipagbigay-alam
sa Tanggapan ng Ombudsman. Ang Ombudsman ay may
kapangyarihang magsiyasat at magsampa ng kaso laban sa tiwaling
kawani o pinuno ng pamahalaan ayon sa Saligang Batas. Sakop ng
pagsisiyasat nito ang lahat ng naglilingkod sa publiko gaya ng pulis, guro,
empleyado, at opisyal ng iba’t ibang sangay ng pamahalaan.
Itanong:
a. May pananagutan ba ang pamahalaan sa mga suliraning
panlipunang nabanggit? Bakit?
b. Ang batang tulad mo ay nagbibigay suliraning panlipunan rin ba?
Magbigay ng sitwasyon.
c. Paano ka makakatulong upang mabawasan ang suliraning
panlipunan ng bansa?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
Pangkatang Gawain-Differentiated Strategy
a. Pangkatin sa tatlo ang mga mag-aaral at ibigay ang
sumusunod na gawain:
PANGKAT
Unang
Pangkat
Ikalawang
Pangkat
Ikatlong
Pangkat
PAKSA
Ako, kapwa at
Ipinagbabawal na gamot
Ako, kapwa at malaking
bilang ng populasyon
Ako, kapwa at kahirapan
GAWAIN
Awit
Slogan
Sabayang
Pagbigkas
b. Talakayin ang mekaniks at ibigay ang iba pang mga
direksyon tulad ng:
1. Magkaroon ng sama-samang pag-iisip (brainstorming)
tungkol sa nabunot na konsepto/gawain na dapat
malaman ng isang mag-aaral na bahagi ng isang
bansa.
2. Nakabase sa nakaatang na gawain, ipakita/talakayin
ang mga reyalidad ng buhay at kung ano ang ideyal o
nararapat na isaisip at ikilos ng tao.
c. Ipabatid ang rubriks para sa gawain.
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRAYTERYA
Nilalaman
NAPAKAHUSAY
MAHUSAY
(3 Puntos)
(2 Puntos)
Lahat ng
konseptong
nakapaloob
sa output ay
tumpak at
may
kinalaman sa
paksa
Kahusayan ng
output
Napakahusay
at masining na
nagampanan
ang
nakaatang na
gawain na
naipakita sa
output
Pagtutulungan Lahat ng
ng Pangkat
miyembro ay
aktibong
nakibahagi
mula sa
proseso
hanggang sa
matapos ang
output
Isa hanggang
dalawang
konseptong
nakapaloob
sa output ay
di tumpak at
walang
kinalaman sa
paksa
Mahusay at
masining na
nagampanan
ang
nakaatang
na gawain na
naipakita sa
output
Isa hanggang
tatlong
miyembro ay
hindi
gaanong
aktibong
nakibahagi
mula sa
proseso
hanggang sa
matapos ang
output
KAILANGAN
PANG PAUNLARIN
(1 Puntos)
Tatlo o higit pang
konseptong
nakapaloob sa
output ay di
tumpak at walang
kinalaman sa
paksa
Hindi gaanong
lumabas ang
husay at sining sa
pinakitang
output/pagganap
Apat o higit pang
miyembro ay hindi
gaanong
aktibong
nakibahagi mula
sa proseso
hanggang sa
matapos ang
output
(Para sa guro)
Tandaan na ang rubrics ay magmumula sa pagsang-ayon ng mga
mag-aaral at guro sa pag-gagrado ng gawain.
Maaari rin naming ito ay galing sa guro ngunit dapat ay may
konsultasyon sa mag-aaral upang lalong mapaganda ang rubrics.
F. Paglinang sa Kabihasnan
Ayusin ang mga ginulong titik upang matukoy ang mga
(Tungo sa Formative
tamang salita. Gawing batayan sa pagsagot ang mga paliwanag sa
Assessment)
kanang bahagi.
( NOYSIRTUNLAM ) 1. Hindi tamang nutrisyon bunga ng hindi pagkain
ng masustansiyang pagkain.
( BORLA CDHIL ) 2. Pagpapatrabaho sa mga batang na wala pa sa
takdang gulang.
( GADOR ) 3. Tawag sa mga gamot na nakapipinsala sa katawan at
isipan ng tao kaya’t ipinagbabawal na bilhin at gamitin ng
kahit sino
( PANHIRAKA ) 4. Suliranin kung saan maraming bilang ng mga Pilipino
ang walang hanapbuhay kaya maraming kabataan
ang hindi nakapag-aaral
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw- araw na buhay
Habang naglalakad ka sa kalsada nakita mo ang mga
batang tulad nito:
Anong suliraning panlipunan ang ipinapakita nito? Ano ang
naisip o naramdaman mo habang nakikita ang mga bata? Sa
papaanong paraan ka makakatulong sa kanila?
Mayroon ka bang naranasan sa mga suliraning nabanggit?
Ano-ano ang mga ito? Bakit mo ito naranasan?
H. Paglalahat ng Aralin
Ano-ano ang mga suliraning panlipunan? Isa-isahin ito. Paano nagiging
hadlang sa kaunlaran ang mga nabanggit na suliranin?
