Uploaded by aimeeolven

DLL MTB 2 Q3 WEEK 2

advertisement
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
Paaralan ALAMINOS ELEMENTARY SCHOOL
Guro AIMEE V. HUGO
Petsa / Oras
Lunes
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B.
Pamantayan
sa
Pagganap
C. Pinakamahalagang
Kasanayan sa Pagkatuto
(MELC) (Kung
mayroon,isulat ang
pinakamahalagang
kasanayan sa pagkatuto o
MELC
2. Mga Pahina sa
Kagamitang
Pangmag-aaral
3. Mga pahina sa
teksbuk
4. Karagdagang
Kagamitan mula sa portal ng
Learning Resource
II
MTB-MLE
FEBRUARY 20-24,2023
9:55-9:45
Quarter:
Martes
Miyerkules
3rd QUARTER WEEK 2
Huwebes
Biyernes
Demonstrates the ability to formulate ideas into sentences or longer texts using conventional spelling.
Uses developing knowledge and skills to write clear and coherent sentences. Simple paragraphs, and friendly letters from a
variety of stimulus materials.
Write short narrative paragraphs that include elements of setting, character, and plot (problem and resolution) observing the
conventions of writing.
MT2C-IIIa-i-2.3
II. NILALAMAN
III. KAGAMITAN PANTURO
D. Mga Sanggunian
1. Mga Pahina sa
Gabay ng Guro
Grade Level:
Learning Area:
Pagsulat ng Talatang Nagsasalaysay
MELC MTB-MLE G2 p.
492, PIVOT BOW R4QUBE
p.16
PVOT 4A MTB-MLE
Kagamitang Pangmagaaral pp. 9-10,12
SLM p. 7-14
MELC MTB-MLE G2 p.
492, PIVOT BOW R4QUBE
p.16
PVOT 4A MTB-MLE
Kagamitang Pangmagaaral pp. 8-11
SLM p. 7-14
MELC MTB-MLE G2 p. 492,
PIVOT BOW R4QUBE p.16
PVOT 4A MTB-MLE
Kagamitang Pangmagaaral pp. 8-11
SLM p. 7-14
MELC MTB-MLE G2
p. 492, PIVOT BOW
R4QUBE p.16
PVOT 4A MTB-MLE
Kagamitang
Pangmag-aaral pp.
11
SLM p. 7-14
MELC MTB-MLE G2 p.
492, PIVOT BOW
R4QUBE p.16
PVOT 4A MTB-MLE
Kagamitang
Pangmag-aaral pp.
13-14
SLM p. 7-14
E.
Listahan ng mga
Kagamitang Panturo para
sa mga Gawain sa
Pagpapaunlad at
Pakikipagpalihan
IV. PAMAMARAAN
A. Balik – Aral sa nakaraang
aralin at/ o pagsisimula ng
bagong aralin
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Powerpoint, mga larawan, activity sheets,
Isulat kung tama o mali
ang pahayag.
_____1. Sa talata,
nakapasok ang unang
pangungusap.
_____2. Sa maliit na titik
nagsisimula ang
pangungusap.
_____3. Gumagamit ng
tamang bastas sa
bawat pangungusap sa
talata.
_____4. May isang
pangungusap lamang
ang talata.
_____5. Dikit-dikit dapat
ang mga salita sa
talata.
Ano-ano ang elemento
ng kuwento?
Suriin ang larawan.
Anong salita ang
mabubuo mula sa
jumbled letters
NHATAU
YBANHGA
UANPGAT
Nakarinig na ba kayo
ng isang pabula? Ano
ba ito?
Basahin ang
maiklingkuwento at
sagutin ang
katanungan.
Sina Julio at Julia
Ano ang pangyayari?
Ano ng suliranin?
Isulat ang TH kung ito ay
Tauhan, TG kung
Tagpuan at B naman
kung Banghay. Isulat
ang sagot
saiyongkuwaderno.
_____1. Ipinatawag siya
sa opisina ng
punongguro.
