Uploaded by Arielyn C. Thomas

Araling Panlipunan 10 Detailed Lesson Pl

advertisement
Kagawaran ng Edukasyon
Rehiyon VI-Kanlurang Visayas
Sangay ng Capiz
CAPIZ NATIONAL HIGH SCHOOL
Lungsod ng Capiz
BANGHAY ARALIN SA ARALING PANLIPUNAN 10
KONTEMPORARYONG ISYU
Ikatlong Markahan
A. Pamantayang Pangnilalaman
Ang mga mag-aaral ay may pag-unawa sa:
mga epekto ng mga isyu at hamon na may kaugnayan sa kasarian at lipunan
upang maging aktibong tagapagtaguyod ng pagkakapantay-pantay at paggalang sa
kapwa bilang kasapi ng pamayanan.
B. Pamantayan sa Pagganap
Ang mga mag- aaral ay:
nakagagawa ng mga malikhaing hakbang na nagsusulong ng pagtanggap at
paggalang sa iba’t ibang kasarian upang maitayugod ang pagkakapantay– pantay
ng tao bilang kasapi ng pamayanan
C. Kasanayan sa Pagkatuto
Nasusuri ang mga uri ng kasarian (gender) at sex.
D. Layunin
Natutukoy ang iba’t ibang uri ng kasarian.
AP10KIL-IIIa-2
NILALAMAN
Paksa: Konsepto ng Kasarian
Pinakapaksa: Uri ng Kasarian
I.
II.
III.
Kagamitang Panturo
Laptop, DLP, Manila paper, Strips of Cartolina
A. Sanggunian
1. TG - pahina 220 hanggang 225
2. LM-pahina 262 hanggang 266
PAMAMARAAN
Gawain ng Guro
A. Pagbabalik Aral:
Isang napakagandang umaga sa inyong
lahat mga minamahal kong mga mag-aaral.
Bago natin simulan ang lahat ay nais ko
munang tumayo ang lahat para sa isang
panalangin.
Maraming salamat! Maaari ng maupo ang
lahat. Ngayon bago natin simulan ang ating
panibagong aralin sa araw na ito ay nais ko
munang magbalik tanaw tayo sa nakaraan.
Balikan muna natin ang ating tinalakay
kahapon.
Batay sa natalakay natin sa nakaraang
leksyon ano ang pagkakaiba ng gender at sex?
Gawain ng mag-aaral
B. Paghahabi sa Layunin:
Maari nyo bang basahin ang ating layunin
sa araw na ito ng sabaysabay? (Powerpoint
slide)
Gawain 1: Buuin ang mga pinaghalo-halong letra
upang makabuo ng salita.
1.KASARIAN
1.
ANKASARI
2.
OTA
2.TAO
3.
GERDNE
3.GENDER
4.
EXS
5.
BGLT
4.SEX
5.LGBT
C.Pag-uugnay ng halimbawa
Pagpapakita ng larawan.
Gawain 2. Ipakita Ko, Tukuyin Mo!
(Four Pics one word)
Handa na ba kayong umpisahan ang ating
panibagong aralin sa araw na ito? Kung kayo’y
handa na, itaas ang inyong kanang
kamay.Ngunit bago ang lahat ay magkakaroon
muna tayo ng isang laro, ang larong ito ay
tatawagin nating “Ipakita Ko, Tukuyin Mo!”.
Magkakaroon tayo ng tatlong pangkat. Meron
akong ipapakitang mga larawan, ang inyong
gagawin ay huhulaan ninyo kung sino ang
pangalan at ano ang uri ng kasarian ng
nasabing larawan sa pamamagitan ng paunahan
ng pagsagot gamit ang metacards. Handa na ba
kayo? Isa, dalawa, tatlo…
1.
2.
3.
4.
1. Madali mo bang natukoy ang kahulugan o
ipinahihiwatig ng bawat larawan?
2. Ano-ano ang iyong naging basehan sa
pagtukoy ng kasarian ng bawat larawan?
Ang larong ating ginawa ay may kinalaman sa
ating panibagong aralin sa araw na ito. Mayroon
na ba kayong ideya kung ano ang ating pagaaralan sa araw na ito?
D. Pagtalakay sa konsepto
Ang ating panibagong aralin sa araw na ito ay
tungkol sa Uri ng Kasarian.
1.Rodrigo Duterte - Lalaki
2. Marian Rivera - Babae
3. Vice Ganda - Gay
4. Aiza Seguera - Lesbian
-
Opo/hindi Ma’am!
-
Ang naging basehan po namin
ay kilala sila sa industriya ng
telebisyon.
Gawain 3: Ulat Mo, Aksyon Mo!
Sa pagsisimula,magkakaroon tayo ng
Pangkatang Gawain. Hahatiin ko kayo ulit sa
limang pangkat. Ang bawat pangkat ay
bubunot ng kani-kanilang numero. Bibigyan ng
tag-iisang colored envelop ang bawat pangkat
na may lamang paksa o kasarian. Kailangang
ipakita ng bawat pangkat ang angkop na kilos
ng kasariang kanilang nabunot.Bawat pangkat
ay bibigyan lamang ng tatlong minuto sa
paghahanda at dalawang minuto naman para
sa presentasyon.
1.Lesbian
2.Transgender
3.Bisexual
4.Gay
5. Transexual
1. Babae2. Lalaki3. Lesbian (tomboy) - Sang babae
na may emosyonal at pisikal na
atraksyon sa kapwa babae at
kinikilala ang sarili bilang
lesbian;
Jane Lynch, Amerikanang artista
sa Glee, isang palabas sa
telebisyon (tinatawag sa ibang
bahagi ng Pilipinas na tibo at
tomboy)
4. Gay (bakla) - Isang lalaki na may
emosyonal at pisikal na atraksyon
para sa kapwa lalaki at kinikilala
ang sarili bilang gay. Ginagamit
din ang salitang ito para sa mga
lesbyana sa labas ng Pilipinas.
may iilang bakla ang nagdadamit
at kumikilos na parang babae
(tinatawag sa ibang bahagi ng
Pilipinas na; bakla, beki, at
bayot).
