Uploaded by Krizna Isabel Igloria

Q3-W3-DLP-ESP

advertisement
Paaralan
DETAILED LESSON
PLAN (Detalyadong
BanghayAralin)
Subject: EsP
Pamantayang
Pangnilalaman
Pamantayan sa
Pagganap
Kompetensi
I. LAYUNIN
Apektiv
Saykomotor
Kaalaman
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa
B. Sanggunian
C. Kagamitang
Pampagtuturo
D. Integrasyon
III. PAMAMARAAN
A. Paghahanda
Pangmotib
eysyunal na
Tanong
Aktiviti/Gawa
in
Lucena West III Elem. School
Guro
Petsa/Oras
PEBRERO 20,2023
(UNANG ARAW)
Baitang/
Antas
Asignatura
Apat
Markahan
Ikatlo
ESP
Baitang: 4
IKATLONG LINGGO
Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa
sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa
sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
Naipagmamalaki / napahahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t ibang pangkat
etniko, tulad ng kuwentong bayan, katutubong sayaw, awit, laro at iba pa
(EsP4PPP-IIIc-d-20)
Nakasusunod sa mga panuto ng pagsasanay nang may
tamang pagpapasya
Nakapag-uugnay-ugnay sa sarili ang pagpapahalaga at
paggalang sa kultura
Nabibigyang kahulugan ang pagpapahalaga at paggalang
sa kulturang Pilipino
Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga
Pilipinong Nagkakaisa
ALAMIN NATIN
Pagpapahalaga at Paggalang sa Pagkakaiba-iba ngKultura
Curriculum Guide sa EsP 4EsP LM pp. 204 – 206
https://brainly.ph/question/594034#readmore
Laptop, sagutang papel, aklat
Paano nyo maipapakita ang pagpapahalaga at paggalangsa ating kultura?
Tukuyin ang inilalarawan sa bawat pahayag. Piliin angisasagot sa loob ng
kahon. Isulat ang titik ng tamang
sagot.
Agta
Amerasian
Tau’t Bato
Indigenous People
Mansaka
1. Sila ay mga katutubo na matatagpuan sa CompostelaValley.
Isa sa ikinabubuhay nila ang pagmimina ng ginto.
2. Sila ay karaniwang matatagpuan sa Isabela, Quezon, at
Rizal. Isa sa ikinabubuhay nila ay paghuli ng pugita.
3. Ito ang tawag sa isang batang ang ama ay Amerikanoat ang
ina ay Pilipino.
4. Sila ay matatagpuan sa Palawan. Marami sa kanila ay
nabubuhay sa pangangaso at pangangalap ng bungang kahoy.
5. Sila ang mga pangkat etnikong napanatili ang kanilang
katutubong kultura hanggang ngayon.
Sagot:
1. Mansaka
2. Agta
3. Amerasian
4. Tau’t Bato
5. Indigenous People
Pagsusuri/Analysis
B. Paglalahad
Abstraksyon
(Pamamaraan ng
Pagtalakay)
Itanong:
Paano mo ipapakita ang pagpapahalaga at paggalang samga
pangkat etniko?
Iba-iba man ang lahi nating pinanggalingan. Iba-iba ang ating
mga pananaw sa buhay ngunit iisa ang ating pagkakakilanlan
– iyan ang pagiging Pilipino sa isip, sa salita at sa gawa.
Gaya ng mga pangkat etniko na sama-samangnaninirahan sa
isang lugar na may sariling wika, kaugalian, tradisyon at
paniniwala, magkakaiba tayo ngunit nagkakaisa sa
pinahahalagahang kultura.
Anumang pangkat etniko ang kinabibilangan mo, ipagmalaki
mo. Anumang pangkat etniko ang kinabibilangan ng iba,
igalang mo sila tulad ng nais monggawin din nila sa iyo.
(Sanggunian: EsP 4 Kagamitang ng Mag-aaral)
C. Pagsasanay
(Mga Paglilinangna
Gawain)
Pangkatang Gawain
Magbibigay ang guro ng sitwasyon at pagkatapos, suriinninyo
kung ano ang dapat gawin sa bawat sitwasyon sa
pamamagitan ng pagsasadula nito.