_____2. si Mona
_____3. Nitong Lunes
_____4. Si Mam Elaine,
ang punongguro
____5. sapaaralan
Ibigay ang mga
pamantayan sa
pakikinig ng kuwento
Si Dodong Daga
Sa isang malawak na
bukirin ay may nakatirang
daga na nagngangalang
Dodong Daga.
Isang gabi, habang pauwi
sa kanilang lungga ay biglang
may bumalot na lambat sa
kaniyang katawan. Dali-dali
niya itong kinagatnang
kinagat at makalipas ang
Ano ang kalutasan?
Mayroon ka bang
alagang aso?
Babasahin natin ang
kuwento at aalamin natin
ang mga element mula
dito.
Ikuwento sa harap
ng klase ang mga
nangyari sai nyong
pagdiriwang ng
Pasko.
Sagutin ang
sumusunodnakatanun
gan at isulat ang
sagotsapapel.
Upang higit mong
maunawaan ang
tatlongelemento,
narito ang isa pang
halimbawa na
hango sa Awiting
Bayan na “Ako ay
May Lobo”:
Ang Lobo ni Jaypee
Paano ang pagiging
matapat?
Kahapon, matapos
magsimba ay bumili ng
lobo si Jaypee. Naubos
niya ang perang baon at
naipon niya. Nagasta
niya rin pati ang perang
pangmeryenda na
ibinigay ng kaniyang
nanay.
1. Nag-ehersisyosi Apollo sa
labas ng kanilang bahay. Sino
ang nag-ehersisyo sa labas ng
bahay?
2. Pumunta si Celia sa
palengke upang mamili ng
gulay. Saan pumunta si Celia?
3. Magluluto ng sopas si
Yolanda bukas ng umaga.
Kailan magluluto ng sopas si
Yolanda?
4. Umiiyak si Yenyen dahil siya
ay nadapa. Bakit umiiyak si
Yenyen?
5. Masaya si Mac-Mac dahil
kaarawan niya. Bakit masaya
si Mac-Mac?
Batang Matapat
Nitong Lunes, kagaya nang
dati’y maagang pumasok
sa paaralan si Mona.
Nagtaka siya sa kaniyang
nakita sa may pintuan.
Pitaka iyon. Dinampot niya
ito at binuksan. “Tama ba
na…o mas dapat na…?
Biyernes ng hapon, habang
naglalakad sa kagubatan sina
Julio at Julia pauwi sa
kanilang bahay ay
nakaramdam ng
pagkagutom si Julia. Sa
kanilang paglalakad nakakita
sila ng isang punong
manggana maraming bunga.
Dali-daling umakyat si Julio sa
puno ng mangga at kumuha
ng maraming bunga para
mayroon silang makain.
Nagpasalamat si Julia kay
Julio dahil nakahanap sila ng
makakain.
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan # 1
1. Sino-sino ang mga tauhan
sa kuwento? a.sina Mario at
Maria b.sina Julio at Julia
c. Sina Lito at Lita
d. Sina Ronie at Rona
2. Saan nangyari ang
kuwento?
a. sa kagubatan
b. sa pamilihan
c. Sa paaralan
d. Sa palaruan
3. Kailan nangyari ang
kuwento?
a. Lunes b. Biyernes
c. Sabado d. Martes
4. Ano ang suliranin sa
kuwento? a. Nakaramdam ng
takotsi Julia.
b. Nakaramdam ng tuwa si
Julia.
c. Nakaramdam ng
pagkasabiksi Julia.
d. Nakaramdam ng gutom si
Julia.
5. Paano nila nalutas ang
kanilang suliranin?
a. Inakyatni Julia ang punong
mangga.
b. Nanungkitsi Julia ng bunga
ng mangga.
c. Umakyatsi Julio sa punong
manga nanakitanila.
d. Binatoni Julio at Julia ang
ilang minuto ay nakalusot na
ito sa butas na kanyang
nagawa.
Simula noon ay hindi na
nagpagabi ng uwi si Dodong
Daga upang hindi na muling
maranasan ang nangyari sa
kaniya noong isang gabi.
1. Sino ang tauhan sa
pabula?
2. Saan nasilo ng
lambat si Dodong
Daga?
