Uploaded by Payson Mahali

ahada asakil

advertisement
Mag-aaral: Ahada H. Asakil
Kurso: B.S. Ed- Filipino Iv
Kolehiyo: JRMSU- Siocon
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7
I-
LAYUNIN:
Pagkatapos ng 60 minutong talakayan ang mga mag-aaral ay inaasahang maisasagawa ang mga
sumusunod na may 80% na antas ng kakayahan.
a. Natutukoy ang paggamit ng kuwit at tutuldok
b. Aktibong nakikilahok sa talakayan
II-
PAKSANG-ARALIN:
Paksa: Paggamit ng kuwit at tutuldok
Sanggunian: Batayang Aklat (Wika at Panitikan)
Kagamitan: Visual aids
III-
PAMAMARAAN:
GAWAIN NG GURO
GAWAIN NG MGA MAG-AARAL
A. PANIMULANG GAWAIN:
Magandang umaga
Magandang umaga din po aming guro
Manalangin tayo!
(nanalangin ang mga bata)
Sinu-sino ang lumiban sa klase ngayong araw?
Wala pong lumiban sa umagang ito
Handa na ba kayong makinig?
Opo Guro!
1. Balik- aral:
Ano ang huling leksyon na ating tinalakay?
Tungkol sa paggamit ng mga pangatnig
Ano ang Pangatnig?
Ito ay sangkap o bahagi ng pananalitang
nag-uugnay ng mga salita, parirala,
sugnay, o pangungusap
2. Pagganyak:
Anu-ano ang mga produkto ditto sa ating bansa na
inieksport natin sa ibang bansa?
B. PAGLALAHAD:
Basahin ang seksyon tungkol sa pakikipagkalakalan.
Julius?
Ayon sa ulat ni Reus, ang Pilipinas ay
nakikipagkalakalan sa iba’t-ibang panig
ng daigdig sa Gitnang Silangan, sa Latin
Amerika, sa Singapore, sa Indonesia at iba
pang bansa sa Asya
Anu-ano ba ang mga bansa sa Asya?
Timog Silangang Asya:
Pilipinas, Myanmar, Thailand, Cambodia,
Malaysia, Vietnam, Singapore, Indonesia,
Brunei at China
Naibalita sa akin ng pinsa kong taga Paete,
Laguna na maunlad ang paggawa ng paper
mache, lahat daw silang apat na
magkakapatid ay nakapag-aral at
nakapagtapos sa kolehiyo
C. PAGTATALAKAY:
1. Saang mga bansa nakikipagkalakalan ang Pilipinas?
Paper mache! Ano ba iyon at saka paano
nakapagpapaunlad ito ng kabuhayan?
Ayon sa pinsan ko may Australyano raw
na umuorder sa kanila ng taka o tapos nang
paper mache tulad ng reindeer, snowman,
oso, pusa, kuneho at marami pang iba
Tama!
Guro! Sa Gitnang Silangan, sa Latin
2. Aling mga bansa sa Asya ang nakikipagnegosyo rin sa Amerkia, sa Singapore, sa Indonesia at sa
ating bansa?
mga iba pang bansa sa Asya
3. Anong mga disenyo ang yari sa paper mache ot taka?
4. Ano ang mga kailangan para sa paggawa ng paper Ito ay ang Thailand, Malaysia, Vietnam,
mache or taka?
Singapore at Indonesia
Ang mga tatalakayin natin ngayong umaga ay tungkol Tulad ng reindeer, snowman, pusa, oso,
sa paggamit ng kuwit at tutuldok
kuneho at iba pa
Tanong:
1. Saan ginagamit ang tutuldok at kuwit sa binasang
seleksyon?
Tandaan natin:


Ginagamit ang tutuldok (:) sa unahan ng mga
salitang inilahad sa isang serye
Ginagamit naman ang (,) sa paghihiwalay ng
salita
Halimbawa:
Ang mga sumusunod na mga bansa sa timog asya:
Pilipinas, Myanmar, Thailand, Cambodia,
Malaysia at iba pa.
Mga lumang dyaryo, paste o pandikit
D. PAGSASANAY:
Narito ang isang liham pangangalakal lagyan ng
wastong bantas ang mga dapat na lagyan
Paaralang Elementarya ng San Lucas
Barangay San Lucas
Lungsod ng San Pablo
Pebrero 5,
Gng. Francisca G. Ril
Pansangay na tagamasid sa Filipino
Lungsod ng San Pablo
Mahal na Ginang Ril
Isang magandang araw po sa inyo, Ang samahan po ng
Filipino ay magdaraos ng Pangkulturang palatuntunan sa
ganap na ika-3 ng hapon sa auditorium ng paaralan
Malugod po naming kayong inaanyayahan bilang panauhing
tagapagsalita
Isang karangalan po para sa amin ang inyong pagdalo
Lubos na gumagalang
Norma Gonzales
Pangulo ng Samahan ng Filipino
Opo, Ma’am!
E. PAGLALAHAT:
(bumuo ng 3 grupo)
Basahin at suriin ang bawat bahagi ng liham sa inyong
sulatang papel na papalitan ang mga sumusunod na bahagi
1. Palitan ang address ng pamuhatan
2. Palitan ang petsa sa ngayon
3. Palitan ang taong sinusulatan, ang katungkulan at ang
address
4. Palitan ang bating pambungad
5. Palitan ang bating pamitagan o pangwakas
6. Palitan ang lagda
7. Palitan ang katawan ng liham
IV-
PAGTATAYA:
Iwasto ang sariling isunulat basahin at sagutin ang mga tanong sa tseklist lagyan ng tsek (
ang kolum ng iyong sagot
Mga Tanong
Mga Sagot
Oo
Hindi
1. Sinimulan mo ba sa malaking titik ang mga salita sa
simula ng bawat bahagi ng liham?
2. Gumagamit ka ba ng bantas na kuwit sa:
a. Pagitan ng bayan at lalawigan?
b. Pagitan ng petsa at taon?
c. Hulihan ng bating pangwakas?
3. Gumagamit ka ba ng tutuldok sa hulihan ng bating
pambungad?
4. Gumagamit ka ba ng magagandang salita?
5. Inilagda mo ba ang buo mong Pangalan?
6. Isinulat mo ba ang inyong designasyon sa ilalim ng
inyong lagda?
V-
TAKDANG ARALIN:
Sumulat ng isang liham pangangalakal, lagyan ng wastong bantas ang mga dapat na lagyan.
)
MAG-AARAL: AHADA H. ASAKIL
KURSO: B.S. ED – FILIPINO IV
PAARALAN: JRMSU- SIOCON
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 10
I-
LAYUNIN:
Sa isang oras na talakayan ang mga mag-aaral sa ika-sampung baiting ay inaasahang magagawa ang
mga sumusunod:
a. Ipaliwanag ang kaibahan ng Kulturang Roma at Kulturang Pilipino
b. Aktibong nakikilahok sa talakayan
II-
PAKSANG ARALIN:
Paksa: Kulturang Masasalamin
Sanggunian: Panitikang Pandaigdig p. 22-24
Kagamitan: Visual aids
III-
PAMAMARAAN:
Gawain ng Guro
Gawain ng mga Mag-aaral
A. Paghahanda:


Panimula:
a. Magandang umaga!
b. Manalangin
c. Sinu-sino ang nagliban ngayong
araw?
Balik-aral:
Handa na ba kayong makinig?
Ano ang huling leksyon na ating
tinalakay?
Magandang umaga!
(nanalangin ang mga bata)
Wala po!
Handa na po Ma’am!
Tungkol sa Mitolohiya!
B. Pagganyak:
1. Ano ang ibig sabihin ng kultura?
Ang kultura ay komplikadong ideya!
Tama!
2. Ipaliwanag nyo kung ano ang
pagkakaibahan ng Kulturang Pilipino sa
Kulturang Roma?
Magaling!
Sa Roma ay nagbibigay ng mortal na alay sa mga
diyos at ang sa Pilipino naman nagbibigay alay
para sa mga kaluluwa at sa mga di nakikita
C. Paglalahad:



Ating alamin ang tungkol sa kwento, ano
ang pamagat ng kwento?
Sinu-sino ang tauhan sa kwento?
Sino ang tumulong kina Wigan at
Bugan?
Ang pamagat ay nagkaroon ng anak sina Wigan at
Bugan!
Wigan at Bugan!
Ngilin at Bumabakker
D. Paglalahat:

Gaano kahalaga ang kultura?
Ang kultura, ditto nakasalalay ang ating
kilos at galaw na kung ano ang
kinakalakihan mong kultura, hanggang
sa matanda na tayo at sa huling
henerasyon
Mahalaga ang kultura sapagkat ito ay sariling atin
at sariling pagkakalilanlan
E. Paglalapat:


Lahat ng nakaupo sa hulihan ay
iisang grupo kayo, gayun din sa gitna
at unahan
Bawat grupo ipaliwanag ang
kahalagahan ng ating kultura at
basahin sa unahan ng bawat grupo
Naintindihan?
Opo, Ma’am!
IV-
PAGTATAYA:
Kumuha ng isang papel at ipaliwanag ang Kulturang Pilipino
V-
TAKDANG-ARALIN:
Magbigay ng dalawang halimbawa ng Kulturang Pilipino at Ipaliwanag.
MAG-AARAL: AHADA H. ASAKIL
KURSO: B.S. ED.- FILIPINO IV
PAARALAN: JRMSU-SIOCON
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 7
I-
LAYUNIN:
Sa loob ng isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ng ika-pitong baiting ay inaasahang
nagagawa ang mga sumusunod:
a. Nakatutukoy ng mga Uri ng Pantig
b. Inaasahang aktibo sa klase
II-
PAKSANG-ARALIN:
Paksa: Mga Uri ng Pantig
Sanggunian: Batayang Aklat (Wika at Panitikan 7)
Kagamitan: biswal eyds
III-
PAMAMARAAN:
Gawain ng Guro
Gawain ng mga Mag-aaral
A. Paghahanda:

Panimula:
(Pagbati)
Magandang umaga!
(Panalangin)
(pag-tsek ng liban)
Sinu-sino ang nagliban?
Magandang umaga din po!
(nanalangin ang mga mag-aaral)
Wala po Ma’am!
B. Pagganyak:
Sino sa inyo ang makabasa ng may wastong Ma’am kailangan mabasa at mabigkas ng wasto ang
bawat pantig ng mga salita
bigkas?
Tama!
Sa inyong pagkakaintindi ano ang Pantig?
Ang Pantig ay isang salin ng dila o walang akmang
bugso ng tinig sa pagbigkas ng salita
Magbigay ng dalawang uri ng Pantig?
Unang uri ng pantig ay ang PAYAK-bumubuo ng
isang patinig
Halimbawa:
a-pat; i-big
Ang ikalawa ay ang TAMBAL-UNA- bumubuo ng
isang katinig na sinusundan ng isang katinig
Magaling!
Halimbawa:
Da-an, Ma-ta
C. Paglalahad:
Alamin natin ang tungkol sa mga uri ng
Pantig
Ngayon bigyan kahulugan ang mga
sumusunod: sinu-sino ang makapagbigay
1. Bilis ng pagsasalita?
Ang kahulugan ay dapat na pagpaparirala na may
katamtamang bilis at tamang paghahati na may
kahulugang diwa
2. Diin?
Kahulugan ng DIIN ay lakas o hina ng pagbigkas sa
pantig ng salitang binigkas na katulad
Magaling!
Sunod
3. Tono?
Kahulugan ng TONO ay ang taas baba ng iniukol sa
pagbigkas ng pantig ng isang salita
Tama!
4. Intonasyon?
Ang kahulugan ng INTONASYON ay ang taas o
baba ng bigkas sa hulihan ng pahayag
Mahusay! Sunod naman?
Halimbawa:
Tama ka nga, Tama ka ba?
5. Ang paghinto ng Junction?
Ang kahulugan nito ay bahagyang pagtigil sa
pagbigkas ng mga salita sa pangungusap
D. Paglalahat:
Anu-ano ang mga uri ng pantig?
Ang mga uri ng pantig ay ang mga sumusunod:
Tama!
Payak, Tambal-una, tambal huli, at kabilaan
Anu-ano naman ang mga pahayag na salita?
Ang mga pahayag na salita ay ang mga sumusunod:
Magaling!
Bilis ng pagsasalita, diin, tono, intonasyon at
paghinto o junction
E. Paglalapat:
Bumuo kayo ng tatlong grupo at gagawa Opo, Ma’am!
kayo ng halimbawa ng bawat uri ng pantig
IV-
PAGTATAYA:
Sagutin, tingnan sa libro at tukuyin kung saan nabibilang ang halimbawa sa mga uri ng
pantig.
V-
TAKDANG ARALIN:
Magbigay ng ilang uri ng kayarian ng Salita.
Pangalan ng mag-aaral: AHADA H. ASAKIL
Kurso ng mag-aaral: B.S. EDUCATION- FILIPINO IV
Kolehiyong pinag-aaralan: JRMSU-SIOCON
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8
I-
LAYUNIN:
Sa loob ng isang oras na talakayan ang mga mag-aaral ng ika-walong baiting ay inaasahang :
a. Matukoy ang bawat kayarian ng salita
b. Makakasunod sa mga kayarian ng salita
II-
PAKSANG ARALIN:
Paksa: Kayarian ng Salita
Sanggunian: Batayang Aklat Gangsa (Wika at Panitikan) pp. 51
Kagamitan: Biswal eyds
III-
PAMAMARAAN:
Gawain ng Guro
A. Paghahanda:
Mga Gawain ng Mag-aaral
Panimula:



Magandang umaga
Pagbati; magandang umaga!
(nanalangin ang mga bata)
Panalangin
Sinu-sino ang nagliban ngayong araw? Wala po!
B. Pagganyak:
Gamitin ang kayarian ito sa paglalarawan ng
inyong saloobin tungkol sa pangyayaring
naganap sa inyong buhay.
Sino ang makapagbigay?
Ma’am ako po!
1.
2.
3.
4.
5.
Sama-sama
Putol-putol
Kulang-kulang
Gunit-gunitan
Walang-wala
At sunod, bigyan ng kahulugan at halimbawa. Opo Ma’am
Gawain:
1. Paglalapi=
Ma’am! Ang paglalapi ito binubo ng salita sa
pamamagitan ng pagsasama ng (panahon)
panlapi at ang salitang ugat.
Halimbawa:
Unlapian- makabayan
Gitlapi- sumabay
Hunlapi- iyakin
Kabilaan- (pagsasama ng dalawang panlapi sa
una at hulihan ng salitang ugat)
Tama!
Kahulugan at halimbawa
2. Pagtatambal=
Ma’am ang pagtatambal ay nanatiling
kahulugan ng dalawang salitang pinagtambal.
Halimbawa:
Guhit-palad
Balik-gunita
Silid-aralan
Magaling!
C. Paglalahad:
Ngayon, alamin natin ang mga halimbawa at (nagbigay ang mga bata ng halimbawa at
gawin itong pangungusap.
ginawang pangungusap)
D. Paglalahat:
Anu-ano ang mga halimbawa ang ginawa nyo Ma’am! Makabayan, palangiti, masining, putolkanina?
putol
Tama!
E. Paglalapat:
Anu-ano uli ang mga kayarian ng salita?
Ma’am! Ang mga kayarian ng salita ay ang;
ganap sa buhay, paglalapi at pagtatambal
Tama!
Anu-ano naman ang mga halimbawa ng Halimbawa; guhit-palad, kahoy-gubat, balikpagtatambal?
gunita at silid-aralan
F. Pagtataya:
Panuto: sa mga halimbawa saan natutukoy Makabayan- natutukoy sa nagaganap sa buhay
ang mga ito?
Gumuhit= gitlapian
Tama!
Iyakin= hunlapian
Pagsumikapan= kabilaan
IV-
TAKDANG ARALIN:
Magbigay ng panghalip na panao.
Pangalan ng mag-aaral: AHADA H. ASAKIL
Kurso ng mag-aaral: B.S. EDUCATION-FILIPINO IV
Kolehiyong pinag-aaralan: JRMSU-SIOCON
BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 8
I-
LAYUNIN:
Pagkatapos ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:
a. Nalalaman ang kahulugan ng matalinghagang salita
b. Nakapagsasagawa ng isang maikling paglalahad batay sa katangiang kanilang tintaglay
II-
PAKSANG ARALIN: Hasnu, Ang Manlililok ng bato, pp. 220-232
III-
KAGAMITAN: biswal eyds
IV-
PAMAMARAAN:
Gawain ng Guro
Mga Gawain ng Mag-aaral
a. Paghahanda
1. Pagbati
Magandang umaga!
Magandang umaga din po!
2. Panalangin
(nanalangin ang mga bata)
3. Pagsasaayos ng silid-aralan
(nagsilinis ang mga mag-aaral ng silidaralan)
4. Pagtala ng mga lumiban
Sinu-sino ang nagliban ngayong Ma’am! Wala pong lumiban
araw?
5. Pagbabalik-aral
(tutugon sa nakalipas na talakayan)
b. Pagganyak
Ang mga mag-aaral ay binibigyan ng
pagkakataong
humanap
ng
makakapareha, habang inaawit ng
sabay-sabay ang “binabago mo ako”
(nagbibigay tugon sa gawain)
Ngayon, maglabas ng sangkap na
bahagi ng papel, isulat ang pangalan
ng iyong kapareha at itala dito ang
pinakamagandang
katangian
o
kakayahang tinataglay niya
Tapos na ba kayo?
