DETALYADONG BANGHAY ARALIN SA FILIPINO 6
I- LAYUNIN
Sa pagtatapos limampung(50) minuto na talakayan, pitompu’t limang porsyento (75%) ng mga mag-aaral na may walompung porsyento (80%) antas ng kasanayan ay inaasahan na ang mga mag-aaral ay:
A. Natatalakay ang ugnayang sanhi at bunga ng mga pangyayari/problema-solusyon.
B. Natutukoy ang ugnayang sanhi at bunga sa pangungusap.
C. Nakagagawa ng dayagram ng ugnayang sahi at bunga ng mga pangyayari/ problema-solusyon .
II- NILALAMAN
Nakagagawa ng dayagram ng ugnayang sanhi at bunga ng mga pangyayari/ problema- solusyon.
F6PN-IVI-10
III- KAGAMITANG PANTURO
A. Sanggunian: Pinagyamang Pluma 6 pg.
B. Iba pang kagamitang panturo: start, larawan, libro, laptop,
IV- PAMAMARAAN
GAWAIN NG GURO
Magandang umaga mga bata.
Sino na ang mananalangin ngayong araw?
GAWAIN NG GURO
Magandang umaga din po Bb. Barcelon.
Panginoon, maraming salamat po sa pagkakataong ibinigay ninyo sa aming lahat upang makapag-aral. Salamat po sa pagbibigay ninyo sa amin ng isang guro na matiyagang hinuhubog ang aming isipan sa araw-araw. Salamat din po sa aming mga magulang sa patuloy na pagkakaloob sa amin ng aming mga pangangailangan. Amen.
Bago umupo ang lahat. Paki ayos ang inyong mga upuan at pulutin ang mga kalat sa ilalim.
May lumiban ba ngayong araw?
Mahusay.
Kamusta naman ang inyong araw?
Magsitayo ang lahat at tayo ay mag eehersisyo.
Ang guro ay mag papanood ng ehersisyo at gagayahin ito ng mga mag-aaral.
Nagkaroon naba ng enerhiya?
Bago tayo mag umpisa sa ating talakayan.
Ano-ano ang ating mga alituntunin na dapat sundin?
Ano pa?
Mahusay! handa naba kayo makinig?
A. Balik-aral sa nakaraang aralin at/o pagsisimula ng aralin.
Noong nakaraan natalakay natin ang pagbibigay ng solusyon sa isang suliraning na obserbahan sa paligid.
Magbigay nga ng isang suliranin sa ating paligid.
( Ang mga mag-aaral ay aayusin ang kanilang mga upuan at pupulutin ang mga kalat sa ilalim.
Wala po.
Mabuti naman po.
(Ang mga mag-aaral ay tatayo.)
( Ang mga mag-aaral ay sasayaw.)
Opo.
Huwag pong makikipag daldalan sa katabi habang nagtuturo ang guro.
Ang mata po ay nasa harap at makinig ng mabuti sa guro.
Magtaas lamang po ng kamay kapag gustong sumagot at kapag may katanungan.
(Palakpak 3x padyak 3) Handa napo kami.
Mga tao pong nagtatapon ng basura sa ating paigid.
Mahusay. Ang pagtapon ng basura ay isa sa mag suliraning makikita natin sa ating paligid. Paano natin ito mabibigyang solusyon?
Magaling.
(Panimulan gawain)
( Ang guro ay magpapakita ng larawan ng basura.) Ano mangyayari kapag tayo ay nag tapon ng basura? Ano ang maaaring kalabasan nito sa atin?
Mahusay mga bata ( Ang guro ay magpapakita ng larawan ng baha.) Ang pagtapon ng basura sa ating paligid ay sanhi ng pagbaha sa ating lugar. limang bagsak.
B. Paghahabi ng layunin ng aralin
(Ang guro ay magbabasa ng maiklingkwento pagkatapos ipahayag ang dahilan ng pagbaha.)
Tayo ay may babasahing maikling kwento na pinamagatang “ Ang ilog sa Barangay
Mabuhay.”
Handa na bang makinig ang lahat?
Ano ang dapat tandaan kapag tayo ay nagbabasa ngbkkwento?
“Ang ilog sa Barangay Mabuhay”
Ang barangay Mabuhay ay may itinatago ring ganda. Ipinagmamalaki nito ang napakalinis at malinaw na tubig sa kanilang ilog. Ngunit isang araw, may mga negosyanteng dumalaw sa Barangay
Kailangan po magbigay ng kaparusahan ng pamahalaan kung sino man ang mahuling magtapon ng basura sa paligid.
Ang pagtapon po ng basura kahit saan ay maari po itong magbara sa kanal at magdudulot ito ng pagbaha sa ating lugar.
(Clap 5x)
Aba syempre!
Makinig po ng mabuti at ang mata po ay nasa harapan.
Mabuhay at humungi ng pahintulot na magtatayo sila ng pabrika malapit sa ilog.
Makalipas ang isang buwan. Pinayagan ng mga pinuno ng barangay ang pagpapatayo ng pabrika malapit sa ilog. Patuloy na dumadaloy sa ilog ang mga kemikal mula dito. Naging pabaya ang mga taga Barangay
Mabuhay sa ilog kaya dumumi at namatay ang mga isda. Lumutang sa ilog ang mga patay na isda at walang nang maimbak na isda ang mga tao. Wala nang mahuling isda sa ilog nang magsimulang maghanap ng ulam ng mga taga barangay. Hindi. Na makapangingisda ang mga tao sa ilog dahil nawalan ng hanap buhay ang mga tao sa barangay Mabuhay.
C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin
Tanong:
Ano ang pamagat ng ating binasa.?
Ano ang sanhi o dahilan ng pagkamatay ng mga isda sa ilog ng barangay mabuhay?
Ano ang naging bunga ng pagkawala ng mga isda at malinis na ilog sa Barangay
Mabuhay? kung ikaw ang pinuno ng inyong barangay papaya kaba na mag tayo ng pabrika sa tapat ng malinis na ilog?
Mahusay mga bata. Tatlong bagsak.
D. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong aralin
Ang ilog sa barangay Mabuhay.
Dahil po sa kemikal na dumadaloy sa pabrika.
Wala na po silang uulamin at maaring sila ay mag kasakit sa maduming ilog.
Hindi po dahil magiging snhi po ito ng pag dumi ng ilog at nakadadag ito sa ating polusyon.
(Clap 3x )
(Ang guro ay tatalakayin ang ugnayang sanhi at bunga.)
Ano ang tatalakayin natin ngayong araw?
Magaling. Ano nga ba ang kahulugan ng sanhi?
Mahusay. bigyan natin sya ng chiken clap.
Ang sanhi ay siyang pinagmulan o dahilan ng isang pangyayari.
Ano naman ang kahulugan ng bunga?
Magaling! Bigyan natin sya ng magaling clap.
Ang bunga ay siyang kinalabasan o dulot ng naturang pangyayari.
E. Pagtatalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong aralin.
Panuto: itaas lamang ang salitang sanhi kung ang pangungusap ay sanhi. At itaas namn ang bunga kapag ang pangungusap ay bunga.
1. Namatay ang mga isda sa ilog ng
Barangay mabuhay.
2. Pabaya ang mga tao sa barangay mabuhay.
3. Wala nang makain ang mga tao sa barangay mabuhay.
4. Nagtayo ng Pabrika sa tabi ng ilog.
5. Nagkalat ang mga kemikal sa ilog.
Sanhi at bunga po.
Ang sanhi po ay dahilan ng mga pangyayari sa isang bagay.
(Clap 3x chicken!)
Ang bunga po ay epekto o dulot sa pangyayari sa isang bagay.
( Clap 3x magaling!)
Bunga
Sanhi
Bunga
Sanhi
Sanhi
F. Paglinang sakabihasnan
Pangkat 1 Panuto: