Uploaded by Educare Review Center

pdf-talumpati-dlp

advertisement
Paaralan
Guro
Tudela National Comprehensive
High School
GUILBERT B. LIGUID JR.
Petsa at Oras
I. Layunin
Antas/Baitang
Grade XII
Asignatura
Filipino sa Piling Larang
(Akademik)
Ikalawa
Markahan
Mga Tiyak na Layunin:
a. Nakauunawa sa proseso ng pagsulat ng talumpati.
b. Nakapagpapaunlad ng kakayahang magproseso sa napakinggan
ng mga mag-aaral.
c. Nakapagsasagawa ng isang maikling talumpati.
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayang
Pagganap
C. Kasanayang
Pampagkatuto
II. Nilalaman
III. Kagamitang Panturo
A. Sanggunian
1. Gabay ng Guro
2. Gabay ng Mag-aaral
3. Teksbuk
4. Kagamitan mula sa
Learning Resource
(LR)
B. Iba pang kagamitan
IV. Pamamaraan
A. Balik-aral
B. Paghahabi sa
layunin ng aralin
C. Pag-uugnay ng
halimbawa sa
bagong aralin
D. Pagtalakay/
Paglalahad ng
kasanayan (# 1)
Natitiyak ang angkop na proseso ng pagsulat ng piling sulating
akademiko
g
Nagagamit ang angkop na format at teknik ng pagsulat ng
akademikong sulatin
g
Nakasusulat ng maikling sulatin mula sa nakalistang anyo na
nakabatay sa pananaliksik
g
Nakagagawa ng palitang pagkikritik (dalawahan o pangkatan)
ng mga sulatin
a. Naisasagawa nang mataman ang mga hakbang sa pagsulat ng
mga piniling akademikong sulatin. (CS_FA11/12PU-Od-f-9)
g
Talumpati
Audio, projector, cartolina strips, pentelpen
“Quiz Bee”
Mekaniks:
1. Pangkatin sa apat grupo ang klase.
2. Bawat grupo ay bibigyan ng isangkapat na kartolina at pentelpen.
3. Babasahin ng guro ang mga katanungan tungkol sa katitikang
pulong na tinalakay at ang mga uri nito na binasa/ napanood.
4. Tatlumpong segundo lamang ang ang ibibigay sa pagsagot ng bawat
katanungan.
5. Itataas ng mga mag-aaral ang sagot na isinulat sa kartolina matapos
ang oras na nakalaan sa bawat katanungan.
“Musika, Ilista”
Panuto: Magpatutugtog ng musika ang guro na kung saan
ay ililista ng mga mag-aaral sa kanilang
kwaderno kung ano ang mga impormasyong ibig
iparating ng musikang kanilang napakinggan.
“Re-eco”
Panuto: Manonood ng video clip tungkol sa pagtatalumpati
ang mga mag-aaral. Isusulat nila ang pinag-usapan sa video na
napanood kasama ang kanilang kapangkat at iuulat nila ito sa klase.
“Mahiwagang Punongkahoy”
Panuto: May isang mahiwagang punongkahoy ang ipapakita ng guro sa
harap. Ito ay mahiwaga dahil ang mga bunga nito ay iba-iba
(halimbawa: may mangga mansanas, lansones at iba pa). Sa likod
ng bawat bunga ay mag nakatalagang katanungan na kailangang
N. Paglalahat
sagutin ng mga mag-aaral. Ang mga sumusunod ay ang mga
katanungan:
1. Ano ang layunin ng talumpati?
2. Ano-ano ang dapat isaalang-alang sa pagtatalumpati?
3. Paano mo paghandaan ang pagtatalumpati?
4. Bakit mahalagang matutunan ang mga hakbang sa
pagtatalumpati?
5. Alin ang mas mainam na gawin ayon sa mga uri ng talumpati
na pagahahanda?
1. Gaano kahalaga ang pagkatuto ng pagtatalumpati?
2. Ano-ano ang mga dapat tandaan upang makabuo ng isang
epektibong talumpati?
G. Paglalapat ng aralin
sa pang araw-araw
na buhay
B. Pagtataya
Bilang isang mag-aaral na gustong mahasa ang kakayahan sa
pagsasalita at pagsusulat, bakit kaya mahalaga na matutunan ang
paggawa ng talumpati? Ibatay ang iyong sagot sa iyong kurso.
“Mapanlikhang-Kamay”
Panuto: Pagsusulat ng isang maikling talumpati tungkol sa salitang
“edukasyon”. Bibigyan lamang sila ng 1O minuto upang tapusin ang
gawain. Pumili ng ilang mag-aaral para itanghal ang gawain sa loob
ng dalawang minuto lamang. Rubric ang pagbabatayan sa pagsusulat
ng talumpati.
I. Kasunduan
Akro-name!
Panuto: Bigyan ng kahulugan ang bawat titik ng salitang
“talumpati”. Isulat isto sa isang-kapat na papel. (1O puntos)
V. Mga Tala
Inihanda ni:
GUILBERT B. LIGUID JR.
Teacher I
Download