Lp The Holy Roman Empire

advertisement
Masusing Banghay Aralin sa Pakitang Turo sa
Araling Panlipunan 8
Kasaysayan ng Daigdig
Grade 8 – Aguinaldo, Luna, Bonifacio
I. Layunin
Pagkatapos ng isang oras na talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahang:
A. Natatalakay ang mga mahahalagang kaganapan sa Imperyong Romano
B. Nabibigyang pansin ang ipinamalas ni Charlemagne sa pakikipag laban, pagsakop ng mga
teritoryo at isang napaka buting ama sa kanyang mga anak.
C. Nakagagawa ng timeline patungkol sa mga mahahalagang kaganapan sa Imperyong Romano
II. Nilalaman
A. Paksa: Ang Holy Roman Empire
B. Sangguinian:
Edukasyon, K. n. (2014). Modyul ng Mag Aaral Araling Panlipunan Kasaysayan ng Daigdig.
Pasig City: Vibal group Inc.
C. Kagamitan: Mga larawan patungkol sa Holy, Roman, at Empire; Loop a word chart; babasahin nan
aka sulat sa vusual aid patungkol sa Holy Roma Empire
D. Strategy: Exploratory
E. Approach: Exploratory
F. Method: Chronological
G. Pagpapahalaga
Maging isang mabuting Ama para sa kanyang
bayan at mga anak sa hinaharap
INIHANDA NI : KAREN JOY E. RAMOS
GURONG NAGSASANAY
IPINASA KAY: MAAM ANGELICA MAE PATTALITAN
GURONG TAGAPAGSANAY
III. Pamamaraan
Gawaing Guro
A. Panimulang Gawain
1. Pagbati
Magandang umaga mga bata!
Gawaing Mag Aaral
Magandang umaga din po Guro.
Bago kayo umupo ay siguraduhing maayos ang inyong
mga upuan at pakipulot na din ang mga kalat kung
mayroon man.
Maari na kayong umupo.
Klas secretary maari ka bang mga check ng
attendance?
Opo Guro.
2. Balik aral
Ano ano ang mga ginampanan ng mga monghe noong
Gitnang panahon klas?
Tulong po sila sa mga may sakit
Pinakain po nila ang mga mahihirap
Kinupkop po nila ang mga taong kinakailangan ng
kalinga
Pinag inagatan at isinulat muli ang mga
mahhalagang impormasyon noong sinaunang
panahon
Maraming salamat sa inyong mga naging kasagutan
klas! Patid kong inyong naunawaan ang aing talakayan
noong huli nating pgkikita.
3. Motibasyon
Ngayon klas ay magkakaroon tayo ng panibagong
gawain na papamagata nating “4 pics 1 word”.
Pamilyar ba kayo sa ating panimulang gawain
ngayong umaga kals?
Opo Guro.
___ ___ ___ ___
Tama! 2 puntos para sa iyo.
Holy po Guro
___ ___ ___ ___ ___
Roman po Guro
Tama! 2 puntos para din sa iyo
Empire po Guro
Tama! 2 puntos din para sa iyo
4. Paghawan ng balakid
Ngayon klas ay mag kakaroon nanaman tayo ng
panibagong gawain na tatawagin nating “LOOP A
WORD”. Ang tanging gagawin niyo lamang ay
hanapin at bilugan ang mga salita na makikita niyo sa
kahon at alamin kung ano nga ba ang depinisyon nito.
Isulat ang nahanap niyong salita sa tapat ng tamang
depinisyon. Naunawaan ba?
Opo Guro.
Kung ganon ay maari na tayong magsimula.