Pangkat 1 – May bago kayong kaklase na hindi gaanong
marunong mag-Filipino
Pangkat 2 – Binigyan ka ng kaibigan mong Ifugao ng kuwintas na
gawa sa kanilang tribo.
Pangkat 3 – Narinig mo na may parating na bagyo at maaaring
tamaan nang matindi ang mga Ivatan sa Batanes
Pangkat 4 – Noong hindi pa ninyo napag-aralan angpaksa ukol sa
paggalang sa mga pangkat etniko, nakasakit ka ng damdamin ng
kaklase mo na pinagtawanan mo sa kakaibang bigkas niya sa
isang salita.
Maaaring gamitin ang rubric sa ibaba sa pagtataya ng gawain.
Batayan
Nilalaman
Partisipa
syon
Kaaangku
pan
5
Naipakita
ang lahat ng
pagpapahal
aga
na
kinakailang
ang
palabasin
Lahat
ng
kasapi ay
nakilahok
sa pagbuo
ng kosepto
at
sa
pagtatang
hal
4
Naipakita
ang lahat ng
pagpapahal
aga
na
kinakailang
ang
palabasin
May 1-2 na
kasapi ang
hindi
nakibahagis
a pagbuo
ng kosepto
at
sa
pagtatang
hal
Angkop
Medyo
lahat ang angkop ang
ginawa ng ginawa ng
pangkat sa pangkat sa
sitwasyon
sitwasyon
at naaayon na
sa
mga nakatalaga
nakatalaga
ng gawain
3
Naipakita ang lahat
ngpagpapahalaga
na
kinakailangang
palabasin
May 3 ohigit pa
nakasapi nahindi
nakilahok sa
Gawainng
pangkat
Hindi angkop sa
sitwasyon ang
ginawang pangkat
D. Paglalapat
(Aplikasyon)
E. PAGLALAHAT
(Generalisasyon)
Bilang isang mag-aaral, paano mo ma-uugnay sa totoong
buhay ang pagpapahalaga sa ating kultura?
Dapat nating pahalagahan ang kultura dahil ito ang nagsisilbing
identidad ng mga Filipino. Ang kultura ay isang paraan upang
malaman natin at mga dayuhankung paano tayo mamuhay noon,
kung ano-ano ang pinaniniwalaan ng ating mga ninuno at ating
mga pamahiin, panitikan at tradisyon.
Read
more
on
Brainly.ph
https://brainly.ph/question/594034#readmore
IV.PAGTATAYA
-
Sagutin ang tanong:
1. Bakit dapat nating igalang ang atingkapuwa kahit
pa iba ang kanilang mga gawi at paniniwala?
2. Ano ang nais ipahiwatig ng pamagat ng ating
aralin?
V. KARAGDAGANG GAWAIN
MgaTala
Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilangng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilangng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Istratehiyang pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano Ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho ang
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Bakit mahalagang malaman natin ang kultura ng mga
pangkat etniko sa bansa?
Lucena West III Elem. School
Paaralan
DETAILED LESSON
PLAN (Detalyadong
BanghayAralin)
Guro
Petsa/Oras
Edukasyon sa Pagpapakatao
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Kompetensi
I. LAYUNIN
Apektiv
Saykomotor
Kaalaman
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa
PEBRERO 21,2023
(PANGALAWANG ARAW)
Baitang/
Antas
Asignatura
Apat
Markahan
Ikatlo
ESP
Baitang: 4
IKATLONG LINGGO
Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa
sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng
pagpapahalaga sa kultura
Naipagmamalaki / napahahalagahan ang nasuring kultura ng
iba’t ibang pangkat etniko, tulad ng kuwentong bayan,
katutubong sayaw, awit, laro at iba pa
(EsP4PPP-IIIc-d-20)
Napapahalagahan ang mga nasuring kultura ng pangkat
etniko
Nakapag-uugnay-ugnay ng kaisipan tungkol sa
pagpapahalaga ng kultura batay sa sariling karanasan
Nakapagpapahayag ng mga kaisipan mula sa kwentong
binasa
Kultura ng mga Pangkat Etniko, Mahalagang Malaman
ISAISIP NATIN
Pagpapahalaga sa Kultura
B. Sanggunian
Curriculum Guide sa EsP 4EsP
TG pp. 126 - 128
EsP LM pp. 207 – 210
https://manilagrapika.wordpress.com/2015/08/03/pa
ngkat-etniko-ng-visayas-at-mindanao-photos-withdescription/
C. Kagamitang
Pampagtuturo
Repolyong yari sa binilog na papel, laptop,speaker,
masiglang tugtugin, larawan ng isang taong T’boli,
sagutang papel
D. Integrasyon
III. PAMAMARAAN
A. Paghahanda
Pangmotibeysyunal na
Tanong
Aktiviti/Gawain
Naranasan na ba ninyo ang magbakasyon sa probinsya?