3. Kailan siya
nalambat?
4. Ano ang suliranin sa
pabula?
5. Paano nakawala si
Dodong Daga sa
pagkaka lambat?
“Huwag na po ninyong
itali sa braso ko,”
pakiusap ni Jaypee sa
nagtitinda. Nagbayad
siya at kinuha na ito.
1. Sino-sino ang mga
tauhan sa kuwento?
2. Saan nangyari ang
kuwento?
3. Kailan nangyari ang
kuwento?
4. Ano ang suliranin sa
kuwento?
5. Paano natagpuan ni
Marta si Princess?
Dahil sa sobrang
kasabikan at tuwa ay
nabitawan niya ang
lobo. Lumipad ito nang
mabilis papaitaas.
Nanlambotsi Jaypee.
Naluluha siyang
tumingala sa langit at
pinagmasdan niya ang
lumipad niyang lobo.
Naisip niyang na sayang
ang pera. Ipinambili na
lamang sana niyaito ng
pagkain.
1. Sino ang pangunahing
tauhan o gumaganap sa
kuwento?
A. Jayjay B. Jaypee C.
Jaylo
2. Saan at kailan
naganap ang kuwento,
o ano ang tagpuan nito?
A. kahapon, sa may
simbahan
B. Sa bahay nina Jaypee,
noong Pasko
C. Noong unang
panahon sa Bitin, Bay
Laguna
3. Saan galing ang
perang ipinambili ni
Jaypee?
A. Sa ipon at baon niya
B. sa tatay niya
C. Sa napulot niyang
pera
4. Bakit nakawala ang
lobo ni Jaypee?
A. inagaw ng isang bata
B. Nabitawan niya
C. naputol ang tali
5. Ano ang nadama ni
Jaypee nang makawala
ang kaniyang lobo?
A. natuwa
B. Nagulat
C. nanghinayang
litong tanong niya sa sarili.
Sa huli ay nagpasya siyang
isauli ito sa tulong ng
kaniyang guro. Noong
hapong iyon, ipinatawagsi
Mona sa opisina ng
punongguro. “Magandang
hapon po, Mam Elaine,”
bati niya sa nakangiting
principal. “Binabati kita sa
iyong katapatan. Tunay
naikaw ay isang huwaran.”
Kailan nagyari ang
kuwento?
Sino ang mga tauhan
sa kuwento?
Ano-ano ang mga
pangyayari na
naganap sa kuwento?
bunga ng mangga.
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan # 2 t 3)
1. Tauhan - mga tao o
hayopnagumaganapsa
isangkuwento.
2. Tagpuan - tumutukoy
ito kung saan at kung
kailan naganap ang
kuwento.
3. Banghay - tumutukoy
ito sa pagkakasunodsunod ng mga
pangyayari o
kaganapan sa kuwento.
Ipakuwento muli sa
bata gamit ang mga
larawan
Higit na mapauunlad ang
kakayahan sa pagbasa
kung malilinang pa ang
kaalaman sa pagtukoy sa
iba pang sangkap o
elemento ng kuwento
tulad ng tauhan,tagpuan
at banghay.
Ang elemento sa
isang salaysay ay
napakahalaga. Sa
elemento ng ito
umiikot ang mga
kilos ngtauhan.
Ang pangyayari ay
binubuo ng suliranin
at kalutasan.
Ang suliranin ay ang
problema sa isang
kuwento, ang
kalutasan naman ay
ang solusyon o
sagot sasuliranin.
F. Paglinang sa Kabihasaan
Upang
lubos
na
maunawaan
ang
binasa,
nararapat
lamang nasagutin ang
mgakatanungan.
Pagkilala sa Tauhan
Nagkasakit
Araw ng Lunes, unang
araw ng pasukan.
Masayang masayang
nagkukuwentuhan ang
mga mag-aaral sa Grade
2- Atis. Habang abala
ang mga bata sa
kanilang paligid, si Mario
ay tahimik lamang na
nakaupo sa kanyang
upuan sa loob ng
kanilangsilid-aralan.
