Uploaded by Saira Agencia

CO2.DLP-MAPEH (HEALTH) 5 '21-'22

advertisement
Republic of the Philippines
Department of Education
Region IV – A CALABARZON
DIVISION OF SAN PABLO CITY
SAN JOAQUIN ELEMENTARY SCHOOL
SY: 2021-2022
DAILY LESSON PLAN in MAPEH (HEALTH) V
MODALITY: ONLINE DISTANCE LEARNING
OBSERVATION NO. 2
I. LAYUNIN
A. Pamantayang
Pangnilalaman
B. Pamantayan sa Pagaganap
C. Mga Kasanayan sa
Pagkatuto (Isulat ang code
ng bawat kasanayan)
II. NILALAMAN
KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay
ng Guro
2. Mga pahina sa
Kagamitang Pang-Magaaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Resource
B. Iba pang Kagamitang
Panturo
I.
PAMAMARAAN
A. Balik-aral sa nakaraang
aralin at/o pagsisimula ng
bagong aralin
Demonstrates understanding of basic first aid principles and
procedures for common injuries
practices appropriate first aid principles and procedures for
common injuries
1. Explains the nature and objectives of first aid
H5IS-IVa-34
MELC 27: Naipapaliwanag ang katangian at layunin ng
pangunang lunas.
2. Discusses basic first aid principles
H5IS-IVb-35
MELC 28: Natatalakay ang mga panuntunan ng
pangunang lunas (first – aid)
A. Nature and Objectives of First Aid
B. First Aid Principles
MELC & BOW HEALTH 5 and Curriculum Guide for Grade V
LEAP Learners Packet
Powerpoint Presentation, Video Lesson
GAYAHIN MO ANG EMOJI KO!
Panuto: Basahin at unawain ang mga pangungusap sa ibaba.
Gayahin ang TAMANG EMOJI kung ang isinasaad nito ay
tama at MALING EMOJI naman kung hindi.
______1. Pagkagising ni Maria ay nag-ehersisyo muna siya
upang kapag napagod na ay tubig ang kanyang iinumin at
hindi kape.
______2. Naghanap ng maaaring mapagkakaabalahan si
mang Nestor kaysa sa paninigarilyo.
______3. Kapag walang ginagawa si mang Oscar ay
tumatambay siya sa kanto kung saan naroroon ang mga
grupo ng mga manginginom at maninigarilyo.
______4. Ginagawa ni Canor na abala ang kanyang sarili sa
simbahan upang hindi malulong sa bawal na gamot sa
kanilang lugar.
______5. Umiiwas si Randy sa mga nag uumpukan sa kanilang
lugar.
(Purihin ang mga bata sa kanilang pagsagot nang tama.)
Literacy:
Hayaang basahin ng mga mag-aaral ang bawat
pangungusap bago magsagot.
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
TREASURE HUNT
(Ipakilala ang magkapatid na sina “Hunter” at “Huntra” na
silang bibida sa larong treasure hunt.)
Sabihin: “Mga bata narito ang magkapatid na sina Hunter at
Huntra upang makipaglaro sa inyo. Nais nilang makuha ang
treasure chest na nagtataglay ng kayamanan na ibabahagi
rin nila sa inyo. Ngunit, makukuha lamang nila ito sa oras na
matapos nila ang treasure hunting activity.”
(Pumili ng dalawang bat ana siyang magbabasa ng mga
dayalogo nina Hunter at Huntra.)
Hunter: Mga kaibigan, narito ako at ang aking kapatid na si
Huntra upang magpatulong na matapos namin ang Treasure
Hunting Activity.
Huntra: Ang larong ito ay may siyam (9) na level na
kinapapalooban ng 9 na hamon na dapat nating
malagpasan sa pamamagitan ng pagsagot nang tama
upang makapunta sa susunod na level.
Hunter: Sa oras na matapos ang lahat ng level ay
matagumpay nating makukuha ang treasure chest na taglay
ang kayamanan na siyang ibabahagi rin namin sa inyo.
Huntra: Masaya kaming makasama kayong lahat. Kaya
naman magsimula na tayo at ating alamin ang mga
panuntunan sa larong ito.
(Ang mga mag-aaral ay sasagutin ang mga hamon sa bawat
level ng larong treasure hunt.)
