Uploaded by Jovelle Conahap

DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 5

advertisement
DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 5
I. Layunin:
a. Napagsusunod-sunod ang mga pangyayari sa tekstong napakinggan (kronolohikal na
pagsusunod-sunod)
II. Nilalaman: Tamang pagkasunod sunod ng mga pangyayari sa tekstong napakinggan
(kronolohikal na pagsusunod-sunod)
III. Paksang Aralin
A. Sanggunian



Gabay ng Guro: Modyul 5
Code sa kasanayan: Filipino TG (F5PN-IIlb-8.4)
Kagamitan: Larawan, Powerpoint Presentation, Maikling Kwento,
IV. Pamamaraan
Gawain ng Guro
A. PAGHAHANDA
1.Panalangin
“Tumayo ang lahat. Steven, maaari mo bang
pangunahan ang ating panalangin?”
2.Pagbati
Gawain ng Mag-aaral
Opo, Ma’am.
(Tatayo ang lahat ng mag-aaral at
mananalangin)
“Magandang umaga mga bata!”
“Magandang umaga din po Bb.Jovelle!”
3. Pagtatala ng Lumiban sa Klase
“Bago tayo magsimula, tingnan muna kung
sino sa inyong mga kaklase ang lumiban
ngayong araw.”
“Sino ang lumiban sa klase ngayon?”
“Mabuti!”
“Wala po Ma’am.”
B. Balik-aral
Kahapon, ating tinalakay ang tungkol sa
kwentong “Daga at Leon”.
Opo, Ma’am!
May tatlo akong pangungusap dito na galling
sa kwento.
a. Pagkakaisa ang daan sa kapayapaan.
Ano ang masasabi niyo sa pangungusap na to?
Sino ang gustong sumagot?
Ma’am!
Okay, Solosa?
Pag may pagkakaisa at pagkaka-unawaan ang
isa’t isa, Ma’am. May kapayapaan ang lahat.
Ma’am!
Magaling!
b. Naku, darating na ang Leon!
Okay, Ethan?
Ito ay nagpapahiwatig na natatakot ang
ekspresyon niya.
Magaling!
c. Ano kaya ang kailangang gawin upang
hindi maapi?
Ma’am!
Sino gustong sumagot?
Okay, Ajero!
Iwasan ang pagbibigay ng motibo na
makakuha sa kanilang atensiyon para maapi
ka.
C. Panlinang ng Gawain
1. Pagganyak
Ano kaya ang maaaring mangyari sa kuwento
batay sa mga tauhan?
Ma’am?
Yes, Cindy?
Unti-unting kinain ang mga baka, Ma’am dahil
wala silang pagkakaisa?
Magaling!
Para sa inyo, bakit mahalaga ang pagkakaisa?
Ma’am!
Yes, Ethan?
Mahalaga ang Pagkakaisa sapagkat Hinding
Hindi magtatagumpay ang Lahat kahit
napagplanuhan iyan ng Maayos.
Magaling!
2. Paglalahad
Ngayon, may pabula akong ipaparinig sa inyo?
Handa na ba kayo?
Tumahimik na kayo at sisimulan na natin ang
kwento. Makinig kayong mabuti mga bata.
Ang Apat na Baka at ang Leon
Sa paaralan, may kuwentong inihanda si
Bb. Rigor sa kanyang klase.
Bb. Rigor: Mayroon akong kuwento sa inyo
ngayon. Isa itong pabula.
Bino: Ano po ba ang pabula?
Bb. Rigor: Isang maikling kuwento ang pabula.
Kuwento ito ng mga hayop. Nagbibigay
ito ng aral. Nagsasalita ang mga hayop sa
kuwentong ito. Hindi ito totoo.
Didi: Ano po ang pamagat ng pabula?
Bb. Rigor: “Ang Apat na Baka at ang Leon”
O, handa na ba kayong makinig?
Opo, Ma’am!
