Uploaded by eunicespilapil

AP-G10-Quarter-4TH-Teaching-Demo Amer

advertisement
SDO
Name of School
LESSON EXEMPLAR
Teaching Date
and Time
Rizal
SILANGAN
NATIONAL HIGH
SCHOOL
APRIL 5, 2022
Grade Level 10
Learning
Araling
Area
Panlipunan
Quarter
IKA-APAT
I. LAYUNIN
A. Pamantayang Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagganap
C. Pinakamahalagang Kasanayan sa
Pagkatuto (MELC)
D. Pagpapaganang Kasanayan
II. NILALAMAN
III. KAGAMITAN PANTURO
Ang mag-aaral ay…
ay may pag-unawa sa kahalagahan ng
pagkamamamayan at pakikilahok sa mga
gawaing pansibiko tungo sa pagkakaroon
ng pamayanan at bansang maunlad,
mapayapa at may pagkakaisa.
Ang mag-aaral ay…
may pag-unawa sa mga epekto ng mga
isyu at hamon na may kaugnay sa kasarian
at lipunan upang maging aktibong
tagapagtaguyod ng pagkakapantaypantay at paggalang sa kapuwa bilang
kasapi ng pamayanan.
Nasusuri ang kahalagahan ng pagsusulong
at pangangalaga sa karapatang pantao sa
pagtaguyod sa mga isyu at hamong
panlipunan.
Napahahalagahan ang aktibong pakikilahok
ng mamamayan batay sa kanilang taglay na
mga karapatang pantao
Pagsulong at Pangangalaga sa Karapatang
Pantao.
Computer,Power Point, Youtube Video Clips,
Mga Larawan,
A. Mga Sanggunian
a.
Mga Pahina sa Gabay ng Guro
Mga Pahina sa Kagamitang
Pangmag-aaral
c. Mga Pahina sa Teksbuk
d. Karagdagang Kagamitan mula sa
Portal ng Learning Resource
b.
B. Listahan ng mga Kagamitang Panturo
para sa mga Gawain sa Pagpapaunlad
at Pakikipagpalihan
MELC – p.48
Budget of Work- p.223
SLM- p. 6-10
LAS- p. 6-10
WHLP
Powerpoint Presentation,Nearpod,
Cellphone, WordWall, Flip Grid, Pear Deck,
Projector
https://www.youtube.com/watch?v=hrF2aYmIN
oA
V. PAMAMARAAN
A. PANIMULA
Gamit ang Peardeck na application ang guro
ay magpapasagot sa mga mag-aaral gamit
ang kanilang cellphone.
A. Pagkamamamayan
1. Tumutukoy sa pagiging kasapi o miyembro
ng isang inidibidwal sa isang estado o
bansa batay sa itinakda ng batas at
itinuturing bilang ugnayan ng isang
indibidwal at ng estado.
C. Pakikilahok sa mga gawaing
pansibiko na naglalayong
magbigyan ng boses ang kapuwa
kabataan at makatulong sa
pamayanan.
2. Bilang isang kabataan, paano mo
maipamamalas ang iyong pagiging
aktibong pagkamamamayan?
A. Naturalization
3. Hudisyal na paraan ng pagkuha ng isang
banyaga ng pagkamamamayang Pilipino
at pagbibigay sa kanya ng mga pribilehiyo
katulad ng taglay ng isang likas na
ipinanganak na Pilipino.
A. Pagpapakasal ng isang
mamamayang Pilipino sa isang
banyaga.
4. Ang sumususunod ay mga paraan at
dahilan ng pagkawala ng
pagkamamamayang Pilipino. Alin ang hindi
kabilang?
B. Si Maraga ay ipinanganak noong
Enero 16, 1973. Pilipino ang kanyang
ina at banyaga ang kanyang ama.
Hindi siya nanumpa bilang
mamamayang Pilipino nang siya ay
tumutuntong sa edad na 21.
5. Alin sa sumusunod na mga indibidwal ang
maituturing bilang Pilipino batay sa
kanilang kalagayan.
Buuin ang mga salitang Ingles na inilalarawan
ng mga larawan sa bawat aytem upang
mabuo ang terminong nauugnay sa
aktibong pagkamamamayan.
ACTIVE PARTICIPATION
CITIZENSHIP RIGHTS
DEMOCRATIC GOVERNMENT
NATURAL BORN CITIZEN
Mga Pamprosesong Tanong
1. Bakit Mahalaga ang aktibong
pagkamamamayan?
2. Paano epektibong naipamamalas ang
aktibong pagkamamamayan?
B. PAGPAPAUNLAD
Ang guro ay gagamit ng flip grid application
sa gawaing ito ang, gamit ang sticky note sa
flipgrid ang mga mag-aaral ay magbibigay
ng mga Karapatan na alam nila
Kahulugan at mga Uri ng Karapatan
 Natural Rights
 Legal Rights
 Civil Rights
 Political Rights
 Economic Rights
Mga Pamprosesong Tanong:
1. Alin sa mga Karapatang ito ang lubos
mong tinatamasa at lubos na nagbibigay
ng kasiyahan sa iyo? Ipaliwanag ang
sagot.
2. Alin sa mga Karapatang ito ang nais mo
pang mapalawak upang makapagbigay
ito sa iyo ng kaunlarang pansarili?
Ipaliwanag ang sagot.
C. PAGPAPALIHAN
https://www.youtube.com/watch?v=hrF2aY
mINoA
Gabay na Tanong;
1. Bakit sinabing ang Karapatan pantao ay
para sa lahat? Ipaliwanag
2. Kung ang Universal Declaration of Human
Rights o UDHR, ay isa lamang declaration
ng United Nation kailangan ba itong sundin
ng mga bansa at maglagay sa kanikanilang mga konstitusyon? Ipaliwanag
D. PAGLALAPAT
Ang guro ay gaggamit ng Nearpod
application para sa gawaing ito.
Piliin ang salitang Tama kung ang wasto ang
pahayag at Mali naman kung hindi.
1. Karapatan ng mamamayan na
pangalagaan ng batas.
2. Hindi maaaring magsalita laban sa
pamahalaan kahit mali ang ginagawa
nito.
3. Maaaring basahin ng pamahalaan ang
mga love letters ng mga kabataang
magnobyo.
4. Mayayaman lamang ang maaaring
magdemanda.
5. May mga Karapatan din kahit akusado sa
mga krimen.
6. Tungkulin ng mga kwalipikadong
mamamayan na bumoto.
7. Lahat ng taong pinanganak sa Pilipinas ay
Pilipino kahit banyaga ang mga
magulang.
8. Ang lahat ng tao ay may Karapatan.
9. Ang banyagang Aleman na nagkaroon ng
pagkakasala sa Pilipinas ay papatawan ng
kaparusahan sa gobyerno ng bansang
Germany.
V. PAGNINILAY
10. Ginawa ang Universal Declaration of
Human Rights sa para sa mga
mamamayang ang bansa ay kasapi ng
United Nation.
Napapanahong Balita:
Sa isang pangyayari kamakailan lamang
mayroong isang security guard na
nasagasaan ng isang motorista habang
ginagampanan ang tungkulin at ito ay
tinakbuhan ng nakasagasa, ang security
guard ay nagtamo ng malubhang pinsala
sa katawan at ang nakasagasa ay hindi
nakakulong hanggang sa ngayon. Sa isang
pangyayari naman ang isang matandang
namitas ng manga na hindi sa kanyang
lupa, ngunit sinasabi na ang matanda ang
nagtanim ng puno ng mangga ay
agarang inaresto ay ikinulong, ginawa
lamang ng matanda ang nasabing
pangyayari upang may maipambili ng
makakain.
Tanong;
 Naging makatarungan ba ang naging
trato sa kanila ng batas gayung
parehas naman silang may Karapatan
ipagtanggol ang kanilang sarili?
 Nagkaroon ba ng butas ang batas sa
pagtimbang ng Karapatan ng
dalawang insidente?
Kung mayroong 10 utos na tayo na mula sa
ating Diyos na dapat sundin, bakit kailangan
pa ng mga batas at bakit kailangan
pangdagdagan ang mga batas para
maprotektahan ang karapatan ng iba?
VI. REFLECTION
Inihanda ni:
Sinuri ni:
FILAMER C. PILAPIL
Teacher II
CATHERINE U. COLES
MT-I
Download