Mga Hamon (Challenges):
English Integration: Types of Text Structure
 Use of Cause and Effect
 Use of Problem and Solution
Hunter: Mga kaibigan, nakuha na natin ang treasure chest. At
ngayong hawak na natin ang kayamanan ay atin itong
buksan at alamin kung ano nga ba ang laman nito. Pero
bago yun, nais ko lamang magpasalamat sa pagtulong
ninyong lahat.
Huntra: Tama! Sa muli nating pagkikita mga kaibigan, samasama ulit tayong magtutulungan.Excited na ako kaya tara na
buksan na natin ito!
TREASURE CHEST (KAYAMANAN):
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Itanong: (WH Questions)
1. Naniniwala ba kayo na ang LIFE o BUHAY ay isang
kayamanan?
2. Bakit maituturing na kayamanan o hindi
kayamanan ang buhay?
3. Batay sa larong Treasure Hunt, ano-ano ang mga
kasagutan na inyong nalaman sa bawat hamon?
4. Kailan ginagamit ang mga kagamitan tulad ng
towel, sabon, alcohol, yelo at first aid kit?
5. Ano-ano ang mga sakuna o pinsala na nabanggit
sa laro?
6. Paano ninyo maiuugnay ang mga salitang
kaligtasan at buhay gamit ang mga kasagutan na
nakuha sa bawat hamon?
7. Sa pamamagitan ng mga kaugnayan ng bawat
kasagutan sa laro, ano sa inyong palagay ang ating
tatalakayin ngayon?
(Purihin ang mga bata sa kanilang pagsagot nang
tama.)
Sabihin:
Ang buhay ay maituturing na isang kayamanan dahil
ito ay biyaya ng ating Diyos. At bilang kayamanan ay
kinakailangan natin itong pahalagahan at
pangalagaan. Dahil dito, nararapat lamang na
masiguro ang kaligtasan ng ating buhay. Kaya naman
sa oras na may mga sakuna o pinsala ay mahalagang
alam natin ang mga pangunang lunas.
D. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #1
BINGO: Pangunang Lunas Edition
(Hatiin ang klase sa dalawang grupo. Gamit ang bingo card
-Pangunang Lunas Edition, sasabihin ng bawat miyembro ang
kanilang mga naranasan na pinsala o sakuna. Sa tulong ng
guro, siya ang magmamarka kung ano-anong mga pinsala o
sakuna ang binanggit ng bawat miyembro. Ang grupo na
may pinakamaraming marka sa bingo card ang siyang
mananalo.)
Sabihin: Ang mga sakuna o pinsala na makikita natin sa
bingo card ay ilan lamang sa mga karaniwang nararanasan
na mga tao sa kanilang pamumuhay. Ang mga ito ay hindi
maiiwasan at minsan ay sadyang nangyayari sa hindi
inaasahang panahon. Sa tulong ng pangunang lunas na
ating tatalakayin ngayon, malaki ang posibilidad na
masiguro ang kaligtasan ng isang taong nakakaranas ng
mga ito.
(Talakayin ang katangian at layunin ng pangunang lunas)
PANGUNANG LUNAS
May mahalagang papel na ginagampanan sa kaligtasan
ng isang tao likha ng aksidente o anupamang di
magandang sirkumstansya.
Ito ay ang pagbibigay ng pangunahing tulong at
pangangalaga sa taong napinsala ng sakuna at
karamdaman habang hinihintay ang pagdating ng
doctor.
Ito ay isa ring malaking tulong na pampakalma at
pampabawas sa kirot na nararamdaman sa pinsalang
tinamo ng isang tao.
Napakahalaga upang mapatagal ang buhay ng isang
tao.
Sa pagbibigay ng pangunang lunas sa mga nasugatan,
nakagat ng hayop o insekto, napaso, nagtamo ng sunog
sa katawan, o nalason ng kinaing pagkain, naiibsan ang
kirot o sakit na nararamdaman habang hinihintay ang
pagkalinga ng propesyonal.
Ang mga may malay na mga tao ay makapagpapanatili
ng pagkabukas ng sarili nilang daanan ng hininga subalit
ang mga walang malay ay walang kakayahang
panatilihin ito, at nararapat lamang na walang balakid o
hadlang sa dadaanan ng hangin sa pamamagitan ng
ilong at bibig.
Maiiwasan ang dagdag pinsala kung ang taong tutulong
o maglalapat ng pangunang lunas o first aid ay may
sapat na kaalaman at sumailalim sa isang aralin.
Ang sakuna ay di inaasahang pangyayari. Hindi natin
kayang masabi kung saan o kailan ito mangyayari,
gayundin ang biglaang karamdaman. Napakahalaga ng
may kaalaman sa pangunang lunas upang handa sa
anumang uri ng pangyayari.