Saang probinsya naman kayo nagbakasyon?
Alam ba ninyo kung saan ang South Cotabato?
Ipakita ang larawan.
https://manilagrapika.wordpress.com/2015/08/03/pan
gkat-etniko-ng-visayas-at-mindanao-photos-withdescription/
Paalala: Ipaliwanag ng guro ang hinggil sa larawan
Pagsusuri/Analysis Itanong:
Ano ang masasabi ninyo tungkol sa larawan?
Sa palagay ninyo, anong uri ng pangkat etniko siya
napabilang?
B. Paglalahad
Abstraksyon
(Pamamaraan ng
Pagtalakay)
Basahin ang isang kwento ukol sa isang pamilyang
nagbabakasyon sa South Cotabato. Kagamitan sa Magaaral pp. 207 – 210
Maipagmamalaking T’boli sa Tatay
Unang pagbisita ng mag-anak nina Abegail at Hadji s
South Cotabato, ang probinsiya ng kanilang tatay. S
kanilang pamamasyal, sa daan pa lamang ay excited n ang
magkapatid sa kanilang pupuntahan. Sinabi n kanilang
nanay na maliban sa kagandahan ng Lake Ceb ay marami
pa silang makikitang ikasisiya nila. Wiling – wsi Abegail sa
natanaw nilang mga kulay rosas at putin bulaklak ng lotus
na nagkukumpulan at nakalutang s tubig.
Pagbaba pa lamang mula sa kanilang sasakyan a
inestima na sila ng magigiliw na tagapangasiwa ng reso
na napili ng kanilang tatay. Siyang –siya muli si Abega
dahil sa nakita niyang kakaibang mga suot ng mga taon
sumasalubong sa kanila.
“Kuya Hadji, kakaiba naman ang mga suot ng mga ta rito.
Makukulay ang kanilang damit at marami pa silan palamuti sa
katawan mula sa ulo hanggang paa.”
“Yon ba? Sila ay mga katutubong T’boli. Sabi ng amin guro, sila
ang mga katutubong tao na naninirahan sa luga na ito noon pa
man at makukulay na T’nalak talaga an kanilang kasuotan,” sagot
ni Hadji kay Abegail.
Dali-dali silang tumuloy sa isang kubo na yari s kawayan na
nasa pampang ng lawa kung saan maaar silang magpahinga,
magkuwentuhan, at hainan n pagkain. Mabilis na inayos ng
kanilang nanay ang kanilanmga gamit at ilang dalang pagkain.
Maya-maya lamang ay mabilis na inihain sa kanila n mga
taong nakasuot T’boli ang mga pagkaing inorder n kanilang
tatay. Habang kumakain ay may pangkat ng mga T’boli
na
may mas magagarbong
kasuotan
an
nagsimulang nagtanghal sa kubo nila. Dala ng mga lalak ang
iba’t ibang instrumenting pangmusika tulad n tnonggong o
tambol na yari sa balat ng hayop, agong kulintang. Hawak
din ng
mga babae
angmgainstrumenting
nilang hinihipan tulad ng sloli o plawta n yari sa kawayan,
kubing at few o maliit na tambuli Mayroon din silang
instrumenting de-kuwerdas tulad n sludoy at hagalong.
Maya-maya pa ay nagsimula na silang tumugtog asumayaw.
Maindayog ang kanilang mga galaw. Bawatsayaw ay
ipinapaliwanag
ni Tarhata na siyan
pinakapinuno ng mga nagtatanghal, ang mga kahuluga nito. Si
Tarhata, na siyang pinakapinuno ng mg nagtatanghal . May sayaw
para sa panliligaw, pagkakasal paglalaban, pagwawagi at pagibig. Bawat yugto aypinapalakpakan nila. Gustong-gusto ni Hadji
ang sayaw n ibon na isinagawa ng isang batang lalaking kasing-eda
niya. Umawit din si Tarhata ng isang utom o o awitin T’boli.