Matamlaysiya. Napansin
ito ng kaniyang guro. Siya
pala ay may lagnat. Dalidali siyang dinala ng guro
sa klinika ng paaralan
Ang Paborito Kong
Laruan
1. Sino - ito ay tumutukoy
sa tauhang nagsiganap sa
kuwento.
2. Saan - ito ay tumutukoy
sa lugar na pinangyarihan
ng kuwento.
3. Kailan - ito ay tumutukoy
sa oras o panahon na
nangyari ang kuwento.
4. Ano - ito ay tumutukoy
sa mga pangyayari at
suliranin sa kuwento.
5.
Paano
ito
ay
tumutukoy kung paano
magkakaroon ng solusyon
ang suliranin.
Ang seleksyon ay maaring isang
kuwento, salaysay,
tula, pabula, alamat, o kathang-isip.
Napansin mo ba ang mga tanong?
Ano naman ang
Sagot mo dito? Nagsimula ang
tanong sa Sino. Ang tanong na Sino
ay tumutukoy sa tauhan sa isang
kuwento,salaysay, tula, pabula,
alamat, o kathang-isip.
Ang tauhan ay ang mga
gumaganap ng
Mahalagang tungkulin sa mga
babasahin. Sila ang
pinakamahalagang elemento sa
mga pangyayari. Ang
tauhan ay maaaring tao, bagay, o
hayop.
Ang bagay at hayop ay maaaring
sumagot sa
Tanong na sino kung ang mga ito ay
kasama sa isang
Salaysay na kathang-isip na animo’y
mga nagsasalitang
parang tao.
Sa pagsusulat ng mga tauhan ng
isang salaysay,
Laging isaisip na ito ay maaaring
magsimula sa malaking titik kung
tiyak na ngalan at maliit na titik kung
di-tiyak na
ngalan.
Ako ay si Jun-Jun. Ako
ay may paboritong
laruan. Ito ay isang
robot. Kasama ko ang
aking kaibigang si
RonRon sa paglalaro
sa aming bahay.
Masaya kaming
naglalarotuwing araw
ng Sabado. Isang
araw ay nasira ko ang
aking laruan. Ako at si
Ron-Ron ay
nakaramdam ng
lungkot. Kinabukasan,
nakita ko ang aking
laruan sa ibabaw ng
mesa. Buo na ito.
Kinumpuni pala ni
Tatay. Nagpasalamat
ako kay Tatay.
Sa mga kwento o
salaysay ay
mahalagang
malaman at maisulat
ang mga
mahahalgang
impormasyon upang
mas higit na
maunawaan ito.
Ang Bakasyon
ni Glenda R. Listones
Isang tanghali, sa kantina ng
paaralan ay
Nagkukuwento si Cassy sa
kaniyang mga kamag-aral na
Sina Ressy at Missy.
“Tuwing bakasyon ay
pumapasyal kami ng aking
Pamilya sa iba’tibang lugar sa
Pilipinas.
Nakapagtampisawna ako sa
malinis na dagat ng
Boracay sa Aklan.
Napagmasdan ko narin ang
Napakagandang hugis ng
Bulkang Mayonsa Albay at
nahawakan ko narin ang lupa
sa Chocolate Hills ng
Bohol. Naakyat ko narin ang
matayog na Dambana ng
Kagitingan sa Mt. Samat ng
Bataan.”
“Sa lahat ng napasyalan ko,
ang pinakapaborito ko
ay ang Luneta Park ng Maynila
dahil nakita ko dito ang
kasaysayan ng ating
pambansang bayaning si Dr.
Jose
Rizal,” dagdag pa ni
Cassy.“Kailan kaya ulit ako
makapapasyal doon?” ang
Huling sinabi ni Cassy.
G. Paglalapat ng aralin sa
pangaraw-araw na
buhay
Punan ng tamang salita
ang bawat patlang.
Piliin ang sagot sa loob
ng kahon upang
mabuo ang awitin.
Pangyayari
kalutasan
suliranin
Pangyayari
Ang ____________ ay
problema Sa salaysay at
mgakuwento May
_____________
nasiyangsagot Sa
suliranin ng
isangkuwento
____________ ang
tawagdito.