Ang tatlong pangunahing mga layunin ng paunang tulongpanlunas, na mas kilala bilang 3P (tatlong P) ay ang mga
sumusunod:
• Pagpapanatili ng buhay (Ingles: Preserve life)
• Pag-iwas mula sa pagkakaroon ng mga dagdag na
pinsala o pag-iwas sa paglala ng kapinsalaan o
karamdaman (Ingles: Prevent further injury or illness)
• Pagtataguyod sa paggaling (Ingles: Promote recovery)
E. Pagtatalakay ng bagong
konsepto at paglalahad ng
bagong kasanayan #2
(Magpakita ng mga larawan ng mga halimbawa ng pinsala
o sakuna.)
Itanong:
Nakakita ka na ba ng taong biktima ng aksidente o sakuna?
Kung sakaling makakakita ka, tutulungan mo ba sya?
Sabihin: Isa sa mga karaniwang dahilan ng pag aatubili ng
pagtulong sa mga biktima ng sakuna o karamdaman ay ang
kaba at takot. Iniisip natin na baka sa halip na makatulong
ay makapagpalala pa tayo ng sitwasyon. Dapat nating
alamin at sundin ang mga panuntunan ng Pangunang lunas.
MGA PANUNTUNAN NG PANGUNANG LUNAS
1.Tiyakin na ligtas na lapatan ng pangunang lunas ang
biktima ng pinsala. Kinakailangang maging mapanuri.
Alamin kung ano ang karamdaman ng pasyente.
Kung ito ay karaniwan lamang na sakit katulad ng
sugat, balinguyngoy, kagat ng insekto at paso
kaagad itong lapatan ng pangunang lunas. Subalit
kung ang biktima ay nabalian, o napilayan, hindi ito
dapat kaagad agad na inaalis sa pwesto. Hintayin
ang mga bihasa sa paglapat ng pangunang lunas.
2. Unang isaalang alang ang kaligtasan ng biktima.
Alisin ang mga bagay na hindi nakakatulong sa
kanyang kakomportablehan. Gawin ito ng di
maaapektuhan ang biktima.
3. Magsagawa ng pangunahing pagsusuri.
Unahing suriin ang mga bagay na may kaugnayan sa
pagdaloy ng hangin, ang bibig at ang ilong. Kung
walang balakid sa hangin, isunod ang pagsuri sa
pagdaloy ng dugo sa katawan. Dapat na malaman
kung kailangan ng biktima ang Resusitasyong
Kardyopulmunaryo o CPR.
4. Isagawa ang madaliang aksyon o kilos.
Unahin ang dapat unahin. Dapat tandaan ang
hakbang sa pagbibigay ng pangunang tulong
panlunas. Isa isip ang A-B-C:
A- Airway o daanan ng Hangin
B- Breathing o Paghinga
C- Circulation o pagdaloy ng dugo sa katawan
Ito naman ang 3B:
B- Breathing o buga ng pag hinga ( bantay hininga )
B- Bleeding o Balong ng Dugo
Broken Bones o Baling buto
5. Humingi ng Tulong
Kapag walang sapat na kaalaman sa paglalapat ng
unang lunas, huwag mag -atubiling humingi ng tulong
sa mga eksperto o espesyalista upang
makapagsalbang isa o mahigit pang buhay.
F. Paglinang sa Kabihasan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Panuto: Sabihin o isulat ang katagang “may tama ka!” kung
wasto ang isinasaad na paliwanag ng bawat pangungusap
at “mali yan!” kung hindi wasto.
_______ 1. Ang pangunang lunas ay napakahalaga sapagkat
nakakapagpanatili o nakapagpapatagal ito ng
buhay ng isang tao.
_______2. Naiiwasan ng pangunang lunas ang paglala o
paglubha ng mga pinsalang natamo o
naramdaman.
_______ 3. Ang pangunang lunas ang dahilan kung bakit
nadaragdagan ang kirot o sakit na nararamdaman
ng taong napinsala.
_______ 4. Ang pangunang lunas ay hindi
nakapagpapatagal ng buhay ng isang tao.
_______ 5. Ang mga taong magbibigay ng pangunang lunas
ay may sapat na kaalaman at kasanayan.
(Purihin ang mga bata sa kanilang pagsagot nang
tama.)