John Amaechi, retiradong
manlalaro ng NBA ;
5. Bisexual – isang tao na may
pisikal at emosyunal na atraksyon
para sa dalawang kasarian babae
at lalaki.
6. Transgender
Salitang
naglalarawan sa mga taong ang
gender
identity
o
gender
expression ay hindi tradisyunal na
kaugnay
ng
kanilang
sex
assignment noong sila ay
pinanganak at kinikilala ang sarili
bilang transgender;
Sila ay maaaring transsexual,
cross-dresser, o genderqueer .
Justine Ferrer, ang unang
babaeng transgender sa palabas na
Survivor
* Transexual-mga taong binago
ang kanilang katawan o
bahaging kanilang katawan sa
pamamagitan
ng
pagpapaopera.
* Cross Dressers o CD—mga
taong nagbibihis gamit ang
damit ng kabilang kasarian.
Hindi nila binabago ang
kanilang katawan.
Hal.Victoria Prince,
isang aktibistang CD
sa Amerika.
* Genderqueers—mga taong
itinatakwil ang gender binary o ang
konsepto na dalawa lang ang kasarian.
Minsathoseere are only two genders.
Naniniwala ang ibang genderqueer na
sila ay walang kasarian (agender) o
kombinasyon ng kasarin (intergender).
Hal. Riki Wilchins, isang manunulat
Krayterya sa paggawa ng Gawain:
1. Nagawang mabuti ang kilos
2. Wastong datos
Kabuuang puntos:
25
25
50
E. Paglinang sa Kabihasaan
Pagbigay ng mga pamprosesong tanong ukol
sa isinadula ng bawat pangkat.
1. Ano ang naging saloobin ninyo habang
ginagawa ang pag-uulat at kilos?
2. Batay sa isinagawang gawain ng bawat
pangkat,paano nagkakaiba ang katangian ng
bawat kasarian?
a. Emosyon
b. Kilos
F.
Paglalapat ng Aralin
Pagtanong sa mga mag-aaral.
Sino-sino ang mga kilala ninyong
personalidad o celebrity na masasabing:
1. Lesbian o Tomboy
2. Gay o Bakla
3. Transgender
4. Bisexual
5. Transexual
G.
Paglalahat ng Aralin
Sa inyong kumunidad may makikita ba kayong
iba’t ibang uri ng kasarian?
1.
2.
3.
4.
5.
Aiza Seguerra
Vice Ganda
Charise Pempengco
Ellen de Generez
Rustom Padilla
-
Opo ma’am, meron pong
lalaki, babae, tomboy at bakla
-
Ang konklusyon ko po ay
tanggap na sa bansang
Pilipinas ang mga tinatawag na
LGBT.
-
Maipapakita ko po ito sa
pagbibigay ng respeto kung
ano mang uri ng kasarian ang
kanilang
gusto,
dapat
tanggapin
at
walang
pagdidiskrimina sa kanila
Kung meron, ano ang inyong mabubuong
kunklusyon dito?
Paano mo ipapakita ang pagpapahalaga sa
bawat kasarian?
H.
Pagtataya ng Aralin
Gawain: Tukuyin ang bawat pahayag kung
anong uri ng kasarian ito at piliin ang tamang
sagot sa loob ng kahon at isulat ang sagot sa
sagutang papel.
Bisexual
Transexual
Transgender
Lesbian
Gay
Babae
_______1. Mga taong binago ang kanilang
katawan sa pamamagitan ng pagpapaopera.
_______2. Mga lalaking nakararamdam ng
atraksyon sa kanilang kapwa lalaki; may iilang
bakla ang nagdadamit at kumikilos na parang
babae (tinatawag sa ibang bahagi ng Pilipinas
na; bakla, beki, at bayot).
_______3. Kung ang isang tao ay
nakararamdam na siya ay nabubuhay sa maling
katawan, ang kaniyang pag-iisip at ang
pangangatawan ay hindi magkatugma.
_______4. Mga taong nakararamdam ng
atraksyon sa dalawang kasarian babae at lalaki.
_______5. Sila ang mga babae na ang kilos at
damdamin ay panlalaki; mga babaeng may
pusong lalaki at umiibig sa kapwa babae.
-
Transexual
-
Gay
-
Transgender
-
Bisexual
-
Lesbian
I.
Takdang Aralin:
Sa pagkakataong ito, maaari mo nang ibigay at
isulat sa ibaba ang pagkakaiba ng gender at sex
mula sa mga natutunan mo sa aralin sa
pamamagitan ng pagkumpleto sa mga
pangungusap sa ibaba.
Isulat sa ibaba ang pagkakaiba ng mga uri ng
kasarian.
Mula sa araling ito, natutunan ko na merong
iba’t ibang uri ng kasarian ito
ay____________________________________
_____________,transgender naman
ay____________________________________
___________________________samantalang
ang lesbian naman ay tumutukoy
sa___________________________________.
IV.
MGA TALA/PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang Gawain para sa remediation.
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag-aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mag-aaral na magpapatuloy sa remediation.
E. Alin sa mga estratehiyang pagtuturo ang nakatulong ng lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking na solusyunan sa tulong ang aking punung guro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa kapwa ko
guro
Inihanda ni:
JIJI A. ABADIANO
Araling Panlipunan Teacher
Pinuna ni:
SEPHORA M. ROLDAN
EPS-Araling Panlipunan
Download