Kung bibigyan kayo ng
pagkakataon gumawa
ng isang kuwento saan
ito gaganapin, sino ang
mga tauhan at anong
mga pangyayari ang
ilalagay mo?
1. Sino ang may sakit sa
kuwento?
a. Marty b. Mak
b. Mario d. Marcio
2. Saan nakaupo si Mario?
a. Sa kanyang upuan sa loob
ng silid-aralan b. sa klinika ng
kanilang paaralan
c. Sa kanilang bahay d. sasilidaklatan
3. Kailan nangyari ang
kuwento?
a. Martes b. Lunes
c. Linggo d. Sabado
4. Ano ang dahilan at tahimik
lamang na nakaupo si Mario sa
kanyang upuan?
a. Mayroon siyang lagnat.
b. Masakit ang kanyang ngipin
c. Masakit ang kanyang paa.
d. Mayroon siyang pilay.
5. Paano nalutas ang suliranin?
a. Dali-dali siyang dinala sa
ospital.
b. Dali-dali siyang dinala sa silidakalatan. c. Dali-dal siyang
dinala sa simbahan.
d. Dali-dali siyang dinala sa
klinika ng paaralan.
1. Sino ang
nagsasalaysay sa
kuwento?
a. Jun-Jun
b. Ron-Ron
c. Tatay
d. Robot
2. Saan naglalaro sina
Jun-Jun at Ron-Ron?
a. sabakuran
b. Sapalaruan
c. sakalye
d. sabahay
3. Kailan silanaglalaro?
a. tuwingLinggo
b. tuwing Martes
c. tuwing Sabado
d. tuwing Lunes
4. Ano ang naging
suliranin sa salaysay?
a. Nasira ang laruan ni
Jun-Jun.
b. Hindi nakapunta si
Ron-Ron sa bahay nina
Jun- Jun.
c. Nasira ni Ron-Ron ang
robot ni Jun-Jun.
d. Tinago ng tatay ni
Jun-Jun ang laruan niya.
5. Paano nalutas ang
suliranin?
a. Bumili ng bagong
laruan ang nanay ni JunJun.
b. Kinumpuni ng tatay ni
Jun-Jun ang kaniyang
laruan.
c. Niregaluhan ni RonRon si Jun-Jun ng
bagong laruan.
d. Kinumpuni ni Jun-Jun
ang kaniyang laruan
1. Sino ang
nagkukuwentosasalaysay?
a.si Cassy b. si Cassie c.
siKassy d. si KC
2. Nasaansina Cassy, Ressy
at Missy?
a. Nasa palaruan
b. Nasa silid-aralan
c. Nasa silid-aklatan
d. nasakantina
3. Ayon kay Cassy, ano ang
pinakapaborito niyang
pasyalan?
a. Dambana ng Kagitingan
b. Chocolate Hills
c. Luneta Park
d. Boracay
4. Ano-ano ang ginawa
niya sa bawat lugar na
kaniyang
napuntahan?
a. Nagtampisaw sa malinis
na dagat ng Boracay.
b.Inakyat ang Dambana ng
Kagitingan.
c. Pinagmasdan ang
magandang hugis ng
Bulkang Mayon.
d. Lahat ng nabanggit
5. Nais mo bang mamasyal
sa iba’t ibang lugar ng
Pilipinas? Bakit?
a. Opo, upang makita ang
magagandang tanawin
samPilipinas.
b. Opo, upang matutuhan
ko ang kasaysayan ng
magagandang tanawin sa
Pilipinas.
c. Opo, upang
maipagmalaki ko ang
magagandang
tanawin sa Pilipinas.
d. Lahat ng nabanggit
H. Paglalahat ng Aralin
I. Pagtataya ng Aralin
Ano-ano ang elemento
ng kuwento?
Isa-isahin ang element
ng kuwento na
maaaring ilagay sa
sanaysay.