Matapos umawit ay nagpasalamat na sila a nagpaalam.
Kayhuhusay naman nilang magtanghal! Talagan
ipinagmamalaki nila ang kanilang kultura at pagigin T’boli,”
pahabol ng kanilang nanay.
gg
Oo nga po. At kaygagara ng kanilnag kasuotan. Mul sa
ulo ay may paynetang may abaloryong tanso asalamin.
Pati ang mga tansong sinturon ay tumutunogtunog pa at
ang mga anklet ay gayon din,” dagdag Abegail.
At pati mga tugtugin at awitin ay kakaiba ngunit tunana
maipagmamalaki kahit kanino man,” banggit naman Hadji.
Biglang nagsalita ang kanilang tatay na kanina pa pal
natutuwa. Alam ninyo, mga anak, nasisiyahan ako sa
inyong mga sinasabi. Ang mga T’boli ay isa lamang sa
napakaraming pangkat etniko rito sa ating bansa. Bawat
pangkat ay may ibat ibang kuwentong bayan, katutubon
sayaw, awit, laro, at iba pa. Ang pagkakaraon natin n
napakaraming pangkat etniko ay hindi kahinaan ng atin
bansa. Ito ang nagpapakulay at nagpapaganda ng atinlahi.
At bawat pangkat etniko ay tunay na ipinagmamala ng
kanilang lahi,”
Dapat lang na ang isang tao ay may pagpapahalaga sa
kaniyang sariling kultura. Paran ito ng pagmamahal s
kaniyang bansa,” sabat naman ng kanilang nanay.
Bigla uling nagsasalita ang kanilang tatay, “Kaya nama
ako ay talagang nagmamalaki sa aming mga katutubong
T’boli. At dahil doon, nakilala at mahal na mahal mo ako,di
ba? Ha ha ha.
Biglang nagtawanan ang mag-asaw. Nagtataka naman
nagtinginan ang magkapatid na Hadji at Abegail.
C. Pagsasanay
(Mga Paglilinang
na
Gawain)
MagLAR-NUNGAN Tayo! (Larong – Tanungan) Cabbage
Roll..
a. Sa saliw ng isang masiglang tugtugin, ipapasa ng guro
sa isang mag-aaral ang isang “repolyo” na yari sa binilog
na mga papel.
b. Ipapasa rin niya ito sa kanyang mga kamag-aral
habang tumutugtog.
c. Pag tumigil ang tugtog ay tatayo ang natiyempuhang
mag-aaral na may hawak ng ‘repolyo’.
d. Aalisin ng may hawak ng ‘repolyo’ ang isang balat nito
at pagkatapos ay babasahin at sasagutin niya ang isang
tanong na nakasulat dito.
Maaaring siyang humingi ng tulong sa kaniyang kaklase
upang sumagot. Upang maging mas masigla at kaigaigaya ang pagpapasahan ng repolyo, maaaring magbigay
ang guro ng ilang simpleng sorpresa.
D. Paglalapat
(Aplikasyon)
E. PAGLALAHAT
(Generalisasyon)
IV.PAGTATAYA
V. KARAGDAGANG GAWAIN
MgaTala
Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain para
sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilangng magaaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilangng mga mag-aaral na magpapatuloy
sa remediation?
E. Alin sa mga Istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano Ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang
solusyunan sa tulong ng aking punongguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho ang nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Bilang isang mag-aaral, paano nyo maipapakita ang
pagpapahalaga sa kultura ng mga T’boli?
Bakit kaya mahalagang malaman mo ang iba’t ibang
kultura ng mga pangkat etniko ng ating bansa?
Sagutin ang tanong.
Bilang isang mag-aaral, paano mo pahahalagahan ang
kinalakihan mong kultura?
Paano mo maipagmamalaki at pahahalagahan ang mga
kultura ng katutubong Pilipino?