I
M
P
E
R
Y
O
M
P
E
R
A
X
O N
K
I
G
S
E
D
I
E
D
O
R
V
S
A
L
V
I
N
IMPERYO 1. Isang samahan ng mga bansa o mga
tao na pinamamahalaan ng isang emperador o iba
pang makapangyarihang pinuno o pamahalaan, ng
karaniwan ay isang teritoryo na mas malawak ang
saklaw sa isang kaharian
EMPERADOR 2. Ang emperador ay ang
namumuno sa imperya o kaharian
SAXONS 3. Kabahagi ng mga taong Aleman, na
ang pangunahing mga pook ng kanilang mga
pamayanan ay nasa mga Estado ng Alemanya
VIKINGS 4. Mga manlalakbay, barbarong
mananakop at mga tinderong nanakop ang mga
bansa sa Europa noong ika-9 hanggang ika-12 siglo
MEDIEVAL 5. Tinatawag ding 'Middle Ages', ang
panahon sa pagitan ng pagbagsak ng Imperyong
Roma at ang simula ng Maagang modernong
Europa
B. Panlinang na Gawain
1. Paglalahad
Klas, base sa larawan na ating sunuri kanina, ano sa
inyong palgay ang ayng attalakayin ngayong umaga?
Patungkol po sa Holy Roman Empire Guro.
Tama! ang ating tatalakayin ngayon umaga ito ay
patungkol sa Holy Romam Empire.
2. Pagtalakay.
Ngayon klas ay ating pag aaralan ang patungkol sa
Holy Roman Empire.
481- Pinag-isani Clovis ang iba’t ibang tribung
Franks at sinalakay ang mga Romano
496- Naging Kristiyano si Clovis at ang kaniyang
buong sandatahan
511- Namatay si Clovis at hinati ang kaniyang
kaharian sa kanyang mga anak
687- Pinamunuan ni Pepin II ang tribung Franks
717- Humalili kay Pepin II ang kaniyang anak na si
Charles Martel
751- Ang anak ni Charles Martel na si Pepin the
Short ay hinirang bilang Hari ng mga Franks sa halip
na Mayor ng Palasyo.
Ano ang mahalagang nangyari noong 481 sa Roma?
Tama! nnag bumagsak kasi ang pamamahala ng mga
Romano ay iniwan niya ang kanluran at gitnang
Europe na hindi organisado. At mayroong bagong
pamamahala ang umusbong sa kaharian ng Franks.
Dahil napaka hina na ng Roma ay nagawa ng mga
Franks na tumira at manirahan sa imperyong Roma.
Noong 481 ay Pinag-isani Clovis ang iba’t ibang
tribung Franks at sinalakay ang mga Romano.
Ano naman kaya klas ang nangyari noong taong 496?
nang masalakay niya ang imperyong Romano ay
pinaka salan niya ang isang Kristiayano na nag
ngangalang Clotilda.
481- Pinag-isani Clovis ang iba’t ibang tribung
Franks at sinalakay ang mga Romano
496- Naging Kristiyano si Clovis at ang kaniyang
buong sandatahan
Tama! Si Clovis at ang kanyang mga kawal tumangap
ng Kristiayanismo matapos manalo si Clovis sa isang
labanan.
Ano naman kaya ang nagyari kay Clovis noong taong
511?
511- Namatay si Clovis at hinati ang kaniyang
kaharian sa kanyang mga anak
Si Pepin II po Guro
Tama! Sino naman kaya klas ang muling namuno sa
Tribung Franks noong taong 687?
Ang kanyang anak po na si Charles Martel Guro.
Mahusay! Na kung saan ay noong taong 657 hanggang
714 ay pinamunuan ni Pepin II buong Franks at noong
117 klas, sino ang humalili kay Pepin II?
Ano naman ang mahalagang nagyari noong taong 751
sa anak ni Charles Martel klas?
751- Ang anak ni Charles Martel na si Pepin the
Short ay hinirang bilang Hari ng mga Franks sa
halip na Mayor ng Palasyo
Sino kaya ang humirang sakanya ng ganoong titulo?
Bakit kaya hinirang si Pepin the Short na hari ng mga
Franks?
Ang Papa po Guro.
Dahil gusto po ng Papa na protektahan ni Pepin the
Short ang simbahan laban sa mga tribong
Lombards.
Magaling! Ang mga Lombards kasi klas ay isa sa mga
kinakalakutang Germanic Tribes noong sinaunang
panahon. Natakot ang Papa dahil nagbanta ang mga
lombards na sasakupin din nila ang Papal grounds,
malakas ang kanilang loob na takutin ang Papa dahil
sa panahon na iyan ay nasakop na ng mga Lombards
ang malaking teritoryo sa hilagang Italya.