Mga Bata: Opo, Bb. Rigor.
Bb. Rigor: Isang araw, habang naglalakad ang
leon, nakadama ito ng matinding gutom.
Mayamaya, may nakita itong apat na baka.
Leon: Mukhang mapalad ako ngayong araw na
ito. May apat na baka. Malalaki at matataba
pa ito. Dahan-dahan lumapit ang leon sa apat
na baka. Ngunit napansin siya ng mga ito.
Kaagad-agad na nagsama sila. Nagtalikuran
sila nang pabilog. Pinagsamasama pa nila ang
kanilang buntot. Tuwing lalapit ang leon ay
lalong pinagdirikit ng mga baka ang kanilang
likuran. Kahit saan humanap ng magandang
lugar ang leon, hindi niya makuhang makalapit
sa mga baka. Kaya umalis na lamang ito.
Mga baka: Akala siguro ng leon madali niya
tayong makakain. Hindi niya alam na kapag
nagsama-sama at pinagdikit natin ang ating
mga buntot, mas malakas tayo.
Isang araw, nagtalo-talo ang mga baka. At
nagkahiwalay silang lahat. Nakita sila ng leon
at isa-isa silang sinugod nito at kinain.
Bino: Ganyan ang nangyayari kapag walang
pagkakaisa.
Didi: Kaya dapat nagtutulungan at nagkakaisa
ang lahat.
Bb. Rigor: Tama, mga bata. Iyan ang dapat
nating tandaan.
Komunikasyon 1, pahina 225–228, nina
Emilia L. Banlaygas at Eleanor D. Antonio,
3. Talakayan
a. Sino ang mga tauhan sa pabula?
Okay, Descallar!
Magaling!
Ma’am?
Ang mga tauhan sa kwento ay ang leon at ang
apat na baka.
b. Ano ang naramdaman ni Leon?
Sinong gustong sumagot?
Ma’am!
Ang naramdaman ni Leon ay galak na
makakakain na siya.
Magaling!
c. Ano ang ginawa ni Leon sa mga baka?
Okay, Grecko!
Ma’am!
Isa isang sinugod ni Leon ang baka at kinain.
Magaling!
d. Ano ang masasabi niyo sa ginawang
taktika ng mga baka?
Ma’am!
Yes, Mike?
Magaling ang ginawang taktika ng mga baka,
Ma’am dahil nagiging malakas sila kapag
nagkakaisa.
Magaling!
e. Ano kaya ang mangyayari sa mga baka
kung hindi sila nagkaisa?
Okay, Kim Chen!
Magaling!
Ma’am!
Ang mangyayari sa mga baka kung hindi sila
nagkaisa ay nakain na ni Leon.
3. Paglalapat
Panuto: Tapusin ang bawat pangyayari sa
kuwento. Pagkatapos, ayusin ito nang sunodsunod, isulat ang bilang 1–5 sa tamang kahon.
1. Pinagsama-sama ng mga ___ ang
kanilang ___.
2. Kaya nang makita sila ___ inisa-isa
silang sinugod at ___ nito.
3. Napansin ng mga ___ na papalapit si
___.
4. Minsan, nagtalo-talo ang mga ___ at
sila’y ___.
5. Dahil walang nagawa si Leon siya’y
___.
4. Paglalahat
Ano nga ulit ang ating binasang pabula?
Okay, Arney!
Ma’am!
Ito ay tungkol sa Apat na Baka At Leon,
Ma’am.
Magaling!
Ano-ano ang pagkasunod-sunod ng mga
pangyayari sa pabula?
Okay, Solosa?
Ma’am!
Ano nga ulit ang mangyayari kung walang
pagkakaisa?
Ma’am!
Okay, Grecko!
Magaling!
V. Takdang Aralin
Gumawa ng slogan tungkol sa pagkakaisa.
Ito ay magdudulot ng kaguluhan at
kapahamakan.
Download