Lucena West III Elem. School
Paaralan
DETAILED LESSON
PLAN (Detalyadong
BanghayAralin)
Guro
Petsa/Oras
Edukasyon sa Pagpapakato
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Kompetensi
I. LAYUNIN
Apektiv
Saykomotor
Kaalaman
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa
B. Sanggunian
C. Kagamitang
Pampagtuturo
D. Integrasyon
III. PAMAMARAAN
A. Paghahanda
Pangmotibeysyunal na
Tanong
Aktiviti/Gawain
PEBRERO 22,2023
(IKATLONG ARAW)
Baitang/
Antas
Asignatura
Apat
Markahan
Ikatlo
ESP
Baitang: 4
IKATLONG LINGGO
Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa
sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng
pagpapahalaga sa kultura
Naipagmamalaki / napahahalagahan ang nasuring kultura ng
iba’t ibang pangkat etniko, tulad ng kuwentong bayan,
katutubong sayaw, awit, laro at iba pa
(EsP4PPP-IIIc-d-20)
Nakalalahok nang respeto at masigla sa isang gawain
Nakabubuo ng isang kaisipan tungkol sa kahalagahan ng
mga pangkat etniko ng bansa.
Natatalakay ang tungkol sa kultura ng mga pangkat
etniko ng bansa.
Kultura ng mga Pangkat Etniko, Mahalagang Malaman
ISAPUSO NATIN
Pagpapahalaga sa Kultura
Curriculum Guide sa EsP 4EsP
TG pp. 128 - 131
EsP LM pp. 211 – 212
https://manilagrapika.wordpress.com/2015/08/03/pangkatetniko-ng-visayas-at-mindanao-photos-with- description/
http://www.wikiwand.com/tl/Mga_pangkat_etniko_sa
_Pilipinas
Sagutang papel, tsart
Filipino
Ano-anong kulturang T’boli ang nabanggit sa kwento sa
kanilang katutubong kasuotan, sayaw, awit,
instrumentong pangmusika at iba pa?
Sumulat ng sariling saloobin tungkol sa isang sitwasyon.
Ang mga T’boli ay isang pangkat etniko sa Pilipinas na
may sariling mga kwentong bayan, katutubong
sayaw, awit, laro, at iba pa.
Isulat ang iyong mga gagawin kung papaano mo
maipagmamalaki at mapahahalagahan ang mga ito.
.
Pagsusuri/Analysis
Itanong:
Kung ikaw ay isang T’boli, paano mo maipakikita sa kapuwa
Pilipino at mga dayuhan ang yaman ng iyong kultura?
Kung ikaw si Hadji, paano mo maipagmamalaki ang yaman ng
inyong kultura nang malaman mon a ikaw ay isang T’boli?
B. Paglalahad
Abstraksyon (Pamamaraan
ngPagtalakay)
Ang mga T’boli ay isang pangkat etniko sa Pilipinas na may
sariling mga kwentong bayan, katutubong sayaw, awit, laro,
at iba pa.
Sa Cotabato matatagpuan ang mga T'boli. Nangangaso sila,
nangingisda at nangunguha ng mga prutas sa kagubatan na
kanilang ikinabubuhay. Kaingin ang sistema ng kanilang
pagsasaka. Gumagawa sila ng tela para sa damit mula sa
t'nalak na hinabi mula sa hibla ng abaka.
Walang "pari" ang mga T'boli na gumaganap ng mga
sagradong ritwal o nagsisilbing tagapamagitan sa tao at sa
mga bathala. Kadalasang iniuukol ng mga kababaihan ang
kanilang panahon sa pagpapaganda sa sarili. Nagpapahid sila
ng pulot-pukyutan sa mukha, nagsusuotng maraming hikaw,
kwintas, maliliit na kampanilya at binurdahang damit.
Nagpapalagay ng tatu o hakang ang mga babae. Maaaring
mag-asawa nang marami ang lalaking T'boli.
http://www.wikiwand.com/tl/Mga_pangkat_etniko_
sa_Pilipinas
T’BOLI Sa Cotabato nakatira ang mga T’Boli. Gumagawa sila ng tela
para sa mga damit mula sa T’Nalak na hinabi mula sa hibla ng abaka.