Opo Ma’am!
Maari niyo bang ibahagi ang inyong Luke: ang magandang katangian po ni Jona
mga kasagutan? Luke at Jona!
ay ang pagiging mabait at masipag na magaral
Bakit mo nasabi na si Jona ay mabait Luke: mabait po siya dahil tinutulungan niya
at masipag?
ako sa lahat ng bagay
Sa paanong paraan ka niya
tinutulungan?
Luke: kapag nahihirapan po ako sa aking
takdang aralin
Bakit mo naman nasabi na siya’y Luke: dahil po sa masipag siyang mag-aral
masipag?
Pakinggan naman natin si Jona, ano Jone: siya po ay magaling kumanta at
ang magandang katangian ni Luke?
sumayaw
Salamat sa inyong pagbabahagi
Bago tayong tuluyan magtungo sa
ating panibagong aralin, alamin muna
natin
ang
kahulugan
ng
matalinghagang
salita
na
magpapalawak ng ating talasalitaan
1.
2.
3.
4.
5.
Nakakahilakbot- nakakatakot
Pagal na pagal- pagod na pagod
Nilukuban- tinakpan
Dibuho- nasanay
Naglaon- nagtagal
(ang mga mag-aaral ay isa-isang sasagot at
gagamitin
ito
sa
makabuluhang
pangungusap)
Ngayon, alamin natin ang kaugnayan
ng mga salitang iyan sa pamamagitan
ng pagtatalakay sa maikling kwento na
pinamagatang
“Hasnu,
Ang (naghanda ang mga mag-aaral para makinig)
Manlililok ng Bato”
c. Pagtatalakay
Pagkatapos basahin ang maikling
kuwento, ibibigay ng guro ang mga
mahalagang katanungan.
Ma’am! Dahil po sa katangiang tinataglay
Bakit kaya mahalagang matanggap ang natin maari po tayong magtagumpay sa ating
sariling kakayanan at gawaing iniatang sa buhay
ating buhay?
Tama! Dahil kung wala nga naman tayong
kakayanan o katangian hindi tayo
magiging matagumpay sa ninanais natin
sa buhay
Ang pagiging mapangarapin po sa buhay at
Anong katangian ang masasalamin mo sa sa aking palagay nais niyang mamuhay sa
buhay ni Hasnu?
ibang katauhan upang maranasan naman
niya kung paano mabuhay sa ibang
kalagayan
Mahusay na kasagutan!
Para sa ikalawang gawain suriin naman
natin ang kuwento batay sa estilo nito
d. Paglalahat
Para sa panghuling gawain ang mga magaaral ay ipapangkat sa dalawa at batay sa
pagkapangkat bubuo sila ng isang
maikling dula-dulaan na magpapahayag
ng kanilang pansariling katangian
Ang isasagawang maikling pagtatanghal
ay dapat makasunod sa rubrik, lagyan ng
tsek ang angkop na bilang sa bawat
kategorya
Mga
1
pamantayan
Mga
orihinalidad
May
kaisahan
Kaayusan at
kalinawan
Naging
kawili-wili
Kabuuang
puntos
12345V-
2
3
4
5
Pagsusuri:
Pagsusuri ng pagpapadaloy:
Pagsusuri ng pangwawakas:
(ang bawat pangkat ay nag-uusap-usap para
sa binubuong dula)
20
Sadyang di-mahusay
Di-gaanong mahusay
Katamtaman
Mahusay
Napakahusay
TAKDANG ARALIN:
Sa aklatan, internet o iba pang maaring magin sanggunian ay magsasaliksik ng isang maikling
kuwentong asyano.
Suriin kung ang kuwento ay kasasalaminan ng mga tradisyon, paniniwala at kaugaliang asyano.
Gawin ang pagsusuri sa isang malinis na papel at sa huli ibigay ang inyong reaksyon.
Download