Matapos mahirang si Pepin bilang Hari klas, ano kaya
ang kanyang ginawa upang mawala ang pananakot ng
mga Lombards sa Papal Grounds?
Ano naman klas ang nangyari nooong taong 768?
Klas, nasabi na si Chalemagne ang pinaka mahusay na
hari noong panahong medieval hindi ba. Bakit kaya
nasabing siya ang pinaka mahusay?
Kanya pong sinakop ang Italya at tinalo niya po
ang mga Lombards Guro.
Noong taong 768 ay humalili kay Pepin ang
kanyang anak na si Charlemagne o Charles the
Great, isa sa pinaka mahusay na hari noong
medieval period.
Ano sa inyong palagay klas?
Maraming salamat sa inyong mga naging kasagutan.
Tignan natin kung tama nga ba ang inyong mga
prediksyon klas.
Ano ang ginawa ni Chalemagne noong siya ay 40
taong gulang klas?
Kung ating susumahin ay napaka husay ngang hari ni
Chalemagne klas hindi ba? At ayon kay Perry ay hindi
lamang isang mahusay na hari si Chalemagne klas, isa
rin siyang huwarang Ama. Dahil siya mismo ang nag
eensayo sa kanyang mga anak sa oakikipag alaban at
hinding hindi siya kumakain ng wala ang kanyang mga
anak kung siya ay nasa kanyang kaharian.
Mas pinalawak pa po siguro ni Chalemagne ang
kanyang nasasakupan Guro.
Mas madami pa po siguro siyang tinaliong mga
Tribu Guro.
Sa gulang na 40, kinuha niya si Alcuin,
pinakamahusay na iskolar ng panahon upang
magpaturo ng iba’t ibang wika. Inanyayahan din
niya ang iba’t ibang iskolar sa Europe upang turuan
at sanayin ang mga pari at opisyal ng pamahalaan.
Sinakop niya ang Lombard, Muslim, Bavarian at
Saxon at ginawang mga Kristiyano.
Ano naman ang mahalagnag nagyari kay Chalemagne
noong taong 800 klas?
Noong kapaskuhan ng taong 800, kinoronahan
siyang emperador ng Banal na Imperyong Romano
(Holy Roman Empire). Marami ang nagsabi na ang
imperyo ang bumuhay na muli sa imperyong
Romano. Sa panahon ng imperyo, ang mga iskolar
ang naging tagapangalaga ng kulturang GraecoRomano. Ang pagsasama-sama ng elementong
Kristiyano, German, at Roman ang namayani sa
kabihasnang Medieval.
Sino ang nagbigay ng korona kay Chalemagne bilang
isang emperor klas?
Ano kaya ang ibig ipakahulugan ng pagiging
“Emperor of the Holy Roman Empire” ni Chalemagne
klas?
Si Papa Leo III ang humirang kay Charlemagne
bilang “Emperor of the Holy Roman Empire”.
Nangangahulugan ito na ang ideya ng mga Romano
ng isang sentralisadong pamahalaan ay hindi
naglaho.
Sino ang humalili kay Chalemagne noong siya ay
namatay klas?
Nang namatay si Charlemagne noong 814, humalili
si Louis the Religious.
Nagtagumpay ba si Louis na panatilihin ang imperyo
ni Chalemagne?
Hindi po Guro, hindi po nagtagumpay ang
pagsisikap na mapanatili ang imperyo dahil sa
paglaban ng mga maharlika.
Ano naman ang nangyari noong namatay si Luis the
Religious klas?
Nang mamatay siya, hinati ng kaniyang tatlong
anak ang imperyo sa pamamagitan ng Kasunduan
ng Verdun noong 841.
Kaninong anak napunta ang France klas?
Napunta kay Charles the Bald ang France po Guro
Kanino naman napunta ang Germany?
Kay Louis po Guro.
Kanino naman napunta ang Italy klas?
Kay Lothair po Guro.
Ano ang nagyati klas noong nagkawatak watak ang
imperyo?
Sa pagkakawatak-watak ng imperyo, nawalan ng
kapangyarihan ang mga haring Carolingian sa mga
maharlika at nagsimula na naman ang paglusob ng
mga Viking, Magyar at Muslim. Namayani sa
Europe ang mga maharlika at humina ang mga hari.