Maaaring mag-asawa ng marami ang mga lalaki, nagpapalagay ng tatu
o hakang ang mga babae. Ang kanilang ikinabubuhay ay pangangaso,
pangingisda, at pangunguha ng mga prutas sa kagubatan.
https://manilagrapika.wordpress.com/2015/08/03/pangkatetniko-ng-visayas-at-mindanao-photos-with- description/
C. Pagsasanay
(Mga Paglilinangna
Gawain)
Pakinggan ang babasahing sanaysay ng guro.
Ang Cavite ay nasa Rehiyong Timog Katagalugan.Ang
mga tao rito ay kabilang sa pangkat etniko ng mgaCaviteño.
Mayaman din sa kultura ang ating pangkat etniko. Kilala
tayo sa katutubong kasuotan na BarongTagalog sa
kalalakihan at Baro’t Saya sa kababaihan.Ilan sa
kuwentong-bayan na kilala rito ay ang BernardoCarpio ng
Rizal at Maria makiling ng Laguna. Ilan samga
katutubong sayaw na ditto rin nanggaling ay angSubli ng
Batangas at Maglalatik ng Laguna. Sa mgaawitin naman
ay ilan sa mga itinuturo sa paaralan ang‘Tayo na sa
Antipolo’ at Lutong Filipino mula sa Rizal. Kung pagkain
naman ang pag-uusapan, sa TimogKatagalugan
matatagpuan ang kesong puti, puto,kalamay at iba pa. Sa
mga larong pambata, bahagi nang kasaysayan ang mga laro
tulad ng taguan, patinteroat luksong tinik na nilalaro din ng
ibang pangkat.
Pagkatapos marinig ang sanaysay. Buuin ang tsart saibaba.
Kultura
D. Paglalapat
(Aplikasyon)
E. PAGLALAHAT
(Generalisasyon)
Mga halimbawa mula sa
pangkat
etnikong
kinabibilangan mo
Kuwentong Bayan
Katutubong Sayaw
Awit
Laro
Paano mo maipagmamalaki at pahahalagahan ang
pangkat etnikong kinabibilangan?
Ano ang natutuhan mo sa aralin natin ngayon?
IV.PAGTATAYA
V. KARAGDAGANG GAWAIN
MgaTala
Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-mag-aaral na nangangailangan ng iba
pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilangng mag-aaral na
nakaunawa sa aralin?
D. Bilangng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Istratehiyang pagtuturo ang nakatulong
nang lubos? Paano Ito nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang solusyunan sa
tulong ng aking punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho ang
nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?
Bilang isang mag-aaral na may nakagisnang pangkatetniko,
paano mo pinahahalagahan o ipinagmamalaki
ang nakagisnang kultura?
Magsaliksik pa ng ibang paraan tungkol sa
pagpapahalaga at pagmamalaki ng sariling kultura.
Lucena West III Elem. School
Paaralan
DETAILED LESSON
PLAN (Detalyadong
BanghayAralin)
Guro
Petsa/Oras
Edukasyon sa Pagpapakato
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Kompetensi
I. LAYUNIN
Apektiv
Saykomotor
Kaalaman
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa
B. Sanggunian
C. Kagamitang
Pampagtuturo
D. Integrasyon
III. PAMAMARAAN
A. Paghahanda
Pangmotibeysyunal na
Tanong
PEBRERO 23,2023
(IKAAPAT NA ARAW)
Baitang/
Antas
Asignatura
Apat
Markahan
Ikatlo
ESP
Baitang: 4
IKATLONG LINGGO
Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa
sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng
pagpapahalaga sa kultura
Naipagmamalaki / napahahalagahan ang nasuring kultura ng
iba’t ibang pangkat etniko, tulad ng kuwentong bayan,
katutubong sayaw, awit, laro at iba pa
(EsP4PPP-IIIc-d-20)
Nakapagpapasiya nang tumpak na mga awain sa
pagpapahalaga at paggalang sa kultura
Nakapagpapaliwanag ng mga gawaing nagpapahalaga at
gumagalang sa kultura
Nakakikilala ng mga gawaing nagpapahalaga at
gumagalang sa kultura
Kultura ng mga Pangkat Etniko, Mahalagang Malaman
ISABUHAY NATIN
Pagpapahalaga sa Kultura
Curriculum Guide sa EsP 4EsP
TG pp. 131 - 132
EsP LM pp. 213 - 215
Sagutang papel, tsart
Maipagmamalaki na ba ninyo ang inyong sarilingpangkat
etniko?