I. Pagtataya ng Aralin
Suriin kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang
suliraninn panlipunan. Isulat ang titik sa patlang.
a. Problema sa kahirapan
b. Suliranin sa ipinagbabawal na gamot
c. Malaking bilang ng populasyon
________1. Pagdami ng bilang ng tao sa bansang hindi na matugunan
ang mga pangangailangan
________2. Pagpupuslit ng mga ipinagbabawal na gamut
________3. Maraming bilang ng tao ang walang hanapbuhay
________4. Sa murang gulang ay pilit na nilang naghahanapbuhay
________5. Kakulangan sa tirahan
Magbigay ng isang problemang kinahaharap ng bansa at saka magbigay ng
J. Karagdagang Gawain para
mga
mungkahi
kung paano ito mabibigyang-solusyon.
sa takdang-aralin at
remediation
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na 40
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mga-aaral na 2
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C. Nakatulong ba ang
remediation? Bilang ng
mag-aaral na nakaunawa
sa aralin.
D. Bilang ng mga magaaral na magpapatuloy sa
remediation
Opo,2
0
E. Alin sa mga istratehiyang Mapanuring Pag-iisip o Critical Thinking
Nabibigyan ng pagkakataon ang mga mag-aaral na mag-isip at kumuha ng
pagtuturo ang nakatulong
ideya sa mga karanasan at obserbasyon sa paligid.
ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang
aking naranasan na
nasolusyunan sa tulong ng
aking punungguro at
superbisor?
G. Anong kagamitan ang
aking nadibuho na nais
kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Inihanda ni:
Tagapayo ng G-6
Binatid:
Punongguro
Pangalan: _______________________________________ Guro: ________________________________________
Baitang at Seksiyon: ______________________________ Petsa: _______________________________________
Iskor: __________________________________
ARALING PANLIPUNAN – 6
Suriin kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang suliraninn
panlipunan. Isulat ang titik sa patlang.
a. Problema sa kahirapan
b. Suliranin sa ipinagbabawal na gamot
c. Malaking bilang ng populasyon
________1. Pagdami ng bilang ng tao sa bansang hindi na matugunan
ang mga pangangailangan
________2. Pagpupuslit ng mga ipinagbabawal na gamot
________3. Maraming bilang ng tao ang walang hanapbuhay
________4. Sa murang gulang ay pilit na nilang naghahanapbuhay
________5. Kakulangan sa tirahan
______________________________________________________________________________
Pangalan: _______________________________________ Guro: ________________________________________
Baitang at Seksiyon: ______________________________ Petsa: _______________________________________
Iskor: __________________________________
ARALING PANLIPUNAN – 6
Suriin kung saang aspekto nabibilang ang mga nakatalang suliraninn
panlipunan. Isulat ang titik sa patlang.
a. Problema sa kahirapan
b. Suliranin sa ipinagbabawal na gamot
c. Malaking bilang ng populasyon
________1. Pagdami ng bilang ng tao sa bansang hindi na matugunan
ang mga pangangailangan
________2. Pagpupuslit ng mga ipinagbabawal na gamot
________3. Maraming bilang ng tao ang walang hanapbuhay
________4. Sa murang gulang ay pilit na nilang naghahanapbuhay
________5. Kakulangan sa tirahan
LAYUNIN: Nasusuri ang kontemporaneong isyu ng lipunan tungo sa pagtugon sa mga hamon ng malaya at
maunlad na bansa- Panlipunan (hal. OFW, gender, drug at child abuse, at iba pa) ( AP6TDK-Ive f-6 )
Aralin 21 MGA KONTEMPORANEONG ISYUNG PANLIPUNAN
(SULIRANING PANLIPUNAN )
COT-4
RUBRIKS PARA SA PANGKATANG GAWAIN
KRAYTERYA
NAPAKAHUSAY
(3 Puntos)
MAHUSAY
(2 Puntos)
Nilalaman
Lahat ng konseptong
nakapaloob sa output ay
tumpak at may kinalaman
sa paksa
Isa hanggang dalawang
konseptong nakapaloob sa
output ay di tumpak at walang
kinalaman sa paksa
Tatlo o higit pang konseptong
nakapaloob sa output ay di
tumpak at walang kinalaman sa
paksa
Kahusayan ng output
Napakahusay at masining
na nagampanan ang
nakaatang na gawain na
naipakita sa output
Lahat ng miyembro ay
aktibong nakibahagi mula
sa proseso hanggang sa
matapos ang output
Mahusay at masining na
nagampanan ang nakaatang
na gawain na naipakita sa
output
Isa hanggang tatlong miyembro
ay hindi gaanong aktibong
nakibahagi mula sa proseso
hanggang sa matapos ang
output
Hindi gaanong lumabas ang
husay at sining sa pinakitang
output/pagganap
Pagtutulungan ng
Pangkat
Unang
Pangkat
Ikalawang
Pangkat
Ako, kapwa at
Ipinagbabawal
na gamot
Ako, kapwa
at malaking
bilang ng
populasyon
Awit
Slogan
Ako,
kapwa at
kahirapan
Sabayang
Pagbigkas
Apat o higit pang miyembro ay
hindi gaanong aktibong
nakibahagi mula sa proseso
hanggang sa matapos ang
output
Nilalaman
Kahusayan ng output
Pagtutulungan ng
Pangkat
3
3
3
Kabuuang Puntos
9
3
2
3
Nilalaman
Kahusayan ng output
Pagtutulungan ng
Pangkat
Kabuuang Puntos
Ikatlong
Pangkat
KAILANGAN PANG PAUNLARIN
(1 Puntos)
Nilalaman
Kahusayan ng output
Pagtutulungan ng
Pangkat
Kabuuang Puntos
8
3
3
3
9
Inihanda ni:
Tagapayo ng G-6
Binatid:
Punongguro
Download