Nagsimula ang isang sistematikong sosyoekonomiko, politiko at militari- ang piyudalismo.
Naunawaan ba klas ang patungkol sa Holy Roman
Empire?
Opo Guro.
May mga katanungan pa ba?
Wala na po Guro.
C. Pangwakas na gawain
1. Paglalahat
Kung ganon ay nais kong maglabas kayo ng ¼ sheet of
paper at magsulat ng limang natutunan niyo ngayong
araw patungkol sa Holy Roman Empire.
Bibigyan ko lamang kayo ng limang minuto para sa
gawain na iyan.
Tapos na ba mga bata?
Opo Guro
Sino ang gustong magbahagi ng kanyang kasagutan?
Natutunan ko po na noong taong 481 ay pinag isa
ni Clovis ang ibat ibang tribung Franks
Nalaman ko po na napaka husay po ni Chalemagne
na pinuno dahil napalawak niya po ang Imperyong
Romano.
Nalaman ko din po na hindi lamang magaling na
pinuno si Charlemagne kundi isa din po siyang
napaka buti at huwarang Ama dahil hindi niya
ipinapaubaya ang sa iba ang pag eensayo sa
kanyang mga anak at gumagawa at gumagawa siya
ng paraan na magkaroon ng oras sa kanyang mga
anak
Maraming salamat sa inyong mga kasagutan klas,
batid kong napaka dami niyong naunawaan patungkol
sa Holy Roman Empire ngayong umagang ito.
2. Pagpapahalaga
Klas, nabangit natin sa ating talakayan na napaka
husay ni Charlemagne sa pakikipag laban at pagsakop
ng mga teritoryo at nalaman din natin na siya ay isang
napaka buting ama sa kanyang mga anak.
Klas, kung kayo si Charlemagne gagawin niyo din ba
ang kanyang ginawa na pagtrato sa kanyang mga
anak?
Opo Guro.
Ano ba ang pagkakaiba ng pag kakaroon ng oras sa
kanyang mga anak at sa walang oras sa kanyang mga
anak klas?
Kung magkakaroon po kasi ang isang ama ng oras
sa kanyang anak ay mas mapapaganda pa po ang
knailang relasyong mag ama. Mas magiging
maayos at mas mapapanatag po ang loob nila sa
isat isa.
Salamat sa iyong kasagutan, may maidadagdag ka pa
ba _____?
Mas papahalagahan pa po nila ang isat isa at mas
madami pa pong matututunang aral ang mga bata sa
kanilang mga ama Guro.
Ano naman klas ang mangyayari kung walang oras
ang ama sa kanyang mga anak?
Mapapalayo po ang loob ng anak sa kanyang ama
Guro at hindi po masusubaybayan at magagabayan
ng ama ang kanyang anak sa kanya pong paglaki
Guro.
Paano kaya klas kung baling arawkayo ay magiging
parang si Chalemagne na kung saan ay napaka yaman
at napak daming teritoryo at napaka damung
obligasyon na kinakailangan na gampanan, magagawa
niyo pa kayang magkaroon ng oras sa inyong mga
anak?
Opo Guro
Sa paaanong paraan?
Mag lalaan po ako ng oras para sa aking mga
magiging anak Guro kahit ba sobrang dami ko pong
gagawin dahil wala din pong silbi ang lahat ng
aking mga pinaghirapan kung mapupunta lamang
po sa maling landas ang aking mga anak.
Kahangahanga ang inyong mga naging kasagutan klas,
inaasahan ko na inyo yaan gagawin kung kayo na ay
magkakaroon ng pamilya baling araw.
IV. Ebalwasyon.
Ngayon ay nais kong maglabas kayo ng ½ crosswise at
gumawa ng timeline patungkol sa Holy roman Empire.
Bibigyan ko lamang kayo ng 10 minuto para sa
gawaing iyan.
Maari na kayong magsimula.
Tapos na ba ang lahat klas?
Opo Guro.
Kung ganon ay paki pasa na ang lahat ng inyong papel
paharap.
V. Kasunduan
Gumawa ng isang sanaysayna nagpapakita ng
kahalagahan ng isang lider. Ilagay sa ½ crosswise.
(100 – 150 na salita)
Download