Ano ang iyong gagawin sa iyong kaibigan na ayawkumain
ng baboy?
Mayroon na ba kayong nabalitaan o nakita mismo na
taong ikinahihiya ang sarili niyang pangkat etniko?
Aktiviti/Gawain
Pagsusuri/Analysis
B. Paglalahad
Abstraksyon
(Pamamaraan ng
Pagtalakay)
Kompletuhin ang patlang ng hinihinging impormasyon.
Ako ay si
.
ang pangkat etnikong aking
kinabibilangan.
Ang kuwentong bayan na sikat sa aming pangkat etniko ay
. Sikat na katutubong
sayaw naman ang
.
Ang katutubong awit namin ay ang
.Ang
isang katutubong laro naman na aming nilalaro ay
ang
.
Itanong:
Ano ang gustong ipahatid sa atin ng inyong ginawang
activity?
Nagpapakita ba ito ng pagmamahal sa sariling kultura?
Ipaliwanag…
Mahalagang maunawaan at igalang ang mga gawaing
nagpapakita ng pagpapahalaga sa iba’t ibang kultura ng mga
pangkat etniko sa ating bansa. Kultura ang isa sa nagpapakilala
ng isang bansa sa buong daigdig. Ang kultura ay nagpapakulay
at nagpapakilala rin sa pagkakamamayan ng mga taong
nakatira sa isang bansa.
C. Pagsasanay
(Mga Paglilinangna
Gawain)
Pangkatang Gawain:
1. Isulat sa manila paper ang lahat na mga gawain na
nagpapakita ng pagpapahalaga at paggalang sa kultura.
2. Gawin ito sa loob ng 5 minuto.
3. Ipaskil at iulat sa harapan ang mga sagot.
D. Paglalapat
(Aplikasyon)
E. PAGLALAHAT
(Generalisasyon)
Paano mo maipapakita ang pagpapahalaga at paggalang
sa kultura?
Kailangan bang pahalagahan at igalang ang kultura?Bakit?
IV.PAGTATAYA
V. KARAGDAGANG GAWAIN
Gawin:
Sumulat ng isang talata tungkol sa pagpapahalaga at
paggalang ng kultura.
Magsaliksik ukol sa kulturang Pilipino.
MgaTala
Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80%
sa pagtataya.
B. Bilang ng mag-mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang gawain
para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilangng
mag-aaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilangng mga mag-aaral na
magpapatuloy sa remediation?
E. Alin sa mga Istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano Ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang
solusyunan sa tulong ng aking
punongguro at superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho ang nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Lucena West III Elem. School
Paaralan
DETAILED LESSON
PLAN (Detalyadong
BanghayAralin)
Guro
Petsa/Oras
Edukasyon sa Pagpapakatao
Pamantayang Pangnilalaman
Pamantayan sa Pagganap
Kompetensi
I. LAYUNIN
Apektiv
Saykomotor
Kaalaman
II. PAKSANG-ARALIN
A. Paksa
B. Sanggunian
C. Kagamitang
Pampagtuturo
D. Integrasyon
III. PAMAMARAAN
A. Paghahanda
Pangmotibeysyunal na
Tanong
Aktiviti/Gawain
PEBRERO 24,2023
(IKALIMANG ARAW)
Baitang/
Antas
Asignatura
Apat
Markahan
Ikatlo
ESP
Baitang: 4
IKATLONG LINGGO
Naipamamalas ang pag-unawa sa pagmamahal sa bansa
sa pamamagitan ng pagpapahalaga sa kultura
Naisasabuhay ang mga gawaing nagpapakita ng
pagpapahalaga sa kultura
Naipagmamalaki / napahahalagahan ang nasuring kultura ng
iba’t ibang pangkat etniko, tulad ng kuwentong bayan,
katutubong sayaw, awit, laro at iba pa
(EsP4PPP-IIIc-d-20)
Nakibabahagi sa pangkatang gawain nang may respeto
sa isa’t isa
Nakagagawa ng isang makabuluhang paraan tungkol sa
pagpapahalaga ng kultura
Napananatili ang pagpapahalaga sa sariling kultura
Kultura ng mga Pangkat Etniko, Mahalagang Malaman
SUBUKIN NATIN
Pagpapahalaga sa Kultura
Curriculum Guide sa EsP 4EsP
TG pp. 132 - 134
EsP LM p. 215
https://www.youtube.com/watch?v=084UwHrnPqc
Sagutang papel,laptop, speaker.
