Uploaded by OMAL, MARY DOROTHY ANNE

BanghayAralinsa MTB

advertisement
BanghayAralinsa MTB-MLE
Pinagsanib na Aralin sa EsP at Art
Ikatlong Markahan
Ikawalong Linggo
(Ikalawang Araw)
I. Layunin:
- nakapagkukuwento ng pabula, alamat, patalastas at iba pa na may wastong paghahati ng parirala,
pahinga at diin.
- nakababasa ng batayang salita sa unang kitanakababasa ng mga salitang pang-unang baitang na may
wastong intonasyon, damdamin, at bantas
- nakagagamit ng salitang kilos sa pagsasalaysay ng sariling karanasan.
- nakatutugon sa mga kuwento, alamat, pabula sa pamamagitan ng pagtatalakayan, awit, sining.
II. PaksangAralin: Ang Alamat ni Bernardo Carpio
A. Talasalitaan: Pagkilala sa gamit ng mga salitang pinaikli(baka at kalabaw- baka’t kalabaw)
B. Katatasan: Pagbasa ng mga salitang pang-unang baitang na may wastong intonasyon, damdamin, at
bantas.
C. Pabigkas na Wika: Pagkukuwento ng pabula, alamat, patalastas at iba pa na may wastong
paghahati ng parirala, pahinga, at diin.
D. Pag-unawa sa Binasa: Pag-unawa sa pangyayari sa kuwento
Pagbaybay sa mga salitang kilos kilos na nasa
pangungusap.
E. Kamalayan sa Gramatika: Paggamit ng mga
salitang kilos sa pagsasalaysay ng sariling
karanasan.
F. Pagkilala sa Salita: Pagbasa ng batayang salita
sa unang kita.
G. Pagbaybay: Pagbaybay ng wasto ng mga
salitang natutuhan.
H. Pagsulat: Pagsulat ng payak na parirala,
pangungusap, at talata gamit ang wastong
bantas, pasok ng salita, at kayarian.
I. Pagbuo ng Komposisyon: Pagsulat ng mga
pangungusap, tula, awit, maikling kuwento na
may iba’t ibang dahilan.
J. Pagpukaw sa Kamalayan: Pagtukoy sa
katangian ng tauhan sa kuwento ayon sa kilos o
sinsabi.
K. Kagawian: Pagpapahayag ng pagmamahal sa
panitikan sa pamamagitan ng pagbuklat sa aklat
na kanilang binasa.
L. Sanggunian: K-12 Curriculum Guide pah.
MTB – MLE Teaching Guide pp. 69-78
Kagamitan: tsart ng kuwento
K. Pagpapahalaga: Kahalagahan ng Anyong-Lupa
III. Pamamaraan:
A. Panimulang Gawain:
1. Balik-aral:
Muling balikan ang mga mahahalagang detalye sa
kuwentong narinig/nabasa kahapon.
Sino ang pangunahing tauhan sa kuwento?
Anu-ano ang kanyang mga katangian?
Saan naganap ang alamat ni Bernardo Carpio?
Ano ang nagyari kay Bernardo nang magkaharap
sila ng engkantado?
Ayon sa alamat, ano ang sanhi ng paglindol sa
kabundukan ng San Mateo?
2. Pagganyak:
Laro: Bigyan ang bawat pangkat ng manila
paper para sa gawain.
Isulat ang mga katangian ni Bernardo Carpio
gamit ang word map.
B. Panlinang na Gawain:
1. Bigyan ang bawat pangkat ng pagkakataong
gumawa ng gawaing nakalaan sa bawat isa:
Pangkat 1 – Iguhit mo
Pagguhit sa isang kartolina ng bundok na
tinitirhan ng mag-anak ni Bernardo
Carpio.
Pangkat 2 - Artista Ako
Isadula kung paano naipit si Bernardo de Carpio sa
dalawang nag-uumpugang bato.
Pangkat 3 – Dalangin
Pasulatin ang pangkat ng panalangin ng mag-asawa
na magkaroon sila ng anak.
2. Talakayan:
Tawagin ang lider ng bawat pangkat upang
ibahagi ang gawa ng kanilang pangkat.
IV. Pagtataya:
Iguhit ang bahagi ng kuwento na pinakagusto
mo.
V. Kasunduan:
Sumulat ng 5 paghahanda na dapat gawin kung
may lindol.
Download