Basahin ang
pangungusap/ kwento na
nasa ibaba. Sagutin ang
mga tanong sa
pamamagitan ng pagsulat
ng letra ng iyong sagot sa
sagutang papel.
a. isang Sabado
b. Nakawala si Princess sa
kaniyang kulungan
c. Sina Marta at Princess
d. Hinanap ni Marta si Princess
sa labas ng kanilang bahay
e. Sa labas ng kanilang bahay
Mga Tanong:
_____1. Sino-sino ang mga
tauhan sa kuwento?
_____2. Saan nangyari ang
kuwento?
_____3. Kailan nangyari ang
kuwento?
_____4. Ano ang suliranin sa
kuwento?
1. Ang mga salitang sino,
saan, kailan, ano at
paano ay ang mga
tanong na dapat sagutin
upang matasa kung
naunawaan ng
mambabasa ang
seleksyong kanyang
binasa.
2. Masasagot ng wasto
ang mga tanong kung
lubos nauunawaan ang
mga binasang seleksyon
gaya ng maikling
kuwento, pabula, tula,
salaysay, kathang isip o
alamat. 3. Ang bawat
kuwento ay may aral na
dapat matutuhan na
pupukaw sa damdamin
ng mambabasa.
Punan ng angkop na
salita upang mabuo ang
talatang muling
nagsasalaysay ng
kuwento ni Mona.
Talatang Nagsasalaysay Ang
kuwento ay tungkol kay 1. (A.
Mara; B. Mona), isang batang
matapat. 2. (A. Lunes; B.
Martes) nang may 2. (A.
napulot; B. nahulog) siyang
pitaka. May laman itong pera.
Sa una ay nalito siya kung ano
ang gagawin. Nagpasya siya
na 3. (A. itago; B. isauli) ito.
Nagpatulong siya sa kaniyang
guro. Dahil dito, ipinatawag siya
ni Ma’am 4. (A. Ella; B. Elaine),
ang punongguro. Pinuri siya sa
kabutihang kaniyang ginawa.
Sinabihan siyang isang
huwaran.
Ano ang kahalgahan
ng mga detalye sa
isang kwento o
salaysay?
Natutuhan mo sa
araling ito ang
pagbuo ng talata
gamit ang mga
impormasyon mula
sakuwento. Ilan sa
mahahalagang
elemento ng isang
salaysay ay ang mga
tauhan, tagpuan at
banghay o mga
pangyayari.
Sumulat ng salaysay
tungkol sa iyong
kaibigan at ang
inyong masayang
karananasan.
J. Karagdagang gawain
para sa takdang-aralin at
remediation
Magmunimuni sa mga
nangyari sai iyo noong
Pasko. Ikuwento ito
bukas sa harap ng klase .
V. Mga Tala
VI. Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 75% sa
pagtataya
_____ sa _____ na magaaral ang nakakuha ng
75% sa pagtataya
_____ sa _____ na magaaral ang nakakuha ng
75% sa pagtataya
_____ sa _____ na magaaral ang nakakuha ng
75% sa pagtataya
_____ sa _____ na magaaral ang nakakuha
ng 75% sa pagtataya
____ sa ____ na
mag -aaral
_____ sa _____ na
mag-aaral ang
nakakuha ng 75% sa
pagtataya
____ sa ____ na
mag -aaral
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation75%
____ sa ____ na
mag -aaral
____ sa ____ na
mag -aaral
C. Nakatulong ba ang
remedial?
Bilang ng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin
____sa ___mag-aaral
ang nakaunawa ng
aralin
____sa ___mag-aaral
ang nakaunawa ng
aralin
____sa ___mag-aaral
ang nakaunawa ng
aralin
____sa ___mag-aaral
ang nakaunawa ng
aralin
____sa ___mag-aaral
ang nakaunawa ng
aralin
D. Bilang ng mag-aaral na
magpapatuloy sa
remediation?
_____ sa mag-aaral ang
mag-papatuloy sa
remediation
_____ sa mag-aaral ang
mag-papatuloy sa
remediation
_____ sa mag-aaral ang
mag-papatuloy sa
remediation
_____ sa mag-aaral
ang mag-papatuloy
sa remediation
_____ sa mag-aaral
ang mag-papatuloy
sa remediation
____ sa ____ na
mag -aaral
Download