May nagdala ba sa inyo ngayong araw ng ilang halimbawa ng
nasaliksik pa ninyong mga kulturang atin?May nakapagdala
ba ng katutubong kasuotan?
Ikinahihiya ba ninyong isuot ito dahil sa maikling damit na uso
ngayon?
Magpapakita ng isang video presentation
https://www.youtube.com/watch?v=084UwHrnPqc
18
Pagsusuri/Analysis
Magtanong:
Ano ang masasabi ninyo sa videong napanood?
Paano nila ipinakita ang pagpapahalaga at pagmamalaki sa
kanilang kultura?
Makabuluhan ba ang kanilang ginawa? Ipaliwanag.
B. Paglalahad
Abstraksyon (Pamamaraan
ngPagtalakay)
C. Pagsasanay
(Mga Paglilinangna
Gawain)
Tandaan natin na ang pagpapahalaga at pagsasabuhay sa ating
kultura ay isang paraan ng pagpapakita ng pagmamahal sa
bansa. Mayaman at makulay ang
kulturang Pilipino.
Pangkatang Gawain:
Sumulat ng isang maikling talata batay sa napanood navideo.
Pagkatapos ilahad sa klase sa pamamagitan ng: Pangkat 1 –
Pakoro
Pangkat 2 – Rap
Pangkat 3 – Sabayang pagbigkas
Pangkat 4 – Haiku (isang uri ng tula na may lima-pito-lima (57-5) na pantig at binubuo ng tatlong taludtod)
Maaaring gamitin ang rubric sa ibaba para sa
pamantayan ng ebalwasyon.
Rubric sa Pagmamarka
KATEGORY
A
Nilalaman
19
6 -10
3-5
1 -2
Wasto ang
nilalaman
at naibigay
ang lahat
ng
impormas
yong
hinihingi
Wasto ang
nilalaman
ngunit
medyo
kakaunti
lamang ang
naibigay na
impormasy
on
Kulang ang
nilalaman at
hindi
ang
lahat
angkop ang
impormasy
ong ibinigay
Presenta
syon
Pagkamalik
hain
D. Paglalapat
(Aplikasyon)
E. PAGLALAHAT
(Generalisasyon)
Maayos na
naipakita
at
naipaliwa
nag
ng
lubusan
ang paksa
Malikhain
sa
paggawa
ng biswal
eyd
o
props
Maayos na
naipakita
ngunit
hindi
naipaliwa
nag
ng
maayos
ang paksa
Hindi
gaanong
malikhain
sa paggawa
ng biswal
eyd o props
Hindi
naipakita ng
maayos at
hindi
rin
naipaliwana
g ng maayos
ang paksa
Hindi
malikhain sa
paggawa ng
bisawl eyd o
props
Bilang isang mag-aaral, paano mo maipapakita ang
pagpapahalaga sa sariling kultura?
Ano ang natutuhan mo sa aralin natin ngayon?
Paano mo pahalagahan ang sariling kultura?
IV.PAGTATAYA
V. KARAGDAGANG GAWAIN
Sumulat ng isang talata tungkol sa pagpapakita ng
pagpapahalaga sa sariling kultura.
Magsaliksik pa ng mga paraan kung paano
maipagmamalaki at pahahalagahan ang sariling pangkat
etniko.
MgaTala
Pagninilay
A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa
pagtataya.
B. Bilang ng mag-mag-aaral na nangangailangan
ng iba pang gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang remedial? Bilangng magaaral na nakaunawa sa aralin?
D. Bilangng mga mag-aaral na magpapatuloy sa
remediation?
E. Alin sa mga Istratehiyang pagtuturo ang
nakatulong nang lubos? Paano Ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking naranasang
solusyunan sa tulong ng aking punongguro at
superbisor?
G. Anong kagamitang panturo ang aking
nadibuho ang nais kong ibahagi sa mga kapwa ko
guro?
20
Download