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na buhay
Panuto: Ipakita ang pagpapahalaga at paraan kung paano
mo maisasabuhay ang iyong mga natutunan tungkol sa
pangunang lunas maging ang mga panuntunan nito. Basahin
at unawain ang pangyayari na ibinigay ng guro na siyang
bibigyan mo ng kasagutan sa pamamagitan ng pagpili ng
isang aktibidad mula sa mga sumusunod ayon sa iyong nais,
talento o kakayahan.” (5 minuto)
Umalis ng bahay ang iyong magulang. Kayo lamang ng
bunso mong kapatid ang naiwan. Kinakailangan mong
mag init ng tubig para sa gatas ng nagugutom mong
kapatid. Sa paglalagay mo ng tubig sa termos ay
aksidenteng napatapon ang tubig at nabanlian ang
iyong kamay. Anong pangunang lunas ang iyong
gagawin upang di ito lumala?
1.
2.
3.
4.
5.
6.
Journal/Diary Entry (Interpersonal)
Balita/tula/impromptu (Linguistic)
Graph with analysis. (Logical/Mathematical)
Essay /Sanaysay (Naturalist)
Malikhaing slogan (spatial)
Kanta/awitin sa tonong “Ako ay may Lobo” (Musical
Rhythmic)
7. Interview sa mga kasamahan sa tahanan
(Interpersonal)
8. Pag-arte/Sayaw (Bodily Kinesthetic)
H. Paglalahat ng Aralin
Ano ang pangunang lunas?
Ano-ano ang tatlong pangunahing layunin ng
paunang tulong-panlunas na mas kilala bilang 3P?
Ano-ano ang limang panuntunan ng pangunang
lunas?
Ano ang ibig sabihin ng A, B, C?
Ano naman ang ibig sabihin ng 3B?
Paano nakakatulong ang pangunang lunas sa
kaligtasan at buhay ng tao?
Bakit mahalaga ang pangunang lunas?
I.
Pagtataya ng Aralin
I. PANUTO: Suriin at bilugan ang salita na tumutukoy sa bawat
pangungusap.
Mga Panuntunan ng Pangunahing Lunas
1. Tiyakin na ligtas na lapatan ng (tulong / pagsusuri /
pangunang lunas / biktima / aksyon o kilos) ang
biktima ng pinsala.
2. Unang isaalang alang ang kaligtasan ng (tulong /
pagsusuri / pangunang lunas / biktima / aksyon o
kilos).
3. Magsagawa ng pangunahing (tulong / pagsusuri /
pangunang lunas / biktima / aksyon o kilos).
4. Isagawa ang madaliang (tulong / pagsusuri /
pangunang lunas / biktima / aksyon o kilos).
5. Humingi ng (tulong / pagsusuri / pangunang lunas /
biktima / aksyon o kilos).
II. Panuto: Ibigay ang kahulugan o ibig sabihin ng mga
sumusunod.
ABC
3Bs
1. A - ________________
2. B - ________________
3. C - ________________
J. Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
4. B - ________________
5. B - ________________
6. B - ________________
Panuto: Batay sa mga tinalakay tungkol sa mga kagamitang
pambahay, isagawa at sagutan ang mga sumusunod na
pagsasanay na may kaugnayan sa iba’t ibang asignatura.
I. ESP Integration: Paano mo maipapakita ang paraan ng
pasasalamat sa Diyos sa oras na nailigtas ang iyong buhay
sa pamamagitan ng pangunang lunas?
II. English Integration: Gumawa ng sanaysay na may 3 talata
tungkol sa pangunahing lunas.
III. EPP: Magbigay ng isang pangyayari kung saan maaaring
magkaroon ng sakuna o pinsala sa pagsasagawa ng mga
gawaing pang-industriya (elektrikal, kahoy, metal at
kawayan). Isulat kung anong pangunang lunas ang
gagawin mo sa oras na mangyari ito.
V. MGA TALA
VI. PAGNINILAY
A.
Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B.
Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba
pang gawain para sa
remediation
C.
Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng magaaral na nakaunawa sa aralin
D.
Bilang ng mga magaaral na magpapatuloy sa
remediation
E.
Alin sa mga istratehiyang
pagtuturo nakatulong ng
lubos? Paano ito nakatulong?
F.
Anong suliranin ang
aking naranasan na
solusyunan sa tulong ng aking
punungguro at superbisor?
G.
Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?
Prepared by:
SAIRA T. AGENCIA
Teacher II
Observed by:
VINIA R. LAGOS
Master Teacher